Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ngành Khoa học máy tính

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ngành Khoa học máy tính

em đang phân vân giữa 2 trường: đh KHTN và đh CNTT
    các ace đi trước giúp em chọn trường dc ko a?
    thêm nữa là, vấn đề học phí: đh CNTT lấy 140k/tín chỉ, em tham khảo ở phần chương trình học thì thấy tổng số tín chỉ là 140 ~> 140 là TSTT của 1 năm hay cả 4 năm? và 1 năm có bao nhiêu học kỳ ạ?

còn về việc chọn chuyên ngành, em dự tính là sẽ chọn ngành KHMT, đây có phải là ngành bao quát về CNTT ko ạ? ~ việc làm có thể làm khi ra trường của ngành này là gì?
    cám ơn mọi người, thân xD

Chào em,
    1. 140 tín chỉ là tổng số tín chỉ của cả chương trình học đó em
    2. 1 năm có 2 học kì mà thôi, trường chúng ta học khá thoải mái về thời gian và lịch học, sinh viên có nhiều thời gian tự nghiên cứu, sáng tạo và tìm hiểu nhiều cái mới.
    3. Anh vừa bảo vệ luận văn tốt nghiệp xong, sau quá trình học thì anh nhận thấy khoa CNPM là có nhiều lợi thế nhất trong tìm việc và việc làm:
    + Khoa KHMT chuyên về thuật toán, khá là nhức óc, mà công việc liên quan tới thuật toán ở Việt Nam thì khá là khan hiếm.
    + Khoa HTTT chuyên về quản lý hệ thống, database nhưng mà hầu hết sinh viên mới ra trường đều non kinh nghiệm về hệ thống lớn nên học xong họ củng bắt đầu từ vị trí developer bình thường
    + Mạng máy tính thì củng khá dễ thở sau khi ra trường, a củng chưa biết nhiều về công việc nhóm này
    + CNPM thì đào tạo sinh viên kĩ năng lập trình căn bản và nâng cao, từ phân tích thiết kế, tới khi hoàn thiện sản phẩm, công việc làm phần mềm là công việc khá phổ biến hiện nay của dân IT ở Việt Nam, có rất nhiều công ty phần mềm nổi tiếng ở TP HCM liên kết đào tạo với trường chúng ta: Microsoft, Nokia, FPT, VNG, Gameloft, TMA, Larion, PSC, IMT,… Ngoài ra khoa CNPM có nhiều câu lạc bộ lớn hỗ trợ về học thuật, giải trí và sinh viên thường tham gia các cuộc thi lớn về học thuật, lập trình: CLB Game, ITI Club, Olympic tin học sinh viên toàn quốc, Imagine Cup - Microsoft, Extreme Programming Challenge - Gameloft, Nokia Hackathon…

Comment

Originally posted by 08520379 View Post
      3. Anh vừa bảo vệ luận văn tốt nghiệp xong, sau quá trình học thì anh nhận thấy khoa CNPM là có nhiều lợi thế nhất trong tìm việc và việc làm:
      + Khoa KHMT chuyên về thuật toán, khá là nhức óc, mà công việc liên quan tới thuật toán ở Việt Nam thì khá là khan hiếm.
      + Khoa HTTT chuyên về quản lý hệ thống, database nhưng mà hầu hết sinh viên mới ra trường đều non kinh nghiệm về hệ thống lớn nên học xong họ củng bắt đầu từ vị trí developer bình thường
      + Mạng máy tính thì củng khá dễ thở sau khi ra trường, a củng chưa biết nhiều về công việc nhóm này
      + CNPM thì đào tạo sinh viên kĩ năng lập trình căn bản và nâng cao, từ phân tích thiết kế, tới khi hoàn thiện sản phẩm, công việc làm phần mềm là công việc khá phổ biến hiện nay của dân IT ở Việt Nam, có rất nhiều công ty phần mềm nổi tiếng ở TP HCM liên kết đào tạo với trường chúng ta: Microsoft, Nokia, FPT, VNG, Gameloft, TMA, Larion, PSC, IMT,… Ngoài ra khoa CNPM có nhiều câu lạc bộ lớn hỗ trợ về học thuật, giải trí và sinh viên thường tham gia các cuộc thi lớn về học thuật, lập trình: CLB Game, ITI Club, Olympic tin học sinh viên toàn quốc, Imagine Cup - Microsoft, Extreme Programming Challenge - Gameloft, Nokia Hackathon…
      ty anh, như em đã nói em chọn KHMT vì: thấy ng` ta nói đây là ngành bao quát + vì cũng ko giỏi tin lắm ( lên lớp 8 mới biết về word, excell [ qua học nghề lớp 8 ], lớp 11 mới biết tới pascal ), nên mảng lập trình phải nói là em khá mù mờ
      => em chọn KHMT vì nó bao quat nên chắc sẽ ko dạy thiên về 1 thứ ( nâng cao ), mà là rất nhiều thứ -> để em có cái nhìn rõ hơn về cntt từ đó chọn dc 1 hướng...

