Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ Huớng dẫn phương pháp học...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

em lên google search trường THPT chuyên Sư Phạm Hà Nội kiếm full bộ đề ôn thi ĐH cũa trường này tham khảo xem thế nào nhé anh thấy rất tốt hay lắm, a thấy có nhiều điều bất ngờ khi làm đề của trường này. Ngoài ra em cũng có thề kiếm full bộ sách Toán chuyên đề : Hàm Số, Đại Số Sơ Cấp, Tích Phân, Hình Học còn 1 cuốn nữa mà anh quên tên rồi, vs bộ này em mà nắm được Phương pháp giải thì môn Toán em khỏi lo (Sách viết tương đối gọn nhiều chỗ phải suy nghĩ động não mới ra được cách làm). Môn Lý anh không có ý kiến. Môn Hóa thì phải nói là công thức nhanh có thể hại chết mình nếu không nắm rõ vấn đề cần giải quyết, học kĩ nắm rõ lý thuyết, phân biệt được rõ các chu trình xảy ra phản ứng cái nào trước cái nào sau, nắm rõ tính chất của từng loại chất và hợp chất, nguyên lý cơ bản,.... em cũng không nên ôm hết một lượt 3 môn nên có thời gian xen kẽ cho các môn với nhau.
    em có thể lên http://www.mathvn.com/ đăng kí nhận đề thi nha em, có đề mới sẽ gửi về mail cho em
    P/s: đây là ý kiến riêng của a
    Trang cá nhân của t này: ----->>>https://www.facebook.com/12520484ntt <<<-----
    Email của t này: ----->>> 12520484@gm.uit.edu.vn <<<-----
    Yahoo này: takemetoyourheart1212@yahoo.com.vn

Comment

mình thấy bạn nên làm các đề thi thử của DH sư phạm hà nội.vì đề đại học nội dung tương tự như thế.

Comment

Còn hóa thì bạn kiếm sách của thầy Nguyễn Đình Độ, lúc ôn thi mình kết cuốn sách của thầy này nhất
        Never laugh at anyone ‘s dream

:happy::happy::happy:

Comment

Originally posted by 12520534 View Post
          mình thấy bạn nên làm các đề thi thử của DH sư phạm hà nội.vì đề đại học nội dung tương tự như thế.
          có nhiều vấn đề bất ngờ nữa chứ
          Trang cá nhân của t này: ----->>>https://www.facebook.com/12520484ntt <<<-----
          Email của t này: ----->>> 12520484@gm.uit.edu.vn <<<-----
          Yahoo này: takemetoyourheart1212@yahoo.com.vn

Comment

Chị thi cũng lâu rồi nên không nắm nhiều về cấu trúc đề thi nữa, nhưng cũng có vài chia sẻ:

- Đầu tiên là 1 kỹ năng khá quan trọng, góp phần không nhỏ vào thành công của thi cử, đó là kỹ năng bấm máy tính.
            Nói thì có vẻ lạ nhưng cũng khá quan trọng đó. Máy tính rất rất và rất quan trọng, cho dù e biết cách làm, làm đúng hết mà đáp án cuối cùng bấm máy sai kết quả thì vui lắm . Có nhiều người học xong rèn được cách giải nhanh luôn, đọc đề xong bấm máy mấy giây là ra . Cố tập cái này, cả 3 môn đều lợi.

- Về môn Lý, sẽ rất dễ bị đánh lừa nếu k đọc kỹ đề. Dạng câu hỏi trắc nghiệm thì sẽ dễ bị nhầm lẫn nếu đọc k kỹ đề và làm hấp tấp. vội vã. Với môn này , đề cũng không hẳn là quá khó đến nỗi không làm được. Theo cách chị đã làm là chăm chỉ làm các đề thi, tuy là ra thi không giống vậy, nhưng trong quá trình giải đề chúng ta sẽ hiểu đc vì sao lại ra kết quả như vậy, phân tích rõ ràng và rút kinh nghiệm từng lần. Làm nhiều sẽ trở nên thành thục, lần sau gặp dạng đó cứ thế mà phăng.

- Toán thì cần thật chắc căn bản, luyện tập nhiều, dù biết dễ cũng phải làm, khó càng phải làm. VD như khảo sát hàm số, đừng nghĩ dễ quá không làm nhé, có rất nhiều vấn đề đó. Với những dạng mới hoặc dạng sở đoản, mạnh dạn bỏ đi, nếu k lấy được điểm từ đây thì tập trung tròn điểm ở những phần mạnh hơn.

