Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Tư Vấn] Chọn Mua Laptop chơi Game:X:X:X

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by 11520269 View Post
    Vậy bạn chơi game ở phòng nhiều hơn, hay chơi game trên trường nhiều hơn? Nếu là mình, mình sẽ chọn 1 con 13.3" ~14" (vì 15.6" mình ngán rồi, đang muốn đổi con nhỏ hơn đây). rồi mua thêm 1 màn hình ~23" vất ở phòng. Chơi game, film, v.v... (nếu bạn học kĩ thuật máy tính, thì hình như còn có vẽ mạch nữa, 23" thừa sức về độ lớn để vẽ mạch).
    Tần số đem lap lên trường thì do bạn quyết định. Nhưng mình thường thấy... người đi đâu, lap theo đó! Một phần là vì an toàn, bảo quản lap, và sợ mất trộm. :sogood:
    e đã học đâu mà biết ợ:nose: "Có thể e sẽ học kĩ thuật máy tính(e rớt thì không bàn đến)" e còn chưa đậu mờ
    nhưng e nghĩ sẽ chơi game ở nhà nhiều hơn
    còn vụ đem lap e muốn hỏi tần số "phải" đem do bắt buộc ấy ạ?(bài vở thuyết trình này kia:shy còn không e bỏ ở nhà đâu ảnh hưởng đâu a?ah mà trường mình học 1 hay 2 buổi ạ :go:

Comment

Originally posted by siverkylin View Post
      e đã học đâu mà biết ợ:nose: "Có thể e sẽ học kĩ thuật máy tính(e rớt thì không bàn đến)" e còn chưa đậu mờ
      nhưng e nghĩ sẽ chơi game ở nhà nhiều hơn
      còn vụ đem lap e muốn hỏi tần số "phải" đem do bắt buộc ấy ạ?(bài vở thuyết trình này kia:shy còn không e bỏ ở nhà đâu ảnh hưởng đâu a?ah mà trường mình học 1 hay 2 buổi ạ :go:
      Không có gì bắt buộc đem cả, thuyết trình thì làm nhóm, bạn không đem, đứa khác đem. Mà đến khi đó bạn cũng thường xuyên mang đi àh, để an tâm thôi. Phòng trường hợp mất cắp. học 1 hay 2 buổi là do bạn tự xếp TKB.

Comment

Originally posted by 11520269 View Post
        Bạn có hiểu build sử dụng trong laptop nó là thế nào không?
        Google rộng mở,search thử đi anh, coi chừng chìm trong rừng giải thưởng đó:salute:" => Bạn không phải dạy mình. Và cũng đừng nói đểu mình như vậy. Xin lỗi nhé, bạn lấy dòng Thinkpad của Lenovo ra mà so với các dòng laptop khác. Asus tuổi gì so với Thinkpad.
        Asus của Đài Loan nằm sát bên TQ mà có ai dám nói "Asus chất lượng China" đâu anh nhỉ? => Bạn có biết để được dập chữ MADE IN TAIWAN lên sản phẩm thì nó khó khăn đến mức nào không?
        -"Sờ ngoài thấy mát" - đúng là chưa khẳng định bên trong "cái nhiệt kế" nó ra sao:salute:Còn "đoán mò" là một phương pháp cực kì dở tệ khi phán đoán nhiệt độ bên trong máy, dùng phần mềm đo nhiệt độ dẫn chứng rồi phán như "thánh" laster: => Ý mình đang nói là... một số 'người nào đó' chỉ dùng tay sờ ngoài thấy mát, mở phần mềm kiểm tra nhiệt độ lên thấy temp báo thấp thì kết luận là máy mát, tản nhiệt tốt. Muốn khác quan nhé, thì lấy máy đo chuyên dụng ra mà đo.
        -Khảo sát các forum, diễn đàn về Game,em nhận thấy Asus được đánh giá rất cao, cấu hình-giá tiền khá hợp lý, chất lượng ko gì bàn cãi. => Fanboy. Nên tham khảo thêm các bài Review Test ở các trang nước ngoài nữa bạn àh, VN hay theo xu hướng số đông lắm.
        Điều cuối cùng, bạn nói mình coi chừng chìm trong rừng giải thưởng. Bạn nên suy nghĩ lại về câu nói đó. Chứ bản thân mình thì không thấy chìm gì cả, mình nhận xét khách quan, các hãng, các dòng sản phẩm đều có ưu nhược điểm cả. Bản thân mình, vẫn vững quan điểm, nhà sản xuất là kinh doanh, chứ họ không là nhà từ thiện.
        Qua cách bạn phản biện, mình thấy bạn quá cuồng Asus rồi. (có thể là ý kiến chủ quản của bản thân mình).
        Câu chuyện kết thúc tại đây. Bạn có quan điểm của bạn, mình có quan điểm của mình. Vậy nhé! Thân! :salute:
        Ps: mình dislike là vì bạn đã có ý... mà theo mình hiểu và cảm nhận... thì mình thấy đang nói đều mình. và mình không thích điều đó! :unhappy:
        Thấy anh này hơi nóng nhỉ, chuyện bình thường có gì to tát đâu ....
        Em thấy theo quan điểm của bạn trên thì theo Asus, còn anh thì theo một hãng nào đó, 2 bên phản biện cho hãng của mình, anh nói bạn đó cuồng Asus, hóa ra anh cũng cuồng hãng khác, mèo lại hoàn mèo.

