Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ngành Kỹ thuật máy tính?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ngành Kỹ thuật máy tính?

cho em hỏi : em đang tính theo kỹ thuật máy tính, theo các thầy cô anh chị đi trước thì ngành này được ko (VD như học có nặng không, ra xin việc có ngon như các ngành khác không)
    em xin cảm ơn trước
    Last edited by toannv; 26-03-2013, 15:31.

Ngành nào cũng tốt chủ yếu phụ thuộc vào mình!

Chào các bạn.
    Ngành Kỹ thuật máy tính (KTMT) cũng như các ngành khác trong UIT đều trang bị cho sinh viên các kiến thức cơ bản của Công nghệ thông tin như: nguyên lý hoạt động của máy tính, lập trình, mạng máy tính, cơ sở dữ liệu,...Các kiến thức này đủ để sinh viên có thể vào làm trong các công ty về Công nghệ thông tin. Riêng ngành KTMT thì học có vẻ cực hơn do sinh viên phải tiếp cận cả phần cứng lẫn phần mềm.
    Ngành Kỹ thuật máy tính cũng như những ngành khác trong trường đều có cơ hội việc làm rất lớn và mức lương cũng rất tốt, nhưng việc này phụ thuộc vào sinh viên là chính. Nếu học khá giỏi mức lương mới ra trường thường khoảng 9-10tr/tháng. Hiện nay các công ty về phần cứng, phần mềm cấp thấp hay phần mềm nhúng (trên ô tô, iphone, ipad, smartphone,...) đang có nhu cầu rất nhiều và đó đều là các thế mạnh của sinh viên KTMT.
    Chúc các bạn thi ĐH tốt.
    Last edited by lungvd; 26-03-2013, 15:55.

Comment

Em sướng nhé, được thầy Lung - trưởng khoa KTMT vào trả lời luôn :adore:.

Với cá nhân mình thì đây là một ngành rất thú vị, ngoài mảng Hệ Thống Nhúng thì đang hot, mảng thiết kế vi mạch cũng rất có tiềm năng trong 5 năm tới
      Last edited by 08520229; 26-03-2013, 15:57.
      Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
      Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Vào ngành này phải có đam mê,chịu hi sinh nhiều thứ (vd như tiền bạc chi để làm sản phẩm phần cứng),nhưng có nhiều cái rất hay.Phải học nhiều thứ vì nó liên quan đến nhau
        như phải có kiến thức về điện tử(giống dân điện điện tử của bách khoa) hàn mạnh, gắn linh kiện đồng thời phải biết lập trình nhúng điều khiển.Trong khoa có nhiều hướng nhưng
        mình thấy thực tế đa số là vậy còn các hướng khác khá là mờ nhạt theo kiểu nghiên cứu :shy:.
        Và kết lại một câu là khoa mình rất chi là "bách khoa" cái gì cũng học nào là web,lập trình trên di động,lập trình java,chứng thực....gắng học hết cho tốt ra thì không sợ thằng nào hết.:boss:
        Cần phải biết rất nhiều để có thể biết nghi ngờ.:salute:

Comment

Thầy trưởng khoa vào PR là thấy ngon rồ đó :love:
          Dưới đây là ý kiến của anh Mẫn về ts năm ngoái bạn tham khỏa thêm nhá :salute:
          vậy ko có cái máy tính thì em lên mạng bằng cái gì? >>> vì thế anh chọn KTMT .

Khoa KTMT trong suy nghĩ của nhiều người là khoa nghiên cứu chế tạo ra cái ..."máy tính", tức là học khoa này ra trường, công việc triển vọng nhất là ... đi sửa máy tính . Đây là ngộ nhận phổ biến trong suy nghĩ của rất nhiều người. Trên thực tế, ngành KTMT có rất nhiều hướng nghiên cứu khác nhau:

-- Hệ thống nhúng : các hệ thống thông minh thường gặp trong xe hơi, điện thoại di động, máy giặt...

-- Thiết kế vi mạch : thiết kế các con IC, quen thuộc nhất là con CPU trong máy tính cá nhân...

-- Robotic và robocon

Ủa cái ngành KTMT này, có vẻ mới mới... ở VN chắc học ra chả biết làm gì? Mấy công ty sản xuất chíp thì nó nằm tận đẩu tận đâu ở bên Mỹ chứ đâu có ở VN đâu mà học ^_^.