-Về tâm lý phòng thi cũng quan trọng lắm, cần tập trước các tình huống như đi thi thật, k được xem tài liệu, k đc hỏi bài. Chỉ tập trung làm và làm bài, bấm giờ đàng hoàng. Ở 1 số trường có tổ chức thi thử nhưng tâm lý thử khác hẳn vs thật, vs lại các dịp như vậy cũng k nhiều nên cần tự tập luyện . Tập nhiều sẽ quen thôi.

Chúc e học tốt, mong là sẽ gặp lại ở UIT.

Comment

Originally posted by 11520065 View Post
              Chị thi cũng lâu rồi nên không nắm nhiều về cấu trúc đề thi nữa, nhưng cũng có vài chia sẻ:

- Đầu tiên là 1 kỹ năng khá quan trọng, góp phần không nhỏ vào thành công của thi cử, đó là kỹ năng bấm máy tính.
              Nói thì có vẻ lạ nhưng cũng khá quan trọng đó. Máy tính rất rất và rất quan trọng, cho dù e biết cách làm, làm đúng hết mà đáp án cuối cùng bấm máy sai kết quả thì vui lắm . Có nhiều người học xong rèn được cách giải nhanh luôn, đọc đề xong bấm máy mấy giây là ra . Cố tập cái này, cả 3 môn đều lợi.
              Ồ chị ơi , môn toán là cái môn mà gần như em chả có mở cái máy ra nữa . Giải PT , HPT biến đổi 1 hồi nhọc xác ra thì cái PT cuối cùng nhìn phát thấy luôn kết quả , còn tích phân thì thế các cận vào còn mau hơn ngồi bấm máy , lúc tính thể tích các khối hình 3 chiều hay diện tích các mặt thì toàn ra a mũ 3 căn mấy trên mấy hay a bình căn gì gì đó , bấm máy = niềm tin à . Nói chung với cái môn toán thì cứ trình bày rõ ràng , logic , đúng , dễ nhìn là OK .
              Mà , mấy bạn thi môn toán thì nên chú ý
              + Hình học : tích vô và có hướng ( vector ) , các định lí quan trọng như ĐL 3 đường vuông góc , ĐL về quan hệ vuông góc , song song ..vân vân..mây mây
              +Đại số :
              _ Hàm số : tìm các cực trị , tính lồi lõm của đồ thị , min max chắc mấy bạn thạo quá rồi
              _ Tích phân : khuyên mấy bạn nên tìm bài giảng với bài tập của thầy Phạm Kim Chung
              _ PT , PT Lượng Giác , HPT : tập biến đổi nhiều vào , cái máy tính hổng giúp gì được cho bạn mấy đâu
              _ Các câu về tọa độ Oxy : nắm thật vững các loại PT đường thẳng , đường tròn , elip , parabol , bla bla bla ... vector pháp tuyến , vector chỉ phương , các định lí trong tam giác như định lí cosin , định lí sin , talet ...
              _ Các câu về tọa độ không gian : tích có hướng , PT mặt cầu , khoảng cách ( đặc biệt là khoảng cách giữa hai đường chéo nhau )
              _ Số phức : mô đun , căn bậc hai số phức , các phép toán trên trường số phức , số phúc nghịch đảo ...
              P/s : năm ngoái mình thấy có cái câu về khai triển newton dễ mà , sao nhiều bạn tránh nó như tránh tà thế nhỉ , bạn coi lại một chút về phần này ở sách lớp 11 là nhớ thôi

Comment

tks mọi người nhiều nhá....LÂu lâu fải lôi mí cái này ra đọc lại..kaka:brick:

