Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ Nhờ tư vấn ] Chọn Khoa học máy tính hay CN phần mềm ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Vậy anh nào đang và đã học KHMT cho em hỏi chương trình học có nặng lắm không ah..
    Nếu sau khi học xong thì liệu em có thể vừa nghiên cứu vừa làm việc khác như lập trình .. code gì được không ?

Comment

Originally posted by nguyenthang View Post
      học KHMT thà học Kỹ thuật máy tính còn ngon :haha:hơn
      chú hơi bị coi thường KHMT và KTMT đấy... chú nên biết chương trình học phd CNTTở nước ngoài chỉ có hai ngành là CS và CE (cụ thể là bên Sing... các nước khác thì chưa tìm hiểu chính xác được). Hai ngành này là nền tảng của CNTT đấy :canny:
      Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
      Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

2 cái ngành mà bạn nêu có họ hàng rất gần nhau , cùng có thế mạnh ở coding . Nhưng KHMT sẽ thiên về nghiên cứu, lý thuyết còn CNMP sẽ thiên về công nghệ, thực hành.
        Tùy bạn thôi, cái nào cũng tốt,cũng vẫn phải học cơ bản của công nghệ thông tin.
        Ở trên bạn có nói ko muốn suốt đời đi code thì theo mình bạn nên học thêm quản trị kinh doanh để sau này có thể làm giám đốc hoặc trưởng phòng thì khi đó bạn sẽ ko phải code nữa.

Comment

Mình từng là SV KHMT khóa 3 2008-2012 của UIT đây, hiện mình đã ra trường được 6 tháng, tính từ lúc bảo vệ đề tài xong (3 tháng, kể từ lúc làm lễ).

Originally posted by Ngoxfus.a3 View Post
          Các anh chị đi trước tư vấn dùm em với ạ.. chỉ còn vài ngày nữa là em phải đăng kí hồ sơ rồi nhưng giờ vẫn còn đang phân vân chưa biết chọn chuyên ngành nào nào.. Trước thì em thích Lập trình nhưng giờ nghĩ lại thì thấy thích Khoa học máy tính hơn..nhưng nghe mọi người nói học KHMT ra trường khó xin việc .. Em cũng chẳng biết thế nào nữa nên post lên đây nhờ anh/chị tư vấn dùm em.. nên đi theo Khoa học máy tính hay Phần mềm.. Học KHMT thì học những gì.. Việc làm sau này ...v..v nói chung là tất cả những gì liên quan đến đó ..

Cho em hỏi thêm ngành An Ninh Mạng của trường UIT là lúc đăng kí hồ sơ là đã đánh dấu chọn rồi hay thi xong có điểm rồi nhà trường mới bắt đầu chọn để học.. Cái này em vẫn chưa rõ lắm

Nhờ các anh chị giúp em nhiều... Em xin cảm ơn trước
          Sure với bạn cái màu đỏ luôn. :sure: Mình là 1 ví dụ đây. :amazed:
          Hiện đang ngồi chơi đây (ngồi chơi không có làm gì hết nên mới có thời gian lên forum chém :brick

Có nghĩa là dân KHMT sau khi ra trường vẫn có thể code .. đi lập trình phần mềm giống như những sinh viên ở kĩ thuật phần mềm phải không anh ?
          Định nghĩa code đi, viết cái show ra hello world có gọi là code ko? :baffle:
          Basic Calculator có được gọi là phần mềm ko? Mình code được cái đó. :sexy:

Vậy anh nào đang và đã học KHMT cho em hỏi chương trình học có nặng lắm không ah..
          Nếu sau khi học xong thì liệu em có thể vừa nghiên cứu vừa làm việc khác như lập trình .. code gì được không ?
          Chương trình học nhẹ hều. Dốt như mình còn ra trường đúng hạn. :funny:
          Rớt trên 2/3 tổng số môn có trong chương trình khung, nhưng học lại vẫn kịp để ra trường. :byebye:
          Ta đã trở lại . :choler:

Comment

Có nghĩa là dân KHMT sau khi ra trường vẫn có thể code .. đi lập trình phần mềm giống như những sinh viên ở kĩ thuật phần mềm phải không anh ?
            Chính xác là vậy đó. Do bạn có thích code không thôi. . Một khi bạn đã có nền tảng, thì vấn đề code sẽ trở nên dễ dàng hơn nếu thêm tinh thần tự học và ham học hỏi.
            Mà hầu như ngành nào mới ra cũng ....code.:cry:
            Top Best Online - The Best Products Review Website

