Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giải pháp refresh cache client-side

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giải pháp refresh cache client-side

Như các anh chị đã biết, Cache là 1 tính năng hữu ích của trình duyệt giúp tiết kiệm bandwidth và tăng tốc độ load trang. Nhưng Cache lại gây 1 vấn đề là khi mình thay đổi CSS,JS hay img thì browser vẫn giữ cache cũ. Em đã tìm kiếm trên mạng thì có các giải pháp như thêm query vào đường dẫn(foo.css?ver=xyz) nhưng cách này thì mỗi lần thay đổi mình cũng phải sửa lại đường dẫn. Có giải pháp là dùng PHP để thêm query dạng modified date nhưng nếu em chỉ dùng 1 hosting bình thường như public folder của dropbox thì có vẻ giải pháp PHP là ko đc :-?

Như những đều em nêu ở trên. Anh/chị có thể giúp em 1 cách để refresh cache hoặc không cho phép trình duyệt cache khác các cách trên? Cảm ơn anh/chị
    Khi ta chào đời, ta khóc mọi người cười
    Sống sao để khi chết đi ta cười còn mọi người khóc.

Cuộc đời chỉ đáng sống khi còn bạn bè, người thân và quan trọng nhất là ta còn có thể đem lại niềm vui cho người khác

Có thể sử dụng PHP để redirect nhưng cách làm hơi mất công code, nên để lẹ thì dùng ?v= là hay nhất.

Comment

Originally posted by 07520182 View Post
      Có thể sử dụng PHP để redirect nhưng cách làm hơi mất công code, nên để lẹ thì dùng ?v= là hay nhất.
      Như em đã đề cập ở trên Em ko biết ngoài cách ?v= và dùng PHP thì có cách nào khác để ko cho phép browser cache những file mình chỉ định hoặc browser tự refresh khi có thay đổi hoặc theo lịch do mình đặt ko :-?

Cuộc đời chỉ đáng sống khi còn bạn bè, người thân và quan trọng nhất là ta còn có thể đem lại niềm vui cho người khác

Comment

Có cái expired tùy chỉnh bao lâu thì browser sẽ truy cập để lấy file mới đấy. Thường thì file tĩnh vầy không quan trọng lắm vì resource nó dùng không lớn.

Comment

Originally posted by 07520182 View Post
          Có cái expired tùy chỉnh bao lâu thì browser sẽ truy cập để lấy file mới đấy. Thường thì file tĩnh vầy không quan trọng lắm vì resource nó dùng không lớn.
          Anh có thể cụ thể cho em cách làm như anh nói được không ạ? Vì cách ?v= thì em vẫn phải chỉnh thủ công lại các đường dẫn.

Comment

Đâu cần chỉnh bằng tay đâu?
            PHP Code:
            <script type="text/javascript" src="/js/something.js?v=<?=time()?>">

Comment

[MENTION=9046]08520467[/MENTION]: Hình như cách anh chỉ không phải là client-side? Anh chỉ giáo nếu em sai

Em đang muốn làm điều em cần trên 1 file HTML+Javascript thuần. Không có bất cứ sự can thiệp nào từ server Em cũng ko chắc là có cách nào để làm ko ngoài ?v= và đổi tên file vì em cũng đã thử hỏi google nhưng chỉ thấy đề cập 2 cách đó. Cảm ơn anh/chị

Comment

LHQC

Collapse
              Working...
              X