Announcement

Collapse
No announcement yet.

Phân biệt giùm mình

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Phân biệt giùm mình

Mình mới vừa tìm hiểu cách lập trình ARM trên linux. Nhưng có nhiều từ khóa mình chưa rõ lắm. Mong các bạn phân biệt giùm thế nào là IDE, compiler, toolchain. Có khi nào mà có compiler ko có ide được không? Và gcc là 1 compiler đúng ko mấy bạn?

Originally posted by i0988305410 View Post
    Mình mới vừa tìm hiểu cách lập trình ARM trên linux. Nhưng có nhiều từ khóa mình chưa rõ lắm. Mong các bạn phân biệt giùm thế nào là IDE, compiler, toolchain. Có khi nào mà có compiler ko có ide được không? Và gcc là 1 compiler đúng ko mấy bạn?
    mấy cái này thì mình biết nhưng chưa đủ rõ để giải thích => nhờ cao nhân chỉ giáo thêm

Còn cái chuyện compiler và ide thì chả có bà con họ hàng gì với nhau hết. Một IDE nó thường bao gồm : trình soạn thảo code, debug tools và một cái compiler ... Một số compiler còn tích hợp thêm cả tool để nạp chương trình xuống chip như Keil-ARM

Compiler chỉ đơn giản là chương trình dịch mã nguồn thành mã nhị phân thôi

GCC ... là một compiler cho ngôn ngữ C trên Linux, của window thì có compiler tích hợp trong IDE visualstudio (ko biết tên của nó là gì, ai biết thì inbox cho mình với nha)
    Còn đối với 8051 thì có C51 tích hợp ở IDE keilC...

Mỗi môi trường phát triển ứng dụng khác nhau sẽ có những compiler khác nhau :sure:
    Last edited by 08520229; 09-03-2013, 14:50.
    Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
    Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

LHQC

Collapse
    Working...
    X