Comment

Nếu bạn muốn học nhanh ra trường sớm rồi đi làm mới học hỏi sau thì vào KHMT. Còn nếu bạn muốn được học làm kĩ sư phần mềm ở trường thì vào CNPM, vì cùng một số lượng tín chỉ bắt buộc nhưng KHMT (muốn ra trường đúng hạn) phải học trong 4 năm, các khoa khác được học 4.5 năm (vì KHMT không bắt buộc đi thực tập mà sẽ học thêm một số môn tự chọn hỗ trợ cho chuyên ngành).
              Tùy bạn thôi, còn một cơ hội nữa, đó là nếu học giữa chừng bạn thấy không hợp có thể làm đơn xin chuyển khoa, quyết định 80% thuộc về 2 thầy trưởng khoa nhưng vấn đề cũng là ở đây - vì thường các thầy cho chuyển vô chứ không cho chuyển đi :|

Comment

mình từng nghe nói về khoa mình là trên trường dạy sinh viên tinh thần tự học, khả năng tìm hiểu cái mới nhanh hơn, cũng như tư duy tốt hơn qua các môn học, ví dụ sau này đi làm gặp lại vấn đề đã từng học thì nhớ hồi xưa học nó nằm chỗ nào mà xem lại . Còn đi làm thì nên kiếm hướng gì theo đuổi, tự học như: web, game, di động,...
                Nên theo ý mình nếu khả năng bạn thi đại học nhắm đậu CNPM thì chọn CNPM

Comment

Originally posted by 09520020 View Post
                  Nếu bạn muốn học nhanh ra trường sớm rồi đi làm mới học hỏi sau thì vào KHMT. Còn nếu bạn muốn được học làm kĩ sư phần mềm ở trường thì vào CNPM, vì cùng một số lượng tín chỉ bắt buộc nhưng KHMT (muốn ra trường đúng hạn) phải học trong 4 năm, các khoa khác được học 4.5 năm (vì KHMT không bắt buộc đi thực tập mà sẽ học thêm một số môn tự chọn hỗ trợ cho chuyên ngành).
                  Tùy bạn thôi, còn một cơ hội nữa, đó là nếu học giữa chừng bạn thấy không hợp có thể làm đơn xin chuyển khoa, quyết định 80% thuộc về 2 thầy trưởng khoa nhưng vấn đề cũng là ở đây - vì thường các thầy cho chuyển vô chứ không cho chuyển đi :|
                  Vậy như em vừa đang học KHMT vừa học thêm lập trình ở ngoài các trung tâm vẫn được chứ anh ?
                  Sau khi học xong KHMT có thể bắt tay vào đi làm ngay được phải không anh ?

Comment

Vậy như em vừa đang học KHMT vừa học thêm lập trình ở ngoài các trung tâm vẫn được chứ anh ?
                    Không cần phải phí phạm thời gian đi học thêm ở ngoài đâu... lập trình chẳng qua chỉ là một kĩ năng, cái khó là ở việc thiết kế chứ có thiết kế rồi thì code chỉ là vấn đề thời gian. Với khối lượng bài tập và đồ án ở UIT thì đủ để bạn luyện kĩ năng lập trình rồi... muốn vững vàng thì cứ nghĩ ra một cái phần mềm/phần cứng nào đó rồi bắt tay thực hiện để tích lũy thêm kinh nghiệm .

Còn chuyện ra trường có việc làm ngay hay không thì phụ thuộc vào khả năng nắm bắt cơ hội của bạn thôi . Chỉ cần bạn thuyết phục được người tuyển dụng là có thể có việc làm, thường thì vào cơ quan bạn sẽ mất một khoảng thời gian để làm quen... nhanh thì vài tuần... chậm thì 1-2 tháng. Khoảng thời gian này để bạn làm quen với tool, các làm việc, văn hóa của công ty đó ...

Nói tóm lại, nếu chỉ đặt yêu cầu có việc làm thì chỉ cần học hành chăm chỉ là được. Còn muốn có việc làm tốt thì phải định nghĩa lại cái chữ "tốt" đó, và xem lại thực lực của mình có đáng để người ta trả mức lương cao hay không. Ngoài ra còn phải xem tới yêu cầu công việc, phúc lợi ... chứ chưa gì đã phán "lương dưới 1000$ thì không làm" như cái bạn gì gì đó thì chắc khó có việc làm. Dĩ nhiên là có người cũng từ chối làm chỗ lương 1000$ nhưng cả khóa thì chắc chỉ có 1-2 người, ở UIT cũng có những người như thế... nhưng không phải là họ chảnh đâu nha... vì họ đã kiếm được một công việc phù hợp với mình... bởi đi làm đôi khi cái lương không phải là yếu tố quyết định, nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác. Nếu không thì các sinh viên mới tốt nghiệp đã chẳng ở lại trường làm gì

