Announcement

Collapse
No announcement yet.

Góc học tập lập trinh nhúng căn bản

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Góc học tập lập trinh nhúng căn bản

có nhiều vấn đề mình k hiểu nên lập topic này để mong các bạn giúp đỡ trao đổi
    Last edited by 08520539; 08-11-2012, 22:28.
    Bạn nào muốn làm cộng tác viên về công việc bán vé máy bay đi Mỹ thì PM haonguyenvinh90@gmail.com nhé

:beauty: đại ca ko hiểu chỗ nào nói đi để tiểu đệ còn biết đường chém gió :sexy:
    Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
    Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

anh cho em hỏi là nhúng thì sẽ có những mảng nào ạ?
      nhúng thì dùng ngôn ngữ nào để lập trình?
      ngoài biết về ngôn ngữ lập trình thì mình cần tìm hiểu những mảng nào nữa vậy anh?
      và trường mình thì đào tạo nhúng theo hướng nào là mạnh nhất?

hiện tại thì chỉ có mấy câu đó mong anh trả lời giúp.. em còn gà...
      thank anh nhiều nhé!!!

Comment

Nhúng thì rộng lắm, mình thì học hành lơ tơ mơ nên giờ k đủ tự tin để trả lời cho bạn. laster:

Nhưng về cơ bản thì trước mắt:
        + Bạn tìm hiểu về điện tử căn bản, cấu trúc, cách hoạt động của vi xử lí-vi điều khiển..
        + Luyện lập trình firmware cho một con vi điều khiển nào đó ( PIC, AVR, ARM.. )
        --> I/O, giao tiếp ngoại vi của VDK, giao tiếp với các IC, sensor, các chuẩn truyền thông ( UART, I2C, SPI, CAN, USB... )

+ Lập trình firmware chán rồi thì nhảy sang lập trình có OS, tìm hiểu các RTOS, Embedded Linux.... mua một cái kit về và bắt đầu quậy..
        + Lưu ý là k nên tốt cháy giai đoạn, k có nền tảng vững chắc thì sau này dễ sụp đổ.. như mình đây chẳng hạn. :aboom:

+ Ngôn ngữ thì có thể đa dạng, nhưng chủ yếu là C, C++ nha. Khi đã xây dựng xong nền tảng bên dưới thì ở trên bạn code bằng... javascript cũng được. Một hệ thống nhúng gồm nhiều thành phần tương tác với nhau nên có thể một lúc nào đó bạn sẽ vừa code cả C,C++ , Java(android), php... ( mỗi cái biết chút thôi, k cần pro đâu )

+ Nhúng thì bạn phải tự đào tạo cho mình thôi, chịu khó chi tiền mạnh tay mới giỏi được nhé. :sosad:

+ Ngoài lập trình thì phải tìm hiểu... vô số thứ khác, đặc trưng của nhúng là vậy.
        Bạn cứ nắm vững kiến thức nền tảng và giữ cho mình một niềm đam mê để sẵn sàng tiếp cận với những kiến thức mới bất cứ khi nào.

+ Và ..ngành nào cũng vậy, 2 kĩ năng rất quan trọng là tiếng anh và... google udency:

( Trời nóng quá, em lên chém tí cho mát, sai thì các bác sửa nhé, đừng gạch em ạ :beatbrick: )

Comment

Originally posted by 08520424 View Post
          Nhúng thì rộng lắm, mình thì học hành lơ tơ mơ nên giờ k đủ tự tin để trả lời cho bạn. laster:

Nhưng về cơ bản thì trước mắt:
          + Bạn tìm hiểu về điện tử căn bản, cấu trúc, cách hoạt động của vi xử lí-vi điều khiển..
          + Luyện lập trình firmware cho một con vi điều khiển nào đó ( PIC, AVR, ARM.. )
          --> I/O, giao tiếp ngoại vi của VDK, giao tiếp với các IC, sensor, các chuẩn truyền thông ( UART, I2C, SPI, CAN, USB... )

+ Lập trình firmware chán rồi thì nhảy sang lập trình có OS, tìm hiểu các RTOS, Embedded Linux.... mua một cái kit về và bắt đầu quậy..
          + Lưu ý là k nên tốt cháy giai đoạn, k có nền tảng vững chắc thì sau này dễ sụp đổ.. như mình đây chẳng hạn. :aboom:

+ Ngôn ngữ thì có thể đa dạng, nhưng chủ yếu là C, C++ nha. Khi đã xây dựng xong nền tảng bên dưới thì ở trên bạn code bằng... javascript cũng được. Một hệ thống nhúng gồm nhiều thành phần tương tác với nhau nên có thể một lúc nào đó bạn sẽ vừa code cả C,C++ , Java(android), php... ( mỗi cái biết chút thôi, k cần pro đâu )

+ Nhúng thì bạn phải tự đào tạo cho mình thôi, chịu khó chi tiền mạnh tay mới giỏi được nhé. :sosad:

+ Ngoài lập trình thì phải tìm hiểu... vô số thứ khác, đặc trưng của nhúng là vậy.
          Bạn cứ nắm vững kiến thức nền tảng và giữ cho mình một niềm đam mê để sẵn sàng tiếp cận với những kiến thức mới bất cứ khi nào.

+ Và ..ngành nào cũng vậy, 2 kĩ năng rất quan trọng là tiếng anh và... google udency:

( Trời nóng quá, em lên chém tí cho mát, sai thì các bác sửa nhé, đừng gạch em ạ :beatbrick: )
          nghe xong mà thấy hơi choáng luôn rồi.. biết có thời gian để am hiểu nhiều như thế ko nữa
          thank anh đã chia sẻ

Comment

Originally posted by 11520579 View Post
            nghe xong mà thấy hơi choáng luôn rồi.. biết có thời gian để am hiểu nhiều như thế ko nữa
            thank anh đã chia sẻ
            :-> người ngoài nhìn vào thì thấy KTMT toàn siu nhân thứ gì cũng biết chém gió... nhưng mà thực tế là anh em toàn vừa làm vừa học mới biết :salute:
            Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
            Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

bạn nào có lab 4 lab 5 đã chạy hoàn chỉnh share mình với
              Bạn nào muốn làm cộng tác viên về công việc bán vé máy bay đi Mỹ thì PM haonguyenvinh90@gmail.com nhé

Comment

LHQC

Collapse
              Working...
              X