Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về phím back trên android

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Java] Hỏi về phím back trên android

Các bạn cho mình hỏi về góc độ lập trình thì khi mình bấm phím back thì android sẽ xử lý thế nào vậy. Giả sử đang ở một activity, ta bấm phím back thì việc xử lý sẽ do mình xử lý hay do android xử lý. Theo mình nghĩ thì do android xử lý và nó sẽ chuyển về activity đã gọi nó, nếu ko có ai gọi thì nó thoát chương trình, ko biết có đúng ko. Mình chưa hiểu lắm là khi đang dùng 1 ứng dụng thì khi bấm back cái gì sẽ xảy ra.
    Last edited by 09520720; 16-04-2013, 00:06.

Bạn hãy thêm log vào các hàm onPause, onStop, onDestroy. Sau đó bấm phím back sẽ biết câu trả lời.

Comment

Originally posted by 09520720 View Post
      Các bạn cho mình hỏi về góc độ lập trình thì khi mình bấm phím back thì android sẽ xử lý thế nào vậy. Giả sử đang ở một activity, ta bấm phím back thì việc xử lý sẽ do mình xử lý hay do android xử lý. Theo mình nghĩ thì do android xử lý và nó sẽ chuyển về activity đã gọi nó, nếu ko có ai gọi thì nó thoát chương trình, ko biết có đúng ko. Mình chưa hiểu lắm là khi đang dùng 1 ứng dụng thì khi bấm back cái gì sẽ xảy ra.
      Em có thể xem vong đời của Activity và các hàm callback của nó.
      Còn phím back đc ai xử thì tùy, em có thể bắt phím back để xử lý trong activity của mình

Im a british accent lover

Comment

Android quản lý các Activity theo dạng stack. Khi môt activity được active nó sẽ được push vào stack còn khi bị hủy đi thì nó được pop ra khỏi stack thôi. Về phần xử lý phím back thì hình như cần override lại 1 hàm gì (mình quên tên rồi) rồi xử lý gì trong đó thì làm. Nên đọc kỹ Activity Lifetime Cycle trên Android Tutorial của Google

Comment

LHQC

Collapse
        Working...
        X