Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi] Tình Trạng USB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi] Tình Trạng USB

Tình hình là cái USB (loại JVJ) của mình hôm trước cấm vào máy thì vẫn bình thường, đèn USB vẫn sáng, máy vẫn nhận, bỗng dưng hôm nay "dở chứng" cấm vào nó không nhận, cái đèn USB cũng không sáng. Nhưng cấm USB khác vào máy vẫn bình thường, nhận được hết (đã test trên các lỗ cấm mà PC có).
    Đưa USB của mình sang máy khác thì lúc đầu có nhận, đèn USB cũng sáng, thấy thể diệt virus thử, chẳng có "em" nào (thằng Kaspersky nó diệt). Sau khi Disable USB ra thì cấm vào thử lại thì máy đó không nhận luôn, đèn USB cũng không sáng. Chẳng hiểu tại sao. Đã test các cách mà khi search google hướng dẫn nhưng vẫn không đâu vào đâu. Pro nào gặp qua tình trạng thế này, hướng dẫn giúp.

Mình ko biết bạn có nhầm lẫn giữa "disable" với " safe remove" ko? Nếu bạn đã disable thì sao mà sáng đc. Phải enable chứ. Còn khi đút vào máy bạn, máy ko nhận thì bạn vào Control pannel -> add hardware -> máy sẽ nhận và tự động cài đặt nếu usb ko bị hư!

Comment

Hiện tượng này có 2 hướng xảy ra:
      - Có thể do lỗi phần mềm trong máy tính. Thực hiện remote cái driver của USB. Sau đó cài lại hoặc up chipset mới cho main( INF).
      - Lỗi phần cứng: Chân thạch anh bị vấn đề. Phần giao tiếp firmware bị lỗi. Chạy lại firmware. Với USB JVJ (chính hãng) thì firmware khá dễ chạy.
      Theo như miêu tả thì trường hợp của USB bạn tỉ lệ cao ở trường hợp 2. Chạy lại firmware cho USB vui lòng tra google.
      -------------------------------------
      Đời là bể khổ.
      Quay đầu là bờ ai ngờ là đại dương.
      ------------------------------------------------------------------------

Comment

Originally posted by 11520231 View Post
        Mình ko biết bạn có nhầm lẫn giữa "disable" với " safe remove" ko? Nếu bạn đã disable thì sao mà sáng đc. Phải enable chứ. Còn khi đút vào máy bạn, máy ko nhận thì bạn vào Control pannel -> add hardware -> máy sẽ nhận và tự động cài đặt nếu usb ko bị hư!
        Sorry, mình nhầm là Safe Remove.

Originally posted by 09520396 View Post
        Hiện tượng này có 2 hướng xảy ra:
        - Có thể do lỗi phần mềm trong máy tính. Thực hiện remote cái driver của USB. Sau đó cài lại hoặc up chipset mới cho main( INF).
        - Lỗi phần cứng: Chân thạch anh bị vấn đề. Phần giao tiếp firmware bị lỗi. Chạy lại firmware. Với USB JVJ (chính hãng) thì firmware khá dễ chạy.
        Theo như miêu tả thì trường hợp của USB bạn tỉ lệ cao ở trường hợp 2. Chạy lại firmware cho USB vui lòng tra google.
        Máy thì không vấn đề gì, các USB khác vẫn nhận bình thường, kể cả đầu đọc thẻ.

Comment

cái cách remove Driver của USB đó phải chú ý. với máy bàn, nếu máy dùng chuột và bàn phím có cổng giao tiếp là USB thì sau khi remove Driver thì có nguy cơ bị liệt luôn bàn phím và chuột! cũng có thể là do lỗi này!
          -----------------------------
          Mai Văn Khải
          Software Engineering, University Information of Technology
          a07d26eb5cbc98f77b36a461eb629456

Comment

Originally posted by 09520133 View Post
            cái cách remove Driver của USB đó phải chú ý. với máy bàn, nếu máy dùng chuột và bàn phím có cổng giao tiếp là USB thì sau khi remove Driver thì có nguy cơ bị liệt luôn bàn phím và chuột! cũng có thể là do lỗi này!
            em thì xài máy bàn, nhưng từ trước tới giờ mỗi khi cấm usb vào rồi vẫn dùng cách remove driver thì vẫn bình thường không vấn đề gì cả

Comment

Vậy em nên chạy lại firmware cho cái UFD của USB xem sao. Anh thường làm thế. Các USB chết hoặc đang ngáp ngáy đều hồi sinh.
              Đời là bể khổ.

