Announcement

Collapse
No announcement yet.

ACE Tư Vấn Giúp Con HP ProBook Này!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

"cậu nói dòng nào chã nóng", tớ hoàn toàn đồng ý, nhưng theo mình tùy hãng và tùy Model, người ta sử có cách xử lí nóng hay - dỡ khác nhau nhá
    Asus dòng K trở đi là có công nghệ làm mát Ice Cool, bạn nói " Nhiều người nói asus mát, dù rằng nó mát thật nhưng cái mát đó là do tay ta sờ bên ngoài mà thấy vậy thôi, nhiệt độ bên trong của nó cũng như những con máy khác thôi", bạn chắc ko???

bạn thử chạy 1 game như DotA với 2 dòng máy Dell và Asus cùng cấu hình xem sao, xem cái nào nóng hơn????
    các laptop khi xử lí các chương trình bình thường thì nhiệt độ bên ngoài gần như nhau , nhưng khi chạy các chương trình đòi hỏi xử lí đồ họa cao thì tỏa nhiệt rất lớn, lúc đó thì Asus sẽ nóng ít nhất

bạn nên hiểu là rất ít nóng, giảm thiểu nhiệt chứ ko phải là mát hoàn toàn
    Originally posted by 12520174 View Post
    Một số bạn nói máy nóng thì thực ra máy nào chả nóng, các bạn có mở máy ra rồi sờ đâu mà biết :look_down: ( nhiệt độ bt cũng tầm 50 chứ không ít) . Nhiều người nói asus mát, dù rằng nó mát thật nhưng cái mát đó là do tay ta sờ bên ngoài mà thấy vậy thôi, nhiệt độ bên trong của nó cũng như những con máy khác thôi :sunglasses:. Muốn biết được nhiệt độ bên trong thì phải có soft chuyên dụng như AIDA64, HWMonitor....
    Con máy của chủ thớt nói đến cũng ngon đó, dòng small business, vỏ hợp kim magie nhôm bền nhưng vì nó dẫn nhiệt nên hơn ấm ở phía bên trái, còn bên phải thì lạnh ngắt :angry:
    Một vài ngu ý của em :salute:
    Last edited by 12520909; 24-01-2013, 20:09.

Comment

Originally posted by 12520909 View Post
      "cậu nói dòng nào chã nóng", tớ hoàn toàn đồng ý, nhưng theo mình tùy hãng và tùy Model, người ta sử có cách xử lí nóng hay - dỡ khác nhau nhá
      Asus dòng K trở đi là có công nghệ làm mát Ice Cool, bạn nói " Nhiều người nói asus mát, dù rằng nó mát thật nhưng cái mát đó là do tay ta sờ bên ngoài mà thấy vậy thôi, nhiệt độ bên trong của nó cũng như những con máy khác thôi", bạn chắc ko???

bạn thử chạy 1 game như DotA với 2 dòng máy Dell và Asus cùng cấu hình xem sao, xem cái nào nóng hơn????
      các laptop khi xử lí các chương trình bình thường thì nhiệt độ bên ngoài gần như nhau , nhưng khi chạy các chương trình đòi hỏi xử lí đồ họa cao thì tỏa nhiệt rất lớn, lúc đó thì Asus sẽ nóng ít nhất

dell có tính alienware ko thế

Comment

Originally posted by 12520909 View Post

Sao bạn cứ thích thần thánh hóa cái "Ice Cool" đó thế nhỉ

Cái "Ice cool" đó được Asus pr khá mập mờ nên khiến khá nhiều người lầm tưởng rằng " mua asus cho nó mát" (Hồi đó mình cũng bị tương tự ) . Thật ra công nghệ Ice Cool của Asus chỉ làm giảm nhiệt độ tiếp xúc giữa người sử dụng và cái vỏ máy. Và nó chả liên quan hay đá động gì tới nhiệt độ CPU, GPU, hay HDD... cả.

Những dòng bạn bôi đỏ đó chỉ dành cho cái vỏ máy thôi nhé

À mình cũng chơi dota2, temp tầm 75 độ, có gì giao lưu nhé :happy:
        Last edited by 12520174; 26-01-2013, 15:19.