Comment

Originally posted by nolove1427 View Post
        còn về việc chọn chuyên ngành, em dự tính là sẽ chọn ngành KHMT, đây có phải là ngành bao quát về CNTT ko ạ? ~ việc làm có thể làm khi ra trường của ngành này là gì? cám ơn mọi người, thân xD
        tham khảo thử http://forum.uit.edu.vn/threads/4915...-trong-DH-CNTT

Comment

em đọc trong đó ra đấy anh!.

Trở ngại lớn nhất của nhiều bạn khi đến với KHMT là không biết nó học ra làm gì. Có bạn tìm hiểu thì thấy nó là học để nghiên cứu, vậy nghiên cứu là gì? Nghiên cứu là tìm ra CÁI MỚI. Cái mới ở đây là cái chưa ai làm hoặc có làm mà chưa ai làm ra, tìm ra cái mới là mục đích cao nhất của khoa học. Như vậy một người theo hướng khoa học máy tính khi ra trường có thể làm bất cứ vị trí nào liên quan đến công nghệ thông tin, lập trình cũng tốt, bảo mật cũng được, hệ thống cũng OK. Nói chung là tuỳ lúc bạn đang ngồi trên giảng đường bạn thích cái gì thì bạn tự định hướng mình về cái đó. Với khoa Khoa học máy tính ở trường bạn sẽ ra trường trước các ngành khác nửa năm. Trong nửa năm này bạn có thể dùng để tìm hiểu công nghệ mới và bắt kịp với các khoa khác về kiến thức công nghệ. Cơ hội luôn luôn là như nhau cho sinh viên ra trường ở tất cả các ngành.
          Last edited by nolove1427; 26-03-2013, 13:38.

Comment

Originally posted by 08520379 View Post

Hình như đọc cái thông báo tuyển dụng nào cũng có chữ: Tốt nghiệp khoa học máy tính. )

Comment

Originally posted by nolove1427 View Post
              ty anh, như em đã nói em chọn KHMT vì: thấy ng` ta nói đây là ngành bao quát + vì cũng ko giỏi tin lắm ( lên lớp 8 mới biết về word, excell [ qua học nghề lớp 8 ], lớp 11 mới biết tới pascal ), nên mảng lập trình phải nói là em khá mù mờ
              => em chọn KHMT vì nó bao quat nên chắc sẽ ko dạy thiên về 1 thứ ( nâng cao ), mà là rất nhiều thứ -> để em có cái nhìn rõ hơn về cntt từ đó chọn dc 1 hướng...
              Khoa học máy tính thì tụi e sẽ học những cái cơ bản nhất của CNTT
              Ví dụ như: Thuật toán, giải thuật, tư duy làm sao code để chương trình chạy hiệu quả nhất.....
              CNTT thì rất rộng: Có nhiều ngành thiên về công nghệ: như CNPM, HTTT, ngành KHMT thiên về nghiên cứu khoa học
              Chúc em có sự lựa chọn đúng đắn