Cuối cùng, mình chỉ muốn khuyên bạn là hãy chọn ngành mình thích... còn nếu phân vân thì hãy để cuộc đời nó chọn cho bạn . Ví dụ bạn thi đậu vào KHMT nhưng một ngày đẹp trời, bạn phát hiện ra mình không thích ngành đó bằng CNPM thì có thể xin chuyển khoa... thầy không cho chuyển thì thi lại... Đôi khi thà mất 1-2 năm để được làm điều mình thích còn hơn là cả đời làm những thứ mình thấy vô vị. Dĩ nhiên nhiều người bảo như thế là phí thời gian, nhưng cá nhân mình cho rằng... sống cuộc đời không biết mình thích cái gì... mới là sự lãng phí lớn nhất :happy:

Comment

Thực sự là nếu bạn quan tâm đến việc đi làm ở doanh nghiệp -> mình chân thành khuyên bạn vào CNPM. Sv CNPM năm 3 năm 4 là doanh nghiệp nó nhận hết rồi. Hơn nữa khoa có quan hệ rất chặt chẽ với doanh nghiệp và sẽ hỗ trợ bạn tốt nhất (tham khảo danh sách đối tác trên trang http://se.uit.edu.vn nhé !)
                      :happy: :happy: :happy:
                      :brick: Nguyễn Phương Anh :brick:
                      Nghiên cứu viên - Khoa CNPM
                      Email: anhnp@uit.edu.vn
                      Mobile1: 0935132022

Comment

Originally posted by anhnp View Post
                        Thực sự là nếu bạn quan tâm đến việc đi làm ở doanh nghiệp -> mình chân thành khuyên bạn vào CNPM. Sv CNPM năm 3 năm 4 là doanh nghiệp nó nhận hết rồi. Hơn nữa khoa có quan hệ rất chặt chẽ với doanh nghiệp và sẽ hỗ trợ bạn tốt nhất (tham khảo danh sách đối tác trên trang http://se.uit.edu.vn nhé !)
                        Còn Sv KHMT thì sao anh? Phải đợi đến khi ra trường mới được phải không?

Em thích học bên KHMT máy tính vì nó thiên về nghiên cứu nhưng cũng muốn ra trường có việc làm liền do điều kiện gia đình cũng không khá giả lắm..

Comment

Em thích học bên KHMT máy tính vì nó thiên về nghiên cứu nhưng cũng muốn ra trường có việc làm liền do điều kiện gia đình cũng không khá giả lắm..
                          Em nên suy nghĩ thật kỹ xem thế mạnh của mình là gì?
                          Em thích và đam mê cái gì?

P/s: Anh là sv KHMT. Nhưng ở đây anh sẽ ko nói nhiều về KHMT hay CNPM. Vì học ngành nào thì e cũng là UITer.
                          Chúc e có 1 sự lựa chọn chính xác

Comment

Originally posted by anhnp View Post

SV CNPM chỉ cần học 4.5 năm là được cấp bằng.
                            SV KHMT phải học tới 4 năm thì mới được cấp bằng.

Xuất phát, nhập học cùng thời điểm, đến năm 4:
                            - SV KHMT đã có bằng, đã có việc làm, lương chục củ/tháng
                            - SV CNPM chưa có bằng, đã có việc làm, lương chục củ/tháng
                            => 0.5 năm vừa tốn thời gian, vừa tốn công sức, vừa tốn tiền bạc để làm gì.

Comment

- SV KHMT đã có bằng, đã có việc làm, lương chục củ/tháng
                              - SV CNPM chưa có bằng, đã có việc làm, lương chục củ/tháng
                              chỗ nào làm lương chục củ/tháng thế... chỉ em đi làm với T_T...

Comment

Originally posted by 08520229 View Post
                                chỗ nào làm lương chục củ/tháng thế... chỉ em đi làm với T_T...
                                Confirm từ Admin đây :vip::salute:
                                Originally posted by 07520182 View Post
                                Ngành nào cũng vậy, nếu không thực sự có thực lực thì ra trường cũng sẽ thất nghiệp
                                p.s: theo thông tin lề thì có một số KHMT02 ra thất nghiệp nhưng thu nhập > 10tr/tháng, công việc nhàn hạ làm tại nhà theo dạng freelancer

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X