Comment

dòng máy dạng mỏng của Asus thì thì tản nhiệt kém hơn loại bình thường, VD: Asus K46CM wX007, con này cũng tương đối mỏng, 1.9kg, bình thường ko thấy gì, chơi game thì nóng kinh khủng, chơi game hay làm việc liên quan đồ họa thì ko nên dùng :unhappy: mình cũng chã thần thánh hóa jì cái Ice cool,banh xẻ Asus từ dòng k46 tới dòng u nên mìnhc ũng có đôi nét cảm nhận
          còn níu bảo mình dùng dell thì mình ko bao gờ, mình từng đọc 1 thông tin về Asus và dell :asus ngày xưa chỉ sản xuất mấy thứ linh kiện nhỏ nhỏ,sau đó nó chuyển sang các phần cứng lớn hơn,có 1 thời nó làm "cu-li" cho Dell, Dell thỏa thuận và chấp nhận, dell cho asus làm hết, thậm chí khâu thiết kế, dell ngồi ko hưởng lợi, 1 thời gian dài dell ko thiết kế j2i eht61 nên cũng dần thua thiệt, rồi 1 ngày đẹp trời Asus ra đi, bỏ dell, và chính thức trở thành 1 thương hiệu độc lập, với giá thành sản phẩm chỉ bằng 20% dell

Originally posted by 12520174 View Post
          Sao bạn cứ thích thần thánh hóa cái "Ice Cool" đó thế nhỉ

Cái "Ice cool" đó được Asus pr khá mập mờ nên khiến khá nhiều người lầm tưởng rằng " mua asus cho nó mát" (Hồi đó mình cũng bị tương tự ) . Thật ra công nghệ Ice Cool của Asus chỉ làm giảm nhiệt độ tiếp xúc giữa người sử dụng và cái vỏ máy. Và nó chả liên quan hay đá động gì tới nhiệt độ CPU, GPU, hay HDD... cả.

Những dòng bạn bôi đỏ đó chỉ dành cho cái vỏ máy thôi nhé

À mình cũng chơi dota2, temp tầm 75 độ, có gì giao lưu nhé :happy:
          Last edited by 12520909; 26-01-2013, 16:46.

Comment

Asus cũng nóng lắm nhé các bạn, cứ quất game vô thì máy nào chả nóng, ko tránh dc đâu, mình xài rồi chứ ko phải phán bừa
            Con hp chủ thread xài cũng OK lắm,vỏ hợp kim sang hơn mấy em vỏ nhựa, web+ cơ bản mình sờ vỏ kim loại thấy mát lạnh, chỉ âm ấm chỗ HDD gần touchpad ,chỉ có cái nó thiết kế hơi ngu, cái touchpad lệch trái trong khi tay phải thuận, với lại chơi game đặt tay phím WSAD sẽ thấy nóng cổ tay do HDD, mà thấy dòng nào cũng đặt HDD chỗ đó cả

Comment

Originally posted by 09520168 View Post
              Asus cũng nóng lắm nhé các bạn, cứ quất game vô thì máy nào chả nóng, ko tránh dc đâu, mình xài rồi chứ ko phải phán bừa
              Con hp chủ thread xài cũng OK lắm,vỏ hợp kim sang hơn mấy em vỏ nhựa, web+ cơ bản mình sờ vỏ kim loại thấy mát lạnh, chỉ âm ấm chỗ HDD gần touchpad ,chỉ có cái nó thiết kế hơi ngu, cái touchpad lệch trái trong khi tay phải thuận, với lại chơi game đặt tay phím WSAD sẽ thấy nóng cổ tay do HDD, mà thấy dòng nào cũng đặt HDD chỗ đó cả
              Thêm cái ngu nữa là cái phím điều hướng của nó :brick:

Comment

Đồng ý với bác Lực " cứ quất game vô thì máy nào chả nóng", nhưng bác không biết có những máy chạy chương trình bình thường có vài tiếng đã nóng àk???
                Chơi Game nguyên ngày thì nóng thật, nhưng sẽ có láp này nóng hơn lap kia , Bởi không phải máy nào cũng có Cách xử lí Nhiệt thoát ra 1 cách hợp lí
                Nóng ít thì đỡ hơn chứ bác??? Vấn đề em đề cập với bác là "TỎA NHIỆT NHIỀU HAY ÍT, MÁY NÓNG VÀ WÁ NÓNG CÓ RANH GIỚI KHÁC NHAU", chứ máy nào chã tõa nhiệt....

mà chơi game thường xuyên thì cứ quất ngay 1 cái máy để bàn, chứ laptop ko phù hợp cho việc chơi game nhiều lắm, trừ phi mấy máy thiết kế riêng cho game, nhưng giá thành cũng ko hề rẻ, như 1 topic ở trong forum có anh kia nói "Chơi game bằng laptop 1 cách thường xuyên, bền bỉ, kiên trì thì có nguy cơ mang máy vào viện bảo tàng sớm"

so sánh Tỏa nhiệt nhiều hay không dù là xử lí các chương trình nhẹ, nặng thì Asus vẫn được làm Giảm thiểu nhiệt nhiều nhất( Theo trãi nghiệm cảu em, bạn bè và nhiều người khác)

bác có có tin không? cái Asus K45VJ VX032D(Core i5 2.5GHZ upto 3.1GHZ,ram 4GB, HD Graphic 4000+ Nvidia GT 2GB) 4 ngày liên tiếp e mở máy ko tắt, sử dụng máy 15 tiếng mỗi ngày mà máy không hề wá nóng, chĩ có hơi hơi ấm thui, em còn dám lấy tay sờ vào khe tản nhiệt của máy khi chơi game, PTS nữa mà

Tóm lại: theo em thì quan điểm bảo về về sự hiểu biết lap nào ngon, cũng như bảo vệ thương hiệu lap của mình đang sử dụng của mỗi người là khác nhau: có người thì hiểu cặn kẽ 1 hãng hay 1 dòng máy của hãng thôi, có người hiểu biết nhiều thừ, có người chã biết gì nhưng lại thik bảo vệ quan điểm của mình.......
                Cho nên cũng khá là khó khi so sánh các hãng có doanh số bán cao, thương hiệu nổi cộm, được khách hàng ưu chuộng.....như Dell, Asus
                Originally posted by 09520168 View Post
                Last edited by 12520909; 19-02-2013, 12:08.

Comment

xài Asus nói chung mát hơn mấy hãng khác, con asus K52JR của mình xài 3 năm rồi mà lúc mát trời nhiệt độ CPU cũng chỉ khoảng 45-50 thôi, lúc máy còn mới mát dễ sợ( khoảng 35-40 độ thôi, mà ngày nào mình cũng cày 18/24h, chơi game thì cũng chỉ lên 65-70 độ thôi

Comment

đây là nhiệt độ của máy Dell chạy bình thường có luôn VGA, full load + game tầm 55-60 :go:

Nói chung nhiệt độ máy nóng nhiều yếu tố lắm. Cũng có nhiều cách khắc phục: Bạn nào lo nóng ở lót tay,... do HDD thì quất SSD đảm bảo k nóng

DELL, HP, ASUS,.. con nào cũng nóng hết

Phân loại máy tính thì nên chia theo dòng của từng hãng High, Mid, Low
                    Máy nóng phần lớn là do thiết kế của quạt tản nhiệt + cụm tản nhiệt

Máy dòng Low nó sẽ vầy số cánh quạt ít hơn

Còn máy dòng High nó vầy, số cánh quạt mịn và nhiều hơn cụm tản nhình hầm hố hơn

Nói chung tiền nào của đó thôi, dòng low sẽ dc cắt giảm nhiều thứ để giảm chi phí mà cấu hình vẫn cao :3

Hôm nào rảnh mình sẽ viết một bài chọn máy tính ^^ đừng chọn cấu hình :shy:

Comment

Nhìn cái Heat sink đúng là của dòng business :boss:
                      When we are young, work to learn, NOT to earn.
                      E: ninhho At outlook dot com
                      M: +8490 3000 670

