Announcement

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các sư huynh giúp đỡ về bệnh của PC cũ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các sư huynh giúp đỡ về bệnh của PC cũ

Tình hình là em có 1 cái PC cũ, đã xài được 3 năm rồi, 3 năm qua nó vẫn chạy "ngon" mà không vấn đề gì. Cấu hình chính của nó là đây:
    -CPU Intel Celeron 430
    -HDD 80Gb
    -Ram 2Gb(cây 1Gb đã xài 3 năm qua+ cây 1Gb mới mua cách đây 4 tháng nhưng xài rất ổn, rút cây này ra thì lỗi vẫn bị bình thường nên đoán là ko phải do cây này).
    Bệnh của nó thế này: dạo gần đây, máy đang chạy bình thường, như ngày nay là test bằng cách chơi DOTA với cho chạy vài bộ phim HD tầm 6Gb/bộ, chạy cả ngày rất bình thường. Nhưng mới đây thôi, đang chạy thế thì tự nhiên tắt tín hiệu, màn hình báo "No Signal"(đã test màn hình ở máy khác và ko vấn đề gì), bàn phím vẫn sáng đèn Num Lock nhưng ko thể thao tác với bất kỳ tổ hợp phím nào, đèn đỏ HDD ko nháy nữa, đèn POWER vẫn sáng, nếu đang cắm ổ cứng di động vào thì lúc đó ổ cứng di động đó sẽ mất điện và ngừng chạy, nhưng điều lạ lùng là quạt nguồn thì vẫn chạy, quạt CPU vẫn chạy, HDD vẫn rung bình thường, chỉ có điều máy đơ và ko hiện tín hiệu thôi. Ấn nút Restart trên Case thì máy ko khởi động lại ngay mà lại tắt hết điện trong khoảng 4s rồi bắt đầu khởi động, lần khởi động này đến màn hình Welcome thì lại sập hệ thống như thế, thử vào BIOS mò vọc xem, cho Load Default Setting, nhưng đang chỉnh trong BIOS thôi mà máy vẫn bị sập như thế, đôi lúc khởi động lại, đôi lúc đơ lun cả hệ thống.
    Hôm trước đo thử bộ nguồn thì đúng là bộ nguồn yếu, đã thay bộ nguồn mới tinh 550W nhưng bệnh vẫn không khỏi, hôm nọ đem đến tiệm Nguyễn Khiêm ở 54 đường Nguyễn Kim(xóm linh kiện đt Nhật Tảo) sửa, để qua ngày hôm sau lấy, họ ko nói bệnh nhưng thấy hình như họ thay cái con IC trên đó rồi dán con tem bảo hành, xong lấy 150k, đem về xài thì vẫn bị như cũ, có điều lạ là cả ngày nay test rất nặng nề thế nhưng ko sao, vậy mà trong 5 phút mới đây ko làm gì nặng nhọc mà nó lại sập hết 5 lần rồi, cứ đang chạy bình thường thế thích là đổ bệnh.
    Dùng 1 chương trình đo thì thấy hiện các thông số:
    +Sys: 40 độ C
    +CPU: 38 độ C
    +Core 0: 65 độ C
    +CPU Fan: 2300RPM

Giờ em chẳng biết phải làm sao nữa, không dám mang đi sửa vì sợ lại đổ thêm tiền vào mà lại không được gì, trong khi bây giờ em chỉ muốn nó ổn định để đem bán lại, chuẩn bị bán mà mấy hôm nay đã sửa gần 400k rồi, muốn bán kèm với LCD 17'' giá 2tr(có lẽ hơi mắt tí ) mà sao khó quá. nhờ các sư huynh tư vấn hoặc sửa dùm em, mấy anh bên đội Máy tính cũ tri thức mới có thể sửa giúp em được ko, e sẽ mang máy lên trường cho mấy anh xem sao.
    Em ngồi hóng thuốc chữa bệnh. Cảm ơn mọi người trước!
    Last edited by 10520132; 28-12-2012, 02:47.
    Full name: Nguyễn Đình Hiển - CNPM05
    Y!M/Skype: traitimbinhyen7 - Email: thehien.nguyen00@gmail.com
    Phone: 01649795684 - 01219895893
    Positions: Chủ nhiệm CLB Võ thuật - UMA

