Announcement

Collapse
No announcement yet.

Các bạn cho mình xin ít feedback về tốc độ ổ cứng nhé.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Thảo luận Các bạn cho mình xin ít feedback về tốc độ ổ cứng nhé.

Tình hình là lap của mình ổ cứng tốc độ 5400 rpm. Vừa rồi (mình ko nhớ rõ nó bắt đầu lúc nào) máy mình có một số hiện tượng như sau: ổ cứng hay bị full 100%, coi phim trực tuyến (clip.vn tiêu biểu) thì nếu vừa load vừa xem sẽ giật liên tục, còn nếu load xong rồi mới xem thì không sao, hay như film này load xong như có 1 phim khác đang load thì xem film vẫn bị giật. Những lúc như thế kiểm tra performance mình chỉ thấy ổ cứng hay bị nhảy lên 100% còn CPU hay RAM thì vẫn bình thường. Mình đoán là ổ cứng của mình có vấn đề.
    Hồi đầu mình vẫn nghĩ là do win nên đã cài lại win, sau khi từ win 8 32bit mình chuyển về win7 64bit thì tình trạng đó vẫn không thuyên giảm.
    Vì thế mình muốn xin feedback của các bạn về việc ổ cứng các bạn tốc độ bao nhiêu và có bị tình trạng giật lúc xem phim trực tuyến như mình hay không?
    Cảm ơn các bạn đã quan tâm.

===========
    Note: mình hỏi câu này vì tính mua lại máy của người quen nhưng biết ổ cứng người ta tốc độ 5400rpm nên mình sinh ngại.
    Waiting for the day my nickname get painted black and underlined ...!

1) Ổ cứng xài bao nhiêu năm rồi? có bad sector ko?, bộ nhớ đệm bao nhiu? ata hay sata?
    2) Ổ cứng hay bị full 100%? là hết sạch dung lượng đó ah?, vậy lúc ko bị như vậy thì ổ cứng trống bao nhiu? có thể là virus từ ổ D,E,... hoặc là sắp đến lúc nó xuống đất rồi

Theo bro thì chỉ có thể vấn đề về ổ cứng hoặc virus, nên e chỉ hỏi 2 câu về ổ cứng thôi
    ah, con laptop cùi của papa e, ATA 30gb 5400 rpm, có bad sector, chạy chậm, nhưng xem youtube cũng chỉ giật giật kiểu ko đủ CPU,RAM thôi nhé, vậy bro có nguy cơ virus nặng hoặc ổ cứng sắp die

về việc bro mua máy tính của người khác mà ngại tốc độ ổ cứng thì có thể lên google search tốc độ đọc ghi bình thường của ổ cứng 5400 rpm, ATA và SATA là bao nhiêu.
    Rồi kiếm USB, tải phần mềm test tốc độ ổ cứng, lúc đi mua thì test xem tốc độ ổ cứng ntn, test luôn có bad sector ko

Comment

Uhm máy mua được gần 1 năm rưỡi thôi =.= Chắc hôm này rảnh lại phải cài đặt lại toàn bộ xem thế nào.
      Waiting for the day my nickname get painted black and underlined ...!

Comment

ổ 5400 hay 7200 không quá quan trọng trên laptop bởi thực tế tốc độ chênh nhau k quá nhìu đâu ạ. Nhưng laptop cần di chuyển nhiểu, nếu gắn ở tốc độ quay cao như 7200 thì dễ hư hơn nên thành ra đa phần lapop gắn 5400
        trường hợp này thì có lẽ ổ cứng có vấn đề thật nhưng mà chắc chắn k phải do cái tốc độ 5400
        Máy mua 1.5 năm thì k đến nỗi rã đâu
        E nghĩ là a nên check bad sector xem sao. Nếu dc thì format lại xem + quét virus
        Bán LG OPTIMUS 3D CUBE BRANDNEW FULLBOX 4TR9!

Comment

Giờ ổ cứng cũng rẻ mà sắm cái mới dùng cho tiện

Comment

Cái máy tính của em cài Window 8 cũng vậy. Hồi trước em xài Windows 7 thì không thấy hiện tượng này, nhưng kể từ khi cài Windows 8 thì hay bị như vậy lắm. Nó hay bị đến nỗi em muốn nâng lên cái SSD cho rồi, nhưng mà ngặt cái thời điểm này SSD đang lên giá nên thôi. Em có đọc trên các diễn đàn thì thấy có người nói do lỗi của Windows 8. Hi vọng chờ bản Windows 8.1 xem thử có đỡ hơn không.

Comment

LHQC

Collapse
            Working...
            X