Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Thắc Mắc] Viết Game Xếp Hình Với C#

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Thắc Mắc] Viết Game Xếp Hình Với C#

Mình đạng tập viết game, mình đã viết được game rắn săn mồi,giờ muốn hổ báo nhảy qua viết Game xếp hình.
    Mình muốn hỏi là làm sao để Load những mảnh hình của hình định xếp vào danh sách PictureBox? Đang bí ở đó, bạn nào vào giúp mình tí :love:

[MENTION=11827]11520317[/MENTION] ra giúp người ta tay
    Waiting for the day my nickname get painted black and underlined ...!

Comment

Originally posted by 11520207 View Post
      Mình đạng tập viết game, mình đã viết được game rắn săn mồi,giờ muốn hổ báo nhảy qua viết Game xếp hình.
      Mình muốn hỏi là làm sao để Load những mảnh hình của hình định xếp vào danh sách PictureBox? Đang bí ở đó, bạn nào vào giúp mình tí :love:
      Qua phòng T đưa code cho về xem:byebye:

Comment

Originally posted by 11520207 View Post
        Theo mình, nếu bạn sử dụng XNA Game Studio 4.0, việc load hình vào trở nên rất đơn giản. Tuy nhiên, bạn đang sử dụng Winform để làm game, theo mình, cách đơn giản nhất là bạn chỉ cần load 1 block vuông, và các khối block có trong game được ghép bởi sự kết hợp giữa pictureBox và ma trận Block.

Mình cũng đã từng làm Game xếp hình sử dụng Winform. Tuy nhiên, mình không có dùng pictureBox, mình sử dụng event Form_Paint kết hợp Image để hình thành Block.
        Theo mình nghĩ có nhiều cách để bạn tiếp cận với việc load hình vào game. :sunglasses:
        Top Best Online - The Best Products Review Website

Comment

Làm game bằng C# thì lời khuyên là nên làm bằng XNA nó có hỗ trợ nhiều :beauty:
          Còn bạn muốn làm bằng winform thì bạn sử dụng 1 ma trận số, mỗi vị trí đại diện là 1 picture box, cái số bên dưới ma trận dùng để dịnh danh hiển thị tấm ảnh nào lên picture box, mình thường làm kiểu vậy nếu là winform chứ thực ra mình toàn dùng XNA cho nó nhanh :beauty:
          Không có gì là không thể nếu chúng ta có lòng tin.
          http://gabrielbl.com

Comment

Đọc các comment của các bác , mình cũng hiểu sơ sơ quá trình làm game này bằng C# ( mình cũng chưa học xna)
            Bạn chọt cái TableLayoutPanel để chỉnh số hàng,cột thành 1 ma trận mxn rồi từng ô tạo đối tượng picturebox cho nó .
            Random cái hàng đầu tiên sự xuất hiện của cục gạch rồi sau x giây (xài timer) thì vị trí của sẽ xuất hiện ở n+1 hoặc nếu bấm trái phải thì sao sao đó
            Nhưng mà thấy làm vầy thì set false và true prop Visible của từng giá trị ixj trong ma nhận cũng hơi phê nhỉ :byebye:

Tiện thể bác nào có tài liệu XNA share em với :beauty:

Comment

LHQC

Collapse
            Working...
            X