Comment

Originally posted by 12520325 View Post
                  Ồ chị ơi , môn toán là cái môn mà gần như em chả có mở cái máy ra nữa . Giải PT , HPT biến đổi 1 hồi nhọc xác ra thì cái PT cuối cùng nhìn phát thấy luôn kết quả , còn tích phân thì thế các cận vào còn mau hơn ngồi bấm máy , lúc tính thể tích các khối hình 3 chiều hay diện tích các mặt thì toàn ra a mũ 3 căn mấy trên mấy hay a bình căn gì gì đó , bấm máy = niềm tin à . Nói chung với cái môn toán thì cứ trình bày rõ ràng , logic , đúng , dễ nhìn là OK .
                  Mà , mấy bạn thi môn toán thì nên chú ý
                  + Hình học : tích vô và có hướng ( vector ) , các định lí quan trọng như ĐL 3 đường vuông góc , ĐL về quan hệ vuông góc , song song ..vân vân..mây mây
                  +Đại số :
                  _ Hàm số : tìm các cực trị , tính lồi lõm của đồ thị , min max chắc mấy bạn thạo quá rồi
                  _ Tích phân : khuyên mấy bạn nên tìm bài giảng với bài tập của thầy Phạm Kim Chung
                  _ PT , PT Lượng Giác , HPT : tập biến đổi nhiều vào , cái máy tính hổng giúp gì được cho bạn mấy đâu
                  _ Các câu về tọa độ Oxy : nắm thật vững các loại PT đường thẳng , đường tròn , elip , parabol , bla bla bla ... vector pháp tuyến , vector chỉ phương , các định lí trong tam giác như định lí cosin , định lí sin , talet ...
                  _ Các câu về tọa độ không gian : tích có hướng , PT mặt cầu , khoảng cách ( đặc biệt là khoảng cách giữa hai đường chéo nhau )
                  _ Số phức : mô đun , căn bậc hai số phức , các phép toán trên trường số phức , số phúc nghịch đảo ...
                  P/s : năm ngoái mình thấy có cái câu về khai triển newton dễ mà , sao nhiều bạn tránh nó như tránh tà thế nhỉ , bạn coi lại một chút về phần này ở sách lớp 11 là nhớ thôi
                  Bạn này chắc giỏi toán lắm chứ giải phương trình và hệ phương trình mình ko làm nhanh hơn máy tính dc, trừ mấy pt đặc biệt hoặc quá cơ bản kiểu như ax + b = c :choler:
                  ~~ Đây là chữ kí ~~

Comment

Về môn toán thì em yếu phần tích phân và hệ phương trình, các anh chị có hướng học nào tốt về hai phần đó chỉ em với, và theo Gv dạy hoá nói thì đề thi Đh hoá đa phần là lý thuyết, mà là về phần hữu cơ nhiều hơn phải không ạ, hoá thì em không ham học lý thuyết cho lắm, và học kém hai phần của toán như trên, mong các anh chị giúp đỡ

Comment

Originally posted by 12520196 View Post
                      Bạn này chắc giỏi toán lắm chứ giải phương trình và hệ phương trình mình ko làm nhanh hơn máy tính dc, trừ mấy pt đặc biệt hoặc quá cơ bản kiểu như ax + b = c :choler:
                      Chả giỏi gì đâu , mà với lại cái hệ pt x,y năm ngoái thì bấm máy dư lào , ẩn này nhân với ẩn kia thì máy nào nó nhận, phải "sơ chế" trước khi bấm máy chứ bạn, mà đúng là năm ngoái sau 1 hồi "sơ chế" thì đúng là kiệt sức

@dung : nếu thế thì trước hết bạn nên hỏi giáo viên của bạn trước, vì họ là những người trực tiếp dạy bạn, chứ bạn yếu cả 2 phần thì lên đây hỏi những người bạn không quen biết, cũng không ai biết bạn thì làm sao biết được bạn học thế nào mà giúp