Comment

Rất có thể usb bạn bị hư rồi. Dù máy ko nhận thì đèn usb vẫn phải sáng chứ nhỉ ?

Comment

Vậy em nên chạy lại firmware cho cái UFD của USB xem sao. Anh thường làm thế. Các USB chết hoặc đang ngáp ngáy đều hồi sinh.
                  Em vừa Search google được bài này :
                  Một ngày nào đó, bạn cắm usb của mình vào máy tính và:

+ Cái tên quen thuộc của usb thì biến mất thay vào đó là Removable Disk.
                  + Khi click vào usb thì bạn nhận được thông báo rằng "Please insert a disk into drive..." hoặc yêu cầu format=>usb của bạn chẳng khác nào cái ổ CD-R mà không có đĩa.
                  Bạn sẽ dùng những cái soft như:hp usb disk storage format tool hay
                  iCreate PDx16...hoặc cao thủ hơn nữa là nhờ vào Hiren boot để format hy
                  vọng cứu sống cái usb đó.
                  Nhưng tất cả đều vô vọng, vì đây là lỗi firmware rồi nên các soft trên không có tác dụng.

Nếu còn bảo hành thì bạn đem đến nơi bảo hành nhờ họ sửa nhưng bạn
                  lại không có thời gian, ngược lại chẳng lẻ bạn vứt cái usb đó vào sọt
                  rác. Có một giải pháp đơn giản cho bạn: đó là soft

Flash JVJ (version V2 )
                  hay
                  Multi-Devices Production Tool

pass unclock: www.1kho.com
                  Soft này mình down từ trang jvj.vn nhưng để tiện mình up lên mediafire

1. Copy toàn bộ thư mục MDPT vào ổ C:\
                  2. Rút USB ra khỏi máy tính. Chạy file C:\MDPT\MDPT.EXE
                  3.Cắm USB và chọn Click chọn SPECIFIC:
                  4.Double Click chuột phải vào Menu Bar để các nút F6, F7, F8 hiển thị lên:
                  5. Chọn Enum để hiện tất cả các thiết bị lên:
                  6. Xóa trắng dữ liệu trước khi chạy soft này:
                  7. Chọn Start để chạy lại soft:
                  8.Chạy hoàn chỉnh: trạng thái Status OK

Khi sử dụng usb, bạn thường gặp lỗi: cắm usb vào máy tính, máy tính vẫn nhận ra usb của bạn nhưng khi bấm vào biểu tượng ổ đĩa thì yêu cầu "insert disk" và dung lượng usb bằng 0kb nêu không thể format được, nguyên nhân thường do virus hoặc bị sốc điện.

Multi-Devices Production Tool là chương trình chuyên dụng để khôi phục firmware hoạt động tốt với USB hiệu JVJ

Một vài lưu ý trước khi sử dụng chương trình

1. Khi khởi động chương trình sẽ bắt cài đặt driver riêng có tên FABULK cho cổng USB vì vậy sau khi dùng nó bạn cần phải gỡ bỏ driver này thì máy tính mới nhận ra USB của mình.
                  2. Phải thao tác chính xác như hướng đẫn
                  3. Không thủ với USB không bị lỗi, hay các USB nhãn hiệu khác