Éc nó hỏng rồi chữa để bán người khác á, ác quá nhưng giống mình:look_down:

Comment

theo chẩn đoán của mình là máy bạn bị hỏng main rồi nha
      tình trạng này lúc bị lúc ko, thất thường
      có thể sửa main nhưng ko dc lâu dài, tốt nhất nên thay
      và ram có thể đã bị die 1 em nào đó rồi, kiểm tra mấy cái chân của nó đó, chắc do cắm lỏng
      trước đây máy mình cũng có tình trạng giống bạn, chỉ khác là ko nó no signal thôi
      cứ khởi động lên là máy đơ, thậm chí đang chạy thanh progress win đơ đứng im 1 cục
      cách duy nhất là rút nguồn, bật đi rút ra vài ba lần mới dc

Comment

400k thì mua dc 1 con main cũ khác r, nói là main cũ chứ nó ngon chán, e dang xài con main 945 (mua cũ khoảng 450k) gần 4 năm nay r, cứ fà fà

Comment

Originally posted by 11520617 View Post
          400k thì mua dc 1 con main cũ khác r, nói là main cũ chứ nó ngon chán, e dang xài con main 945 (mua cũ khoảng 450k) gần 4 năm nay r, cứ fà fà
          Tiếc là 400k đó đã đổ vào PC rồi, ko lấy lại được.
          Có điều thay main thì cũng phải thay thêm bộ nguồn như lúc trước, vì bộ nguồn đó yếu lắm rồi, đầu 12V và đầu 5V đều ko đủ cả. udency:

Comment

Originally posted by 10520213 View Post
            theo chẩn đoán của mình là máy bạn bị hỏng main rồi nha
            tình trạng này lúc bị lúc ko, thất thường
            có thể sửa main nhưng ko dc lâu dài, tốt nhất nên thay
            và ram có thể đã bị die 1 em nào đó rồi, kiểm tra mấy cái chân của nó đó, chắc do cắm lỏng
            trước đây máy mình cũng có tình trạng giống bạn, chỉ khác là ko nó no signal thôi
            cứ khởi động lên là máy đơ, thậm chí đang chạy thanh progress win đơ đứng im 1 cục
            cách duy nhất là rút nguồn, bật đi rút ra vài ba lần mới dc
            Main thì ko biết có lỗi gì ko nhưng Ram thì chắc ko vấn đề, vì test cho chạy từng cây riêng lẽ thì chạy vẫn ổn, và tình trạng bệnh trên vẫn xảy ra bình thường, ngay cả khi chỉ vào BIOS vẫn bị lỗi như thế.

Comment

Em reset bios thử coi,tìm jump reset bios,jump clear rồi jump lại normal (nếu cmos ko dùng flash thì tháo pin cũng được).Check các tụ điện xung quanh cpu (thường hơn 4 con tụ rất to) nếu bị phù thủng thì cũng mất tín hiệu màn hình đồ họa (ngoài dos vẫn ok).Check VGA (card rời thì đem máy khác test) onboard thì chỉ xem bên ngoài có dấu hiệu gì lạ ko,coi luôn chip cầu Bắc (có miếng tản nhiệt thì cứ tháo ra xem xem kĩ các chân),uh mà còn IC nguồn nữa ...
              Mà theo anh nghĩ em nên mua main khác đi (hư main khó sửa lắm...thay IC phải có máy phò) lên 5giay mua mấy cái main 865 trở lên là ok (khoảng 200-300k)...
              Tinydroid

