Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi] Ổ cứng bị lấp đầy không rõ nguyên nhân

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi] Ổ cứng bị lấp đầy không rõ nguyên nhân

Như tiêu đề em đã đê cập ở trên, không hiểu tại sao ổ C của e cứ ngày 1 đầy. Cứ sau 1 tuần là bị đầy thêm khoảng 1 2gb luôn.
    Có a chị hay bạn nào biết cách giải quyết vấn đề này không ạ?
    em xin cảm ơn trước!

- Cache của trình duyệt?
    Nếu không phải là do việc cài đặt một phần mềm nào đó thì có thể do trình duyệt của bạn. Bạn vào ổ đĩa C xem dung lượng của thư mục Users/yourUserName/AppData xem thử có quá nhiều không?
    - Thư mục My Document?
    Nếu cache của trình duyệt không làm đầy máy của bạn, thì còn một nguyên nhân khác: mặc định thì thư mục My Document nằm trong ổ đĩa C, dung lượng của thư mục này thay đổi khi bạn có những hoạt động như: download, capture picture, save document, create a video,... bạn kiểm tra xem.
    - Tự động backup?
    Nếu không phải những nguyên nhân trên thử xem có phải bạn đã kích hoạt chế độ tự động backup hệ thống hay system restore hay không?
    - dump file?
    Dạo này máy bạn có chạy phần mềm nào mà bị lỗi không, bạn sử dụng tính năng disk cleanup để kiểm tra xem thử.

Ngoài những nguyên nhân trên thì mình không biết... có thể tính đến trường hợp virus
    University of Information Technology - Faculty of Computer Engineering
    [ E ] 09520401@gm.uit.edu.vn || dangdx.es@gmail.com
    [ F ] https://www.fb.com/dangdao261
    :happy:

Comment

hehe. Cần j suy nghĩ cho nhiều z? Cứ cài lại win, format luôn là xong! Nếu mà k hết thì hơi bị lạ và rất là căng! ^^
      Bán LG OPTIMUS 3D CUBE BRANDNEW FULLBOX 4TR9!

Comment

cái này chắc là do system restore của window đó,bạn tắt nó đi là xong,cái này mình cũng đã từng bị

Comment

format để yên đó thử xem có bị inc nữa ko
          SE-K8

Comment

dùng phần mềm dọn rác coi. hoặc có thể là bạn chưa tắt windows update nên nó tự úp lên hàng tuần ak. cứ dùng cclearn dọn coi sao hoặc bất cứ chương trình dọn dẹp rác nào
            Người Đến Người Đi và bỏ lại
            Một nỗi buồn nơi giữa trái tim tôi
            GhostFriends

Comment

cảm ơn mọi người đã góp ý. mình xóa cache trình duyệt mà free dc thêm mấy trăm Mb à . giờ hok biết sao. chẳng mấy chốc mà full ổ quá

Comment

có bị bad sector thâm nhập k nhỉ? :baffle:
                Chỉ có chó mới hiểu được độ khó của việc gặm xương :boss:
                Và chỉ có người con trai mới hiểu được độ tan thương của việc bị gái đá :sunglasses:

Comment

MÌnh từng bị như bạn rồi nhưng sau 1 đêm ở D của mình tăng từ 50gb use thành 83gb use .Kinh khủng wa 1 đêm mà mất hơn 30gb không sử dụng j hết
                  Mình đã làm những cách sau:
                  1.Tắt window update
                  2.Tắt system restore
                  3.Bật CClearer và quét
                  4.Bật Smart defradge
                  5.Vào cmd gõ %temp% rồi delete all
                  6.Bật idm vào phần lưu rồi copy link roam và gán vào cmd rồi delete all
                  7.Chạy Kis 2013 quét all
                  Kết quả: ổ D phục hồi được gần 30gb mất khoảng 3-4 gb không rõ nguyên nhân
                  Trần Duy Nam
                  iOS developer at NRH Nguyen
                  Email: Namyamiuit@gmail.com

Comment

Originally posted by 11520258 View Post
                    hehe. Cần j suy nghĩ cho nhiều z? Cứ cài lại win, format luôn là xong! Nếu mà k hết thì hơi bị lạ và rất là căng! ^^
                    cái đó là trường hợp xấu nhất có thể mới đụng đến! mình nghĩ học IT không phải lấy việc nhấp chuột và cài lại win là giải pháp giải quyết vấn đề đâu
                    => it's #3
                    Hãy chào với một nụ cười rạng ngời
                    :love::salute::happy::sunglasses:

Comment

Originally posted by 11520086 View Post
                      Như tiêu đề em đã đê cập ở trên, không hiểu tại sao ổ C của e cứ ngày 1 đầy. Cứ sau 1 tuần là bị đầy thêm khoảng 1 2gb luôn.
                      Có a chị hay bạn nào biết cách giải quyết vấn đề này không ạ?
                      em xin cảm ơn trước!
                      Bạn dùng SpaceMonger scan xem những file nào chiếm dung lượng ổ cứng thì xóa đi.

Dựa vào những file và thư mục đó bạn sẽ biết nguyên nhân gây đầy ổ cứng là gì, từ đó đưa ra giải pháp khắc phục.
                      Một số nguyên nhân gây đầy ổ cứng: System restore, File backup, Antivirus (Nis, Kis), Chorme, download ....

Originally posted by 11520258 View Post
                      Uhm, cài windows xong rồi vài tuần/tháng sau lại bị và cài windows tiếp ( cả phần mềm nữa ).

Comment

bây h dung lượng ổ cứng lớn lo gì full ổ cứng haha,như bác em nghĩ là format lại ổ là lại Ok thôi mà

Comment

1 tuần tăng 2GB thì chỉ có System Restore thôi, tắt + xóa mấy cái restore point đi
                          Nếu bạn không đủ giỏi, đừng cố đi ngược đám đông.

Comment

chia lại ổ điều hành đi,thường là ổ C.nên chia >60GB.tiết kiệm làm gì.format và cài lại là hết thôi.bị dính virut thôi.

Comment

LHQC

Collapse
                            Working...
                            X