Còn anh nói Việt Nam theo xu hướng số đông, xin lỗi ý anh nói người Việt Nam "ngu" đến mức không biết nhận ra cái tốt cái xấu ak`, anh hơi quá đáng đó, vậy anh có từng "hùa" theo số đông đó không hay đó giờ anh theo ý riêng của anh. Anh mua Laptop, tham khảo ý kiến này nọ, anh lên diễn đàn nước ngoài không hả, hay vẫn theo ý kiến của các diễn đàn Việt Nam ...

Đồng ý là nhà sản xuất là kinh doanh, không ai theo xu hướng từ thiện, nhưng anh không phải là nhà kinh doanh thì đừng nói vậy nhé, một số hãng rất tính ý đi theo xu hướng từ thiện đấy anh, nhưng họ lại kinh doanh trong cái từ thiện ấy. Điển hình Google bán Nexus đều có trợ giá, cho không các dịch vụ nhưng họ hướng tới người dùng, và kinh doanh theo kiểu quảng cáo ngầm đấy anh, chắc cái này khỏi nói anh cũng biết nhỉ ? ....

Comment

Originally posted by 12520611 View Post
          Chuẩn rồi thím ạ!! Cũng định dislike cái câu đó nhưng tại mình chưa có đk sài Alienware nên ko dám chém bừa!!

Asus có vẻ là người đến sau trong dòng lap chơi game thì phải!! Đồng tình ở cái build Ví dụ nhỏ thôi: 2 con máy i chang nhau như Thinkpad W520 vs T520 sao giá lại chênh nhau nhiều hay HP Elitebook vs HP Probook. Tại hay vọc workstation nên chỉ đưa ra cái ví dụ nhỏ thôi !!

Cái giải thưởng thì cũng như BKav đấy thôi, có cả rừng giải này giải nọ :3 Chắc thím hiểu :boss:
          Với lại thím có vẻ cuồng ASUS, ko biết thím đã chơi nhiều em Laptop Gaming khác chưa, nếu chưa thì chơi cho biết, còn chơi rồi thì em lượn :go:
          Còn mà đụng tới mấy em Lenovo thì mình cũng hơi khó chịu Thường nghe người ta kêu ẻm là Tàu này Tàu nọ Và em cũng đang sài Lenovo ThinkPad ~~~> Khoe hàng trá hình!!

Bonus thêm cái link
          Lựa chọn 1 chiếc laptop chơi game phù hợp trong rừng sản phẩm hiện nay là một việc không đơn giản.

người ta phán sao mình biết vậy chứ không biết thực hư nó ra thế nào :3
          Bkav có giải thưởng là do nó làm tốt bài test thì được giải thôi, Bkav bây giờ cũng khác xưa lắm bạn ak`, mình thấy mọi người đều hùa theo cái tư tưởng chê BKAV kể cả là người chưa sử dụng cũng chê. Mấy "thánh" toàn phán, làm được như người ta rồi hãy nói, ban đầu mới ra thì đương nhiên phải gặp sự cố, đâu có cái gì hoàn hảo tuyệt đối, nên hiện giờ giải thưởng nó nhận thì cũng hoàn toàn xứng đáng thôi bạn ạ.
          Còn bạn nói giải thưởng Asus cũng như nó thì đúng đó bạn, làm tốt thì được giải thôi, đâu rãnh như bọn GATO thấy người ta giành giải rồi chê bai nó dỏm mà cũng được giải, còn mình làm hay mà sao không có giải, nhà trao giải thưởng không có rãnh đi trao giải tào lao đâu nhé ...

Còn Laptop đem đi chơi Game nghe biết không phải dân chuyên Game rồi, chơi Game phụ thuộc vào nhiều yếu tố: cấu hình máy, tản nhiệt, bàn phím, chuột, loa .... thật sự mà phũ phàng rằng 1 cái Laptop dù ngon cỡ nào cũng không bao giờ đáp ứng đủ điều đó, nhất là khoảng tản nhiệt ...