Comment

Originally posted by 07520343 View Post
                Em reset bios thử coi,tìm jump reset bios,jump clear rồi jump lại normal (nếu cmos ko dùng flash thì tháo pin cũng được).Check các tụ điện xung quanh cpu (thường hơn 4 con tụ rất to) nếu bị phù thủng thì cũng mất tín hiệu màn hình đồ họa (ngoài dos vẫn ok).Check VGA (card rời thì đem máy khác test) onboard thì chỉ xem bên ngoài có dấu hiệu gì lạ ko,coi luôn chip cầu Bắc (có miếng tản nhiệt thì cứ tháo ra xem xem kĩ các chân),uh mà còn IC nguồn nữa ...
                Mà theo anh nghĩ em nên mua main khác đi (hư main khó sửa lắm...thay IC phải có máy phò) lên 5giay mua mấy cái main 865 trở lên là ok (khoảng 200-300k)...
                Reset BIOS theo kiểu nào a? tại e đã thử Load Default Setting rồi, nhưng vẫn ko hề gì. các tụ vẫn ok, ko phù tụ nào, đồ họa vẫn ok, như từ chiều tới giờ, chạy lướt web, xem phim vẫn phà phà ko vấn đề gì, nhưng cứ nổi hứng bất chợt là đổ bệnh, trong 5phút có thể bị tắt 4-5 lần hoặc chạy liên tục cả ngày ngon lành ko bị gì. :sweat:
                àk! có điều ko biết cái quạt tản nhiệt CPU có hiệu quả ko, khi mà dùng các chương trình đo nhiệt độ phần cứng thì thấy "Core 0 có nhiệt độ dao động từ 58-69"
                phần tiếp xúc CPU và Fan tản nhiệt đã trét keo tản nhiệt rất tốt, nhưng thử sờ tay vào lõi nhôm thì thấy mát rượi, hồi trước sờ có lúc nóng lắm, nhưng giờ chỉ thấy ấm ấm hoặc mát rượi thôi, ko thấy nóng gì cả. Tốc độ quạt CPU là ~2300 RPM

e sợ phải đầu tư thêm nữa vì đã có ý định bán lại từ lâu rồi, mà nay dở chứng nên ko dám bán lại, đợi sửa ổn định mới bán. tính bán 2tr mà đã sửa hết 400k rồi :beatbrick:

Không biết e có thể mang lên trường nhờ các sư huynh trong đội Máy tính cũ-tri thức mới sửa giúp e được ko ạ! :happy:

Comment

HDD bị chết rồi, theo e là thế. Hdd chết thì nút nguồn vẫn sáng, màn hình vẫn mở, có khi khởi động đang chạy chạy con chạy loading windows thì khởi động lại. Test thử ổ cứng máy khác vào thử đi
                  SE-K8

Comment

Originally posted by 10520132 View Post
                    Không biết e có thể mang lên trường nhờ các sư huynh trong đội Máy tính cũ-tri thức mới sửa giúp e được ko ạ! :happy:
                    Không gì là không thể bạn. Cứ mang lên trường thế nào cũng sẽ có những chiến sĩ mặt trận MTC-TTM sửa free mà, yên tâm nha.
                    :vip:
                    When we are young, work to learn, NOT to earn.
                    E: ninhho At outlook dot com
                    M: +8490 3000 670

Comment

Theo mình thấy thì có vẻ chip cầu nam bị die rồi. Hồi trước máy mình cũng vậy, đi hàn lại chip cầu nam thì hết...Nhưng một thời gian sau thì die cả cái board (chắc còn bệnh khác). Bạn thử mượn main khác test xem
                      https://ledsieure.com - Tết rồi, mua đèn về trang trí đi

Comment

Originally posted by GSPRO View Post
                        HDD bị chết rồi, theo e là thế. Hdd chết thì nút nguồn vẫn sáng, màn hình vẫn mở, có khi khởi động đang chạy chạy con chạy loading windows thì khởi động lại. Test thử ổ cứng máy khác vào thử đi
                        người ta còn ngồi test dota vs phim hd dc thì làm sao mà hư hdd dc pro ?^^
                        No signal .:l

Comment

LHQC

Collapse
                        Working...
                        X