Lại một ngộ nhận khác nữa của nhiều người khi nghĩ đến KTMT. Có rất nhiều công ty làm về lĩnh vực thiết kế chip ở VN, nhưng đặc thù của các công ty đó là khách hàng của họ không phải là người dùng đầu cuối như chúng ta mà là các hãng sản xuất thiết bị như : samsung, nokia, mortorola... cho nên ít người biết đến.

Ủa thế học KTMT xong ra trường cơ hội việc làm có nhiều không?

Sản phẩm mà ngành KTMT tạo ra không bị trói buộc với cái máy vi tính, tức là nó có thể hoạt động trên nhiều thiết bị khác nhau: điện thoại, tivi, máy giặt...

Bạn thử so sánh số lượng các thiết bị điện tử thông minh (tủ lanh, máy giặt, ti vi...) ở nhà bạn với số lượng máy tính thử xem , rõ ràng máy tính thì nhiều lắm nhà bạn chỉ có 2-3 cái trong khi tính hết điện thoại, máy giặt, tivi, đầu đĩa.... chắc cũng được 10 cái . Rõ ràng là với nhu cầu lớn như thế thì cơ hội việc làm của bạn là rất lớn. Ở đây mình không nói đến con số cụ thể, hay chắc chắn học xong bạn sẽ có việc làm vì điều đó còn phụ thuộc vào sự nỗ lực của bạn

Vậy học KTMT có khó không?

Khó, rất khó nếu bạn lười... không khó lắm nếu bạn chăm chỉ, kiên trì và học với lòng đam mê ... còn dễ nếu như bạn là một "thiên tài" . Nói nghe có vẻ chung chung sách vở nnhưng sự thật là như thế, bởi đến với KTMT nói chung và CNTT nói riêng thì yêu cầu đầu tiên đó là phải TỰ HỌC, chủ động tìm kiến thức. Đặc thù của KTMT là sử dụng tài liệu chủ yếu là tiếng Anh (sách tiếng việt dịch ko kịp với tốc độ phát triển của công nghệ T_T) cho nên bạn cần phải kiên trì và có lòng đam mê để theo đuổi.

Vậy nếu như em học KTMT giữa chừng không học nổi nữa thì sao?

Chả sao cả ... trải qua 2 năm học đầu tiên ở trường bạn sẽ được trang bị đầy đủ kiến thức về lập trình... và sau hai năm đó bạn có thể đi làm ở vị trí Coder. Còn nếu bạn lên đến năm 3,4 thì bạn có thể tham gia vào việc viết các apps cho các thiết bị di động trên nền tảng các hệ điều hành thời thượng như android, windowphone... Trên thực tế thì ở UIT 60% kiến thức là giống nhau với tất cả các khoa, 40% còn lại tạo ra sự khác biệt. Do đó bạn nếu một ngày nào đó bạn cảm thấy KTMT không phù hợp thì có thể tự trang bị 40% kiến thức còn lại đó bằng cách tự học, hỏi bạn bè hoặc giảng viên.

Các thầy cô ở UIT nói chung và khoa KTMT nói riêng thường rất nhiệt tình trong việc hướng dẫn cho sinh viên chịu tìm hiểu và chăm chỉ, dĩ nhiên "thẳng tay" với những trường hợp làm biếng

Những gì mình viết trên đây chỉ cung cấp cho các bạn cái nhìn sơ lược về ngành KTMT, thực sự có nhiều chỗ chưa chính xác lắm, nhưng vì nó dính hơi sâu và chuyên ngành nên mình không thể nói rõ ở đây, bạn nào quan tâm có thể lên mạng tìm hiểu thêm về ngành KTMT qua các từ khóa: "Hệ thống nhúng", "thiết kế IP-Core", "thiết kế ASIC", "thiết kế vi mạch"...

Chúc các bạn có thể lựa chọn đúng lĩnh vực phù hợp với mình!

Email: sinhngoc.nguyen@gmail.com
          ĐT: 0974117946

Comment

Có một thực tế hơi buồn là:
            Nếu có 10 người không học ngành công nghệ thông tin hỏi bạn học ngành gì? mà bạn trả lời bạn học ngành công nghệ thông tin khoa kỹ thuật máy tính,thì có đến 11 người (thằng đứng kế bên không hỏi nhưng cũng nghĩ dz :look_down nghĩ rằng ra trường bạn chỉ đi sửa chữa máy tính thôi.Do đó nếu mà bạn vào khoa kỹ thuật máy tính thì bạn sẽ trả lời được câu hỏi này đầy đủ và thuyết phục :happy:,làm cho người ta phải nể bạn,he he
            Cần phải biết rất nhiều để có thể biết nghi ngờ.:salute:

Comment

LHQC

Collapse
            Working...
            X