Comment

Originally posted by 12520596 View Post
            Bkav có giải thưởng là do nó làm tốt bài test thì được giải thôi, Bkav bây giờ cũng khác xưa lắm bạn ak`, mình thấy mọi người đều hùa theo cái tư tưởng chê BKAV kể cả là người chưa sử dụng cũng chê. Mấy "thánh" toàn phán, làm được như người ta rồi hãy nói, ban đầu mới ra thì đương nhiên phải gặp sự cố, đâu có cái gì hoàn hảo tuyệt đối, nên hiện giờ giải thưởng nó nhận thì cũng hoàn toàn xứng đáng thôi bạn ạ.
            Còn bạn nói giải thưởng Asus cũng như nó thì đúng đó bạn, làm tốt thì được giải thôi, đâu rãnh như bọn GATO thấy người ta giành giải rồi chê bai nó dỏm mà cũng được giải, còn mình làm hay mà sao không có giải, nhà trao giải thưởng không có rãnh đi trao giải tào lao đâu nhé ...

Còn Laptop đem đi chơi Game nghe biết không phải dân chuyên Game rồi, chơi Game phụ thuộc vào nhiều yếu tố: cấu hình máy, tản nhiệt, bàn phím, chuột, loa .... thật sự mà phũ phàng rằng 1 cái Laptop dù ngon cỡ nào cũng không bao giờ đáp ứng đủ điều đó, nhất là khoảng tản nhiệt ...
            e ấy ạ? e k phải dân chuyên game thì đúng r ạ :sogood: nhưng mà e thích ấy mà có j sai đâu a:confuse:. e muốn là có 1 cái lap vừa chơi vừa học mà tốt thật sự thui, mà dòng lap chơi game thì chắc là tốt hơn mấy dòng văn phòng r đúng k ạ?=>vậy nên e cần cái laptop chơi game để đáp ứng. cái PC nhà e cùi cùi thui, nên mua hẳn cái lap tốt, còn nâng cấp PC thì nhà e không cho ạ :unhappy: e thừa biết v nên mới chọn dòng lap chơi game chứ e cũng k hẳn là dân chuyên game j dù chơi game rất nhiều:go:

Comment

e ấy ạ? e k phải dân chuyên game thì đúng r ạ :sogood: nhưng mà e thích ấy mà có j sai đâu a:confuse:. e muốn là có 1 cái lap vừa chơi vừa học mà tốt thật sự thui, mà dòng lap chơi game thì chắc là tốt hơn mấy dòng văn phòng r đúng k ạ?=>vậy nên e cần cái laptop chơi game để đáp ứng. cái PC nhà e cùi cùi thui, nên mua hẳn cái lap tốt, còn nâng cấp PC thì nhà e không cho ạ :unhappy: e thừa biết v nên mới chọn dòng lap chơi game chứ e cũng k hẳn là dân chuyên game j dù chơi game rất nhiều:go:
              Em suy nghĩ thế là tốt, vậy em chọn một máy cấu hình core i7, card vừa tầm được rồi, phục vụ học tập với chơi một số Game để giải trí thôi, không cần xa xỉ như mua Laptop rồi thêm màn hình rườm rà. Dòng Lap chơi Game thực chất là dòng Lap có cấu hình cao thôi, còn chuyên Game thì phải có nhiều cái khác nữa.
              Nếu em có điều kiện thì mua Asus cũng được vì nó bảo hành tận 2 năm, không thì Sony, Dell các hãng đều được, chọn theo cấu hình cao tí (dạng chừng hai mươi mấy triệu). Mua thêm cái Tablet nữa nếu muốn, anh thấy vậy là hợp lý rồi. Không cần mua Lap chạy Game vừa nặng vừa phí tiền vì thế nào cũng tụt hậu công nghệ thôi.
              Xài chừng vài năm nó lại ra mấy cái hay hơn mà Laptop thì khó nâng cấp cấu hình, lúc đó hơi bị ức chế, để dành ít tiền chi cho các việc khác hoặc mót tiền sau này build cái PC chơi cho sướng em nhé.

Comment

Có nên xài loại có chip haswell k ợ?
                tablet nhà e cũng khó mà k phải của e :salute:có xài ké mà e k thích kiểu đấy ạ.hè hè.
                ah mà e đọc bài trên mạng nói dell với asus một chín một mười ấy ạ?đọc bài nghe cũng có lý:nose:
                Last edited by siverkylin; 14-07-2013, 11:54.

Comment

Thấy anh này hơi nóng nhỉ, chuyện bình thường có gì to tát đâu ....
                  Em thấy theo quan điểm của bạn trên thì theo Asus, còn anh thì theo một hãng nào đó, 2 bên phản biện cho hãng của mình, anh nói bạn đó cuồng Asus, hóa ra anh cũng cuồng hãng khác, mèo lại hoàn mèo.