Comment

3 con này em đã từng được sử dụng 1 thời gian rồi, cảm nhận thấy con nào cũng có ưu điểm của nó

- HP 4540s, Vostro 3560 vỏ nhôm, nhìn máy cứng, khá chắc chắn, bo góc cạnh cho nên có cảm giác máy nó vuông hơn. Con Dell có vỏ nhung ở ngoài nữa, rờ phê lắm :sogood:. Cơ mà em không biết có phải do vỏ nhôm hay không chứ lâu lâu tựa khuỷ tay vào máy bị giật, có khi nó bị tích điện ngoài vỏ :choler:
                        - Asus k55 vỏ ngoài và đế nhựa, ở trong là bàn kim loại nên nhìn nó có vẻ "nhẹ nhàng" hơn 2 con kia chút, thiết kế bên ngoài sọc ngang, máy trông to về bề ngang hơn con Dell (HP thì gần tương tự vậy).

- Về thiết kế bên trong thì màn hình Dell có chống lóa thì phải, màn hình hơi mờ hơn 2 con kia (cũng chẳng là bao), camera Dell ~ Asus, HP là HD WC, nói chung phần màn hình cả 3 không có gì phàn nàn.
                        + Bàn phím thì : Dell có LED, dùng lúc thiếu sáng rất đã, cơ mà không có NumberPad (quá tiếc), phím to , khoảng cách hợp lí, k biết nó phủ gì lên mà bấm mềm hẳn , HP 4540 bàn phím ổn, có numberpad, nhưng mà thiết kế hơi chật và dở chỗ phím mũi tên lên xuống ghép thành 1 phím nên... :unhappy: . Còn lại con Asus = Dell + HP - LED :go:
                        + Touchpad : Bitch plz, con Asus K55 ~> Touchpad giống mác bút mà cứng hơn, bấm khó chịu lắm, nhất là bấm chuột phải, dùng mà điên đầu luôn. Còn Dell vs HP touch ngon lành cành đào luôn bác, chơi dota đỡ feeed hơn Asus )

- Cấu hình 3 máy gần tương tự nhau hen, nhưng mà Dell có vẻ nhỉnh > HP > Asus. Dell HDD 7200rpm, có vẻ nhanh mà em thấy khác biệt cũng hok nhiều lắm. Asus GPU 630M đánh giá là dở hơn 2 con ATI kia, k biết bác có làm gì về đồ họa không, chơi game thì em ủng hộ chứ xem "phim" :sogood: thì cái nào cũng như nhau à. Asus được cái Ice Cool nên bên ngoài mát hơn hẳn 2 thím kia (em nói đk bt thôi, hem nói chơi game nhé mấy thím đừng ném đá tội nhỏ em ), bác thử mua cả 3 con về rồi để lên người, nằm lên giường sài, cảm giác khác liền :dreaming: . Nằm với con Asus cảm giác đỡ sợ vô sinh hơn ), mà đúng là nó mát thật đấy, để máy cả ngày rờ tay vào tấm kim loại chỗ bàn phím và ở đáy máy vẫn k có cảm giác nhiệt đâu nha ... Còn HP Probook cấu hình chưa có điểm nổi bật. Cái này k nói nữa để bác so sánh 3 con sẽ thấy

- Giá cả theo thị trường bh Probook < Asus ~ Dell. Mua ở đâu thì forum mình không thiếu người tư vấn đâu, he he.

Em chỉ có một số nhận xét như vậy để bác tham khảo thôi, chứ tùy mục đích sử dụng mà hẳn mua bác ạ, đừng chạy theo cấu hình cũng đừng đua giá cả, lựa chọn kỹ càng quyết định mua sau này không hối hận vì lỡ đọc bài của ai đó h: . Trong tầm giá ấy có 3 con kia là ngon rồi, hok lăn tăn nữa nhé bác. Hiiii, chúc bác chọn được 1 em ghẹ ưng ý :dreaming::dreaming:

PS : Hiện giờ đang dùng K53SD nên có thể hơi pr asus, gạch đá các thím cứ ném, em xin né :sogood:

Comment

LHQC

Collapse
                        Working...
                        X