Announcement

Collapse
No announcement yet.

Khác nhau giữa KHMT và KTMT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Khác nhau giữa KHMT và KTMT

cho em hỏi năm nay em đăng kí vào ngành CNTT nhưng nếu em không đậu được vào ngành này nhưng điểm em đủ vào ngành khác thì em có thể chuyển ngành được không ạ?
    sẵn cho em hỏi ngành khoa học máy tính và kĩ thuật máy tính là chuyên về gì ạ? em chưa rõ về 2 ngành này lắm
    Last edited by huy_michael; 04-04-2013, 00:43.

Khi làm thủ tục dự thi tại phòng thi, em sẽ được phát phiếu để chọn thêm 2 ngành "dự phòng" ngoài ngành đã đăng kí dự thi, nhà trường sẽ căn cứ điểm chuẩn ngành em thi và ngành "dự phòng" để chuyển cho em trường hợp em không đậu ngành đăng kí ban đầu.
    Về các ngành tại UIT em chịu khó đọc topic này nhé :
    Trong ngũ hành , Hệ Thống Thông Tin thuộc Mộc , như cây cỏ nơi đâu cũng có , nơi đâu cũng sống được.

Comment

Originally posted by huy_michael View Post
      cho em hỏi năm nay em đăng kí vào ngành CNTT nhưng nếu em không đậu được vào ngành này nhưng điểm em đủ vào ngành khác thì em có thể chuyển ngành được không ạ?
      sẵn cho em hỏi ngành khoa học máy tính và kĩ thuật máy tính là chuyên về gì ạ? em chưa rõ về 2 ngành này lắm
      KHMT: ngành đào tạo cử nhân, học 4 năm, nghiên về nghiên cứu và phát triển.
      KTMT: ngành đào tạo kĩ sư, học 4,5 năm, thiết kế và ứng dụng nhiều hơn...ngành này học hơi bị nặng hơn các ngành kia
      Trần Cao Lâm
      0938.42.52.10

Comment

Có thể nói KHMT chuyên nghiên cứu về các nền tảng lý thuyết, phương pháp cơ bản của thông tin và tính toán cùng với các kỹ thuật thực hành để hiện thực và ứng dụng các nền tảng này vào giải quyết các bài toán trong thực tế.
        KTMT là một ngành kết hợp 2 lĩnh vực gồm Điện tử và KHMT để phát triển các phần cứng cũng như phần mềm máy tính. Nói nôm na là muốn có một hệ thống ta phải có phần cứng và phần mềm chạy trên đó và KTMT là làm sao thiết kế được phần cứng đó (hoặc tối thiểu biết cần phần cứng nào-máy tính, tablet, smartphone hay một bo mạch riêng, CPU nào,bộ nhớ gì, các thiết bị nhập xuất gì) và viết phần mềm cho phần cứng đó.
        Tuy nhiên chương trình 2 ngành này có tới >50% là giống nhau. KHMT học ra cử nhân, 4 năm, KTMT học ra kỹ sư, 4,5 năm.

Comment

LHQC

Collapse
        Working...
        X