Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cách lưu điểm trong 1 game

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [C#] Cách lưu điểm trong 1 game

Vần đề mình cần hỏi là khi chơi xong 1 game (ví dụ như rắn săn mồi), mình muốn lưu lại số điểm và tên của người chơi khi ai đó game over thì xuất ra 1 hộp thoại mời nhập tên, sau đó nhấn vào 1 button Score thì xuất ra danh sách 5 người chơi có điểm số cao nhất.
    Mong các bạn giúp đỡ, cho mình ý tưởng với, thanks :happy:

Theo mình nghĩ là tạo 1 database score rồi sử dụng ado.net ( liên kết database ) là được
    Hoặc tạo thêm 1 class user rồi bên class chính tạo 1 mảng static hoặc arraylist <user> , xong khi kết thúc game thì Sort nó lại rồi xuất ra

Comment

1 cách khác là bạn lưu ra dạng file txt lưu bên ngoài project mỗi lần khởi động game thì load ngược lại vào or khi cần thì đọc và chép ra màn hình

Comment

thanks các bạn, mình sẽ tìm hiểu thêm

Comment

Lưu 1 file dạng XML trong C#. Xong rồi đọc file đó. Không nên lưu dạng .txt

Comment

nguyên tắc là : ghi ra "đâu đó" có thể lưu trữ sau khi mất nguồn

cụ thể trên PC: là file
            còn đối với Emmbed System là flash, sdcard...
            Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
            Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Originally posted by 08520422 View Post
              Lưu 1 file dạng XML trong C#. Xong rồi đọc file đó. Không nên lưu dạng .txt
              Sao mình ko nên lưu dạng .txt vậy anh? Anh giải thích giúp em nhé. Cảm ơn anh! :happy:
              Đời người chỉ sống có một lần
              Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận vì những năm tháng đã sống hoài sống phí.

Comment

Originally posted by 11520431 View Post
                Sao mình ko nên lưu dạng .txt vậy anh? Anh giải thích giúp em nhé. Cảm ơn anh! :happy:
                Trong XML được hỗ trợ rất nhiều, truy xuất tiện lợi, rất ít bị lỗi và quan trọng hơn, khi sau này em muốn phát triển game lớn hơn, cần phải lưu nhiều thứ hơn thì xây dựng để lưu trữ dữ liệu không cấu trúc trong file .txt sẽ rất phức tạp

Comment

LHQC

Collapse
                Working...
                X