Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giới thiệu về kì thi olympic tin học sinh viên

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giới thiệu về kì thi olympic tin học sinh viên

Chào các bạn. Mình viết bài này với mong muốn các bạn hiểu rõ về kì thi olympic và kì thi lập trình quốc tế ACM - ICPC
    Với kì thi olympic sinh viên ở nước ta gồm có nhiều nội dung thi như: khối thi thuật toán, khối thi phần mềm nguồn mở, khối thi micromouse, khối thi mùa hè sáng tạo và trắc nghiệm tiếng anh chuyên ngành tin học.
    Ở bài viết này mình sẽ nói về khối thi thuật toán.

Khối thi thuật toán gồm có các khối thi nhỏ: khối cao đẳng, khối không chuyên tin, khối chuyên tin, khối siêu cúp.
    Hình thức thi: mỗi thí sinh sẽ có 3 giờ để giải đề thi ban tổ chức đưa ra. Đề thi sẽ gồm từ 3 đến 4 bài.
    Mỗi bài trong đề thi sẽ có dạng tương tự như những bài tập khi các bạn học lập trình C/C++ nhưng mức độ khó hơn.
    Ví dụ 1 đề thi khối không chuyên tin http://docs.google.com/viewer?a=v&pi...iZTc4MzM&pli=1 (các bạn xem bài 2, 3, 4)

Về kì thi lập trình quốc tế ACM-ICPC thì chỉ thi 1 nội dung là thuật toán.
    Hình thức thi: mỗi đội gồm 3 người có 5 giờ để giải đề thi thoi trang nu.. Đề thi sẽ gồm từ khoảng 8 đến 11 bài.
    Trong 4h đầu tiên, kết quả sẽ được up lên web và bảng điểm ở khu vực để mọi người theo dõi. Còn kết quả trong 1h cuối cùng sẽ được giữ kín đến lúc tổng kết trao giải.

Trường ta tham dự kì thi đã 4 năm và đã được 1 số thành tích nhất định mặc dù kết quả chưa cao lắm.
    Nay mình viết bài này nhằm phổ biến cho các bạn biết rõ hơn về 2 kì thi này. Vì trường ta là trường chuyên về công nghệ thông tin, nên đây cũng là 1 lĩnh vực đáng chú ý.
    Mình đã tham gia kì thi này nhiều năm và thấy nó có 1 số lợi ích như: tăng khả năng phân tích vấn đề, khả năng viết chương trình, thành thạo về cấu trúc dữ liệu. Đặc biệt khi tham gia, đạt thành tích cao, các bạn sẽ có được 1 CV (lý lịch, hồ sơ) tốt hơn, thuận lợi cho việc xin học bổng, đi du học, ...
    Mình hi vọng những bạn nào yêu thích thuật toán, lập trình hãy mạnh dạn tham gia để vừa có lợi cho bản thân, vừa giúp cho trường ta ngày càng phát triển và mạnh về lĩnh vực này, giúp trường ta nhanh chóng đạt được mục tiêu là dẫn đầu về công nghệ thông tin.
    Thân
    Last edited by 08520001; 18-04-2015, 23:21.

Ké bài này lun về cuộc thi Online sắp tới: http://forum.uit.edu.vn/showthread.php?t=1784
    Anh em tham dự nhanh thui!
    Henry Nguyễn (Điệp Nguyễn MBA)
    --
    MBA, Sales Director, Co-founder - MYTH VIET NAM TECHNOLOGY CO., LTD - http://myth.vn/
    Email: diepnguyenmba@gmail.com - Phone: 0905.504.386

Comment

Thanks anh An rất nhiều. Anh được giải ba phải không, chúc mừng nha. Em rất mong sẽ được tiếp nối truyền thống này.

Comment

Không biết ngoài khoa KTPM, các khoa khác có tham gia được không nhỉ, mình cũng thích viết phần mềm nhưng giờ đang học bên MMT

Comment

Originally posted by 11520231 View Post
          Không biết ngoài khoa KTPM, các khoa khác có tham gia được không nhỉ, mình cũng thích viết phần mềm nhưng giờ đang học bên MMT
          Cái này là sao?? Liên quan j Khoa KTPM ở đây nhỉ?
          Thi cái Olympic này ai cũng thi được? Ko kể năm mấy, khoa nào!
          Henry Nguyễn (Điệp Nguyễn MBA)
          --
          MBA, Sales Director, Co-founder - MYTH VIET NAM TECHNOLOGY CO., LTD - http://myth.vn/
          Email: diepnguyenmba@gmail.com - Phone: 0905.504.386

Comment

Miễn là sinh viên trong trường thì có thể tham gia thôi. Không phân biệt Khoa đâu.

Comment

Chữ Olympic TIN HỌC to chà bá ra đấy chứ có phải olympic KTPM đâu hả em.

Comment

Uh. Hj. Thank em thoi trang nam... Tất cả các sinh viên trường mình đều có thể tham gia. Mình nghe nói trường ta dự định sẽ tổ chức những cuộc thi tương tự như thi olympic nhưng chỉ nội bộ trong trường thôi.
                Last edited by 08520001; 18-04-2015, 23:21.

Comment

LHQC

Collapse
                Working...
                X