Comment

Ngày xưa mình học ôn thi đại học thì cũng như mấy bạn trên nói r đó, ôn kỹ kiến thức và làm nhiều bài tập. Nhưng mà trên hết là phải tự biết tạo sự hứng thú và hưng phấn cho bản thân khi bước vào bàn học, nhất là khi bước và phòng thì. Nếu vào phòng thi cho dù bạn giỏi như thế nào đi nữa mà trong đầu bạn xuất hiện từ chán và sự mất tự tin với bài làm thì mình nghĩ bạn không được điểm cao được đâu bạn.
                        Mình cũng xin góp ý với bạn môn toán thôi vậy nhé:
                        Như đã nói trc là chúng ta cần có sự hưng phấn và đam mê bạn ạ. Nếu bạn đã có sẵn mấy cái đó rồi thì mình nghĩ là bạn sẽ dễ dàng học hơn.
                        còn cách học thì mình cũng nói luôn:
                        Mình nghĩ nếu muốn thi đậu chắc ăn vào trường này thì bạn thi toán tầm 7 là ok hết. nếu muốn đc 7đ thì bạn nên hoạch định cho mình kế hoạch đàng hoàng chứ không học kiểu ôm trọn gói là sẽ thất bại. đê có 7đ nên học những gì?
                        Bài 1 là bài hàm số: bạn tập trung ôn kỹ phần này >>> 1,5 - 1,75 điểm
                        Bài lượng giác và tích phân: 2 bài này dễ nhất bộ đề nên ăn hết 2đ
                        vậy là bạn có gần 4đ rồi đó
                        còn bài hình không gian trong hệ tọa độ nữa: phần này bạn cần "nhớ" và "hình dung" ra được sự tương đối với nhau của các đường và mặt trog khôgn gian chứ không nên học thuộc lòng các bài toán đó. từ đó bạn có thể suy ra cách giải bài tập bằng con đường mộc mạc và dễ hiểu nhất đối với bạn. >> cho bạn đc 0,75 đi
                        àk, còn bài hình học phẳng nữa: bài này có thể bạn không nhớ hết kiến thức nên bạn cứ biết gì mà làm đó, ko nhất thiết phải có kết quả mới làm bài: chắc cũng kiếm được 0.5đ
                        còn một bài số phức hay jj đó nữa là bài cuối cùng trong phần riêng đó bạn: bài này cũng tương đối dễ nên mình nghĩ có thể kiếm điểm được ở bài này ~1đ.
                        >>> bây h bạn đc 6đ rồi đó<<<
                        còn 1 điểm nữa mình nghĩ nếu bạn muốn học thì chắc bạn sẽ tự kiếm được mà không cần mình hoạch đường ra đâu.
                        Chúc bạn may mắn, UIT chào đón bạn.
                        -Trần Hữu Danh-
                        -GameUIT - SE-
                        ...Slowly... But Strongly...
                        clbgameuit.com F/clbgameuit

Comment

àh, còn vấn đề này nữa...sao tự dưng mí bữa nay e lười học wák....ac nào có cách gì hứng thú học hơn không nhỉ?? :sexy:

Comment

Như đã nói đó bạn. Hứng thú phải là do bạn tự tạo ra thôi. Bạn có thể kiếm hứng thú ở nhiều nguồn khác nhau mà.
                            Thú thật là ngày xưa mình cố gắng học tập là nhờ có bạn gái thường xuyên nhắc nhở và động viên học bài đó. Cô ấy hay hỏi mình về toán nên mình quyết tâm học thật giỏi toán để có gì thì sẽ tiện để chỉ cô ấy ôn thi luôn. :v.... Ngàn lời mẹ khuyên không = sự động viên bạn gái mà.... Cuối cùng cũng thành công.. Mình thì đại học 9đ toán... keke.. không có miếng gió nào đâu nha mấy bác
                            Nhưng mà bây giờ zô đại học rồi người ta cũng bỏ em luôn mấy thím ạ... đau nó thế đấy... Và bây giờ mình tìm hứng thú học tập không phải từ sự động viên của người con gái đó nữa mà mình lấy hứng thú từ niềm đam mê của mình.....
                            Tôi nghĩ bạn sẽ còn làm tốt hơn cả tôi nữa. cố gắng lên nha!
                            -Trần Hữu Danh-
                            -GameUIT - SE-
                            ...Slowly... But Strongly...
                            clbgameuit.com F/clbgameuit

Comment

"Cần cù bù thông minh"....làm nhiều bài tập vào cho đến khi nào nó trở thành phản xạ thì chắc ok rồi đó

Comment

cố lên e :happy: cày, cày nữa, cày mãi :spiderman:
                                `⋎´✫¸.•°*”˜˜”
                                ..✫¸.•°*”˜˜”*°•.✫
                                ☻/ღ˚ •。* ♥♥ ˚ ˚✰˚ ˛★* 。 ღ˛° 。* °♥ ˚ • ★ *˚ . 。
                                /▌*˛˚ ░ ░ٌٌٌ░......Cố..lên..anh..em░...................... .....░ ░ ˚ . ✰ •
                                / \ ˚. ★ *˛ ˚♥♥* ✰。˚ ˚ღ。* ˛˚ ♥♥ 。✰˚* ˚ ★ ˚ 。✰ •* ˚....

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X