Comment

Theo mình biết thì KHMT nói chung nó bao gồm luôn cả các vấn đề trong 'Mạng máy tính và truyền thông' cũng như 'Hệ thống thông tin'. Tuy nhiên, ngành KHMT ở trườn ĐH CNTT thì đào tạo một khía cạnh đặc trưng mà ở các khoa khác không có...
                Nếu so về cơ sở ngành, thì đúng là chương trình học ngành KHMT hay nói về 'Cơ sở lập trình', 'Nguyên lí lập trình' (cấu trúc dữ liệu, giải thuật này nọ). Nhưng ở đây ta đang nói về chuyên môn khi ra trường, thì KHMT ở trường ĐH CNTT chủ yếu học về các vấn đề trong lĩnh vực Trí tuệ nhân tạo như Máy học, Xử lí ngôn ngữ tự nhiên, Các hệ thống thông minh giải quyết bài toán tự động, ...

Có thể các anh chị vì nhiệt tình nên đã tư vấn cho bạn theo mức độ hiểu của họ thôi, mình học trong khoa KHMT thì lại cảm thấy như trên. Bạn nên tham khảo thêm các nguồn tin khác cho chính xác nhé!

Chúc bạn vui

Comment

Mình thì lại thấy học CNPM cũng có cái hay của nó, và việc làm sau khi học xong ngành này ra cũng rất nhiều... nói chung có đất dụng võ

Comment

[MENTION=27604]nolove1427[/MENTION]:
                    1. 140 tín chỉ là tổng số tín chỉ của cả chương trình học
                    2. Một năm có 2 học kì mà thôi, ở đại học thì thời gian và lịch học rất thoải mái, sinh viên có nhiều thời gian tự nghiên cứu và tìm hiểu.
                    3. Khoa học máy tính là ngành học nghiên cứu về cơ sở khoa học trên máy tính. Ngành học này ngoài việc cung cấp cho các bạn những kiến thức cơ bản về công nghệ thông tin như: tư duy lập trình, các kĩ thuật lập trình, quản trị cơ sở dữ liệu, ... , còn cung cấp cho các bạn những kiến thức chuyên sâu về khoa học trên máy tính. Nếu bạn có những đam mê về việc khám phá, tím tòi những cái mới thì đây là ngành học rất phù hợp với bạn. Bên cạnh đó, với những kiến thức trong ngành KHMT cung cấp, bạn sẽ có một nền tảng vững chắc để có thể tự tin tham gia vào nhiều các hoạt động khác trong lĩnh vực Công ngệ thông tin.

Thân ái, chúc bạn thành công !

Comment

Ngành khoa học máy tính?

Cho em hỏi về ngành khoa học máy tính nếu sau này không nghiên cứu thì em sẽ làm việc nghiêng về mạng, phần mềm hay kỹ thuật máy tính (lập trình thiết bị)? Có thể làm việc cho các công ti không chuyên về cntt không ạ?

Comment

Được..............

Comment

Originally posted by kernel View Post
                          Cho em hỏi về ngành khoa học máy tính nếu sau này không nghiên cứu thì em sẽ làm việc nghiêng về mạng, phần mềm hay kỹ thuật máy tính (lập trình thiết bị)? Có thể làm việc cho các công ti không chuyên về cntt không ạ?
                          Đương nhiên là được bạn, thực tế CNTT chỉ có hai phân ngành cơ bản là KHMT và KTMT, sau này mới phát triển ra CNPM, MMT và HTTT. Bạn học KHMT thì sẽ được đào tạo cả về phần cứng lẫn phần mềm, mạng....( Hơi thiên về phần mềm, lập trình...)... Và xin nhắc lại là ra trường có thể xin vào công ti " Chuyên về CNTT" như bạn đã nói....
                          Chúc bạn thi tốt!!!!

Comment

LHQC

Collapse
                          Working...
                          X