Announcement

Collapse
No announcement yet.

[C#] Bạn nào rành về Linq to sql giúp mình với!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [C#] Bạn nào rành về Linq to sql giúp mình với!

Tình hình là mình muốn cột Ma_NguoiDung(khóa ngoại) của Bảng KetQuaThi lấy dữ liệu từ cột MaNguoiDung(Khóa Chính, tự sinh theo thứ tự). Nhưng làm hoài mà không được, ai giúp mình với (sử dụng LinQ nhé).
    Attached Files

Dễ mà:
    Code:
    var data = from k in db.KetQuaThi
    	join u in db.NguoiDung on k.Ma_NguoiDung equals u.MaNguoiDung
    	select new {ketqua = k, nguoidung = u};
    Không thích dùng anonymous object thì define cái Model cho nó. Nếu muốn filter người dùng nào thì thêm mệnh đề where nữa.

Hỏi nhỏ là em đã google keywords gì mà bảo là không làm được thế :-S.
    Last edited by 09520134; 22-06-2013, 00:24.

Comment

Originally posted by 09520134 View Post
      Dễ mà:
      Code:
      var data = from k in db.KetQuaThi
      	join u in db.NguoiDung on k.Ma_NguoiDung equals u.MaNguoiDung
      	select new {ketqua = k, nguoidung = u};
      Không thích dùng anonymous object thì define cái Model cho nó. Nếu muốn filter người dùng nào thì thêm mệnh đề where nữa.

Hỏi nhỏ là em đã google keywords gì mà bảo là không làm được thế :-S.

P.S: hình như lần đầu tiên mình nghe khái niệm muốn kết 2 bảng thì phải đặt tên fields giống nhau :|
      Em dùng thế này được không anh
      Code:
      NguoiDung ngdung = db.NguoiDungs.Single(ch => ch.Ma_NguoiDung == MaNguoiDung);

Comment

Originally posted by 11520451 View Post
        Em dùng thế này được không anh
        Code:
        NguoiDung ngdung = db.NguoiDungs.Single(ch => ch.Ma_NguoiDung == MaNguoiDung);
        , làm thế thì em chỉ đang select 1 người dùng dựa vào MaNguoiDung chứ có liên quan gì đến cái bảng KetQuaThi đâu. Nếu mục đích của em là vậy thì liên quan gì đến join 2 bảng :sweat:

Comment

Originally posted by 09520134 View Post
          , làm thế thì em chỉ đang select 1 người dùng dựa vào MaNguoiDung chứ có liên quan gì đến cái bảng KetQuaThi đâu. Nếu mục đích của em là vậy thì liên quan gì đến join 2 bảng :sweat:
          Mục đích của em là muốn Ma_NguoiDung của bảng KetQuaThi nhận được dữ liệu từ MaNguoiDung của bảng NguoiDung khi thi xong, không hiểu sao cột Ma_NguoiDung của bảng KetQuaThi cứ báo null.

Comment

LHQC

Collapse
          Working...
          X