Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi]Xin hướng dẫn phục hồi dữ liệu khi ở cứng bị bad sector!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi]Xin hướng dẫn phục hồi dữ liệu khi ở cứng bị bad sector!

Hiện mình đang có một ổ cứng di động hiệu Seagate ~ 300 GB, trong đó còn khoản gần 80GB, nhưng mà khổ cái là giờ nó bị bad sector rồi.
    Theo nhiều người khuyên mình là nên cứu dữ liệu trước rồi mới có thể dùng các chương trình như HDD Regenerator để fix bad sector.
    Nhưng giờ mình gặp khó khăn là không thể copy dữ liệu bên trong ra được (chỉ mới copy được khoản 30 GB, vẫn còn hơn 40 GB nữa).
    Mình boot máy vào window xp mini rồi dùng đủ thứ tool có trong hiren boot 15.1 để copy mà ko được:
    - 2 phần mềm hỗ trợ copy fastcopy, teracopy chạy giữa chừng đều bị đứng.
    - unstoppable copier cũng bị đứng
    - mini power data recover, mình thấy trong đó có phần recover cho hdd bị damage cũng ko được luôn, chạy thì chạy nhưng không phục hồi được mấy file hư, nó báo complete nhưng mà mấy file hư nó ko phục hồi.
    - seagate data recover nó quét mấy h mà có vào mb, ko biết ra sao... mình ko sài nó nữa!
    - Data rescue DD cũng bị đứng.
    - dùng thử ghost thì báo sector lỗi
    - dùng thử acronis thì bị báo fail...
    ...
    check disk trong cmd cũng bị đứng luôn.

Mình không biết ở ngoài mấy người dân IT chuyên cứu dữ liệu họ sẽ làm như thế nào, giờ mình bó tay rồi. Mong các anh chị, các bạn, ai có kinh nghiệm mong hãy chia sẽ cho mình biết với! Làm sao để copy data ra khi hdd bị bad sector :unhappy:
    Xin cảm ơn nhiều!
    Last edited by 11520045; 03-11-2012, 00:41.

bạn boot = win xp từ usb rồi cài đặt soft SpinRite 6.0 , sau đó cứu lại data thử xem
    nếu không đc thì boot live cd 1 hdh linux nào đó (ubuntu chẳng chạn) rồi copy qua xem đc không ?

Comment

Originally posted by 11520235 View Post
      bạn boot = win xp từ usb rồi cài đặt soft SpinRite 6.0 , sau đó cứu lại data thử xem
      nếu không đc thì boot live cd 1 hdh linux nào đó (ubuntu chẳng chạn) rồi copy qua xem đc không ?
      Linux thì trên máy mình có cài sẵn ubuntu rồi, vào copy cũng báo lỗi :unhappy:
      SpinRite dùng để fix lỗi bad sector, mình có nên fix trước khi cưu dữ liệu ko vậy bạn? Tại mình sợ fix sẽ ảnh hưởng đến dữ liệu trong đó!

Comment

Originally posted by 11520045 View Post
        Linux thì trên máy mình có cài sẵn ubuntu rồi, vào copy cũng báo lỗi :unhappy:
        SpinRite dùng để fix lỗi bad sector, mình có nên fix trước khi cưu dữ liệu ko vậy bạn? Tại mình sợ fix sẽ ảnh hưởng đến dữ liệu trong đó!
        Đương nhiên là phải cứu dữ liệu trước khi fix , data không copy đc là vì nó bị damaged . Nên việc trước hết là phải khôi phục nó lại
        Trong win 7 có 1 ứng dụng là backup dữ liệu , bạn có thể backup lại toàn bộ file trong hdd portable vào hdd lap/pc :sogood: đương nhiên là dữ liệu lớn nên việc chờ đợi chắc cả đêm đấy , sau đó xài sprinrite cũng không muộn

Comment

Mình đang ho nó backup, treo máy đó mà ko biết có được ko nữa. giờ phải lên trường học rồi!

Mọi người ơi, ai có kinh nghiệm, hãy chỉ giúp với!

Comment

Nhà có búa không bạn?:boss:
            Chữ kí là gì?

Comment

Originally posted by 11520241 View Post
              Nhà có búa không bạn?:boss:
              Giỡn hoài, mình hỏi nghiêm túc mà :unhappy: cách dùng backup của win 7 cũng ko đươc, ko biết có ai biết có soft nào tốt hỗ trợ copy data ko? thiệt là nản quá!

Comment

có lần mình đọc ở đâu đó(hdvietnam thì phải) có bác nói qua mac os copy được đó.
                hi vọng giúp được bạn

Comment

Originally posted by 09520006 View Post
                  có lần mình đọc ở đâu đó(hdvietnam thì phải) có bác nói qua mac os copy được đó.
                  hi vọng giúp được bạn
                  Ec... chơi hết window -> linux giờ tới mac os... hoảng loạn
                  Để em kiếm cách thử luôn.

Comment

Chiêu cuối luôn nè : bạn dùng soft mã nguồn mở này nha http://www.cgsecurity.org/wiki/TestDisk_Download
                    Download --> apllication --> màn hình đầu tiên chọn Create xong Enter -->màn hình 2 xuất hiện 1 list thì chọn all luôn rồi Enter --> Chọn loại partition HDD của bạn --> xuất hiện 1 list lựa chọn options , để copy data bị damaged chọn advanced ---> chọn ổ mà bạn muốn chứ data từ hdd của bạn ---> Ổ bạn muốn chứa sẽ hiện lên đầu , ở giữa sẽ là 1 bảng menu chọn List rồi Enter ---> list data sẽ hiển thị , chọn data muốn copy xong chọn C ( copy )
                    Cách cuối cùng mình biết , bạn thử xem sao :funny:

Comment

LHQC

Collapse
                    Working...
                    X