Bạn hãy thực hiện theo các bước sau

1. Rút hết các USB ra khỏi máy tính
                  2. Mở chương trình trong menu Star==>All Programs, sẽ xuất hiện cảnh báo của Microsoft bạn chọn Continue Anyway để tiếp tục
                  3. Cắm USB và chờ một lát để chương trình nhận điện USB
                  4. Bấm chuột vào chữ SPECIFIC( đang bị mờ đi) để cho phép kích hoạt 3 nútF6,F7,F8. Tiếp tục nhấp đôi chuột vào vùng trống của thanh memu để bật 3 nút nói trên .
                  5. Bấm F3-Enum để hiện thiết bị
                  6. Bấm F7-Erase để xóa sạch USB. Sẽ xuất hiện vòng tròng màu xanh là trạng thái (status) là Read.Và xuất hiện thông báo yêu cầu rút USB ra . Bấm F8-Ejectchờ các thông số biến mất, bạn rút USB ra sau đó cấm trở lại các thông số hiện lên thì thực hiện các bước tiếp theo
                  7. Bấm chuột vào Space-Start để thực hiện khôi phục firmware.Lúc này ở cột status sẽ xuất hiện chữ OK , Bấm F8-Eject để rút USB ra
                  8. Đóng chương trình lại
                  9. Gỡ bỏ driver của chương trình (vào Start > All Programs > MDPT > Uninstall Driver)
                  Nhưng làm không được, USB vẫn không thấy "hồi sinh" .

Comment

Rất có thể usb bạn bị hư rồi. Dù máy ko nhận thì đèn usb vẫn phải sáng chứ nhỉ ?
                    Mình cũng không biết, USB thì không va chạm gì cả, mình vẫn giữ cẩn thận. Máy không nhận, đèn USB cũng không sáng.
                    Chẳng hiểu tại sao. Mới cấm được đó. Cấm vào lại chẳng được.

Comment

Phải biết được cái UFD của cái USB là gì mới chạy firmware được chứ. Đâu phải cứ có chữ JVJ là phang ngay cái MDPT. Chẳng hạn như con JVJ của mình sài firmware của Intel. Phải tải cái này về để xem cái USB đó là chipset gì mới làm được nhé: ChipGenius v3.01.
                      Nếu tham khảo thì xem bài này đi: http://www.vn-zoom.com/f370/huong-da...re-437580.html
                      Originally posted by 11520348 View Post
                      Mình cũng không biết, USB thì không va chạm gì cả, mình vẫn giữ cẩn thận. Máy không nhận, đèn USB cũng không sáng.
                      Chẳng hiểu tại sao. Mới cấm được đó. Cấm vào lại chẳng được.
                      Đời là bể khổ.

Comment

Usb bạn còn bảo hành chứ ? Tốt nhất là đưa em nó đi BH, chạy firmware tùm lum, hư nặng thêm thì khổ!

Comment

Bảo hành lên nó cũng chạy firmware lại trước thôi. Sau đó nếu không được thì nó mới bung ra và chọc ngoái bằng cái loại đồng hồ đo điện. Hự cái nào lấy máy khò khò cái đó ra. Rồi cho cái khác vào. Xong. Lên lại chạy firmware lại.
                          Usb bạn còn bảo hành chứ ? Tốt nhất là đưa em nó đi BH, chạy firmware tùm lum, hư nặng thêm thì khổ!
                          Đời là bể khổ.

Comment

Phải biết được cái UFD của cái USB là gì mới chạy firmware được chứ. Đâu phải cứ có chữ JVJ là phang ngay cái MDPT. Chẳng hạn như con JVJ của mình sài firmware của Intel. Phải tải cái này về để xem cái USB đó là chipset gì mới làm được nhé: ChipGenius v3.01.
                            Nếu tham khảo thì xem bài này đi: http://www.vn-zoom.com/f370/huong-da...re-437580.html
                            Thanks anh. Kiến thức còn yếu về những vấn đề này
                            Đang tham khảo thử.

USB mình vẫn còn bảo hành. Mới mua cách đây 1 tháng àh mà

Comment

Vậy thì đi bảo hành đi bạn !!! Nhưng mình thường thấy USB nào mà đi bảo hành rồi thì không còn bền như trước nữa, lâu lâu dở chứng à.có đỡ hơn ko . ^^

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X