Còn anh nói Việt Nam theo xu hướng số đông, xin lỗi ý anh nói người Việt Nam "ngu" đến mức không biết nhận ra cái tốt cái xấu ak`, anh hơi quá đáng đó, vậy anh có từng "hùa" theo số đông đó không hay đó giờ anh theo ý riêng của anh. Anh mua Laptop, tham khảo ý kiến này nọ, anh lên diễn đàn nước ngoài không hả, hay vẫn theo ý kiến của các diễn đàn Việt Nam ...

Đồng ý là nhà sản xuất là kinh doanh, không ai theo xu hướng từ thiện, nhưng anh không phải là nhà kinh doanh thì đừng nói vậy nhé, một số hãng rất tính ý đi theo xu hướng từ thiện đấy anh, nhưng họ lại kinh doanh trong cái từ thiện ấy. Điển hình Google bán Nexus đều có trợ giá, cho không các dịch vụ nhưng họ hướng tới người dùng, và kinh doanh theo kiểu quảng cáo ngầm đấy anh, chắc cái này khỏi nói anh cũng biết nhỉ ? ....
                  Hình như bạn đã và đang hiểu sai ý mình muốn nói.
                  1. Mình không cuồng hãng nào cả. hãng nào tốt, tốt thật sự thì cho vào danh sách chú ý thôi. bạn đọc lại xem tất cả các bài post của mình xem, xem mình có cuồng cái nào không? Nếu có thì chắc là dòng Thinkpad, vì tiêu chí đầu tiên của mình là Build, mặc dù không có tiền để mà lên tới nó.
                  2. Điều mình bảo là theo số đông. Bạn không tin, cứ việc đăng một topic tư vấn vào những diễn đàn công nghệ lớn tại VN, rồi xem số đông người vô tư vấn là ai? Tụi Sales, tụi pr của nơi bán là đa phần, chăm chăm vào chỉ để sao bán được hàng, đẩy nhanh hàng tồn. Chỉ số rất ít là những người họ thật tâm tư vấn (cũng có thể do cái nhìn thiển cận của mình, hoặc số mình xui, toàn bị dính những dạng đó). Nhằm để người cần tư vấn sẽ có cái nhìn toàn diện về các sản phẩm trong tầm giá tiền của bản thân, đáp ứng đầy đủ nhu cầu của mình và đáng với đồng tiền mình bỏ ra.. Mình nói là tham khảo thêm các bài review từ những trang nước ngoài, để có thêm nhiều thông tin hơn. Số đông mình muốn nói là cái dòng màu đỏ đó. Bạn đã bao giờ trải qua cái cảm giác ức chế khi mình cần sự tư vấn để bản thân có nhiều lựa chọn, và có thêm những phân tích rõ ràng về sản phẩm, mà người tư vấn vào chỉ nhăm nhăm 1 vài sản phẩm bất di bất dịch (nhằm mục đích bán hàng). Mà trong khi đó, rõ ràng còn có nhiều sản phẩm khác cũng tương tự, ưu nhược về nhiều mặt như giá tiền, cấu hình, thiết kế v.v... và phù hợp với nhu cầu.:angry:
                  3. Mình thấy bạn nói khá mâu thuẫn. Bạn muốn hiểu trọn ý mình muốn nói, thì hãy đọc lại một số post trước đây của mình. Họ kinh doanh, thì họ không bao giờ chịu lỗ về phần của mình. Khi họ bán một chiếc laptop ra thị trường, với cấu hình cao, giá thành rẻ, thì họ sẽ giảm build đi, để thu về lợi nhuận. Còn việc Google bán Nexus trợ giá, vì nguồn thu chính của Google là từ quảng cáo trực tuyến. Và bạn cũng biết điều đó. Vậy nếu gg không có được khoản tiền quảng cáo ngầm trong khi người dùng sử dụng sản phẩm, thì họ có trợ giá cho Nexus không? Và vấn đề đang bàn ở topic này là Laptop. :salute:
                  Nếu bạn thấy mình nói có gì sai, không đúng, quá đáng, thì cứ thẳng thắn góp ý. Tính mình là vậy ai tiếp xúc thì biết, thẳng thắn, mất lòng trước được lòng sau! ^^

Comment

- Nếu theo bạn BKAV tốt thì chắc bạn chưa dùng các phần mềm Antivirus khác :beatbrick: Và cũng nên tiếp nhận thông tin từ 2 phía FAN và ANTI-FAN của BKAV !!

- Asus thì mình không biết :salute:

- Nhu cầu của chủ topic là lap ạ!!
                    Cuộc sống vốn không công bằng - Hãy tập quen dần với điều đó!

Comment

các dòng máy như asus G hay alienware nếu sử dụng 16/24 thì có vấn đề gì không ạ??
                      Last edited by siverkylin; 14-07-2013, 16:36.

Comment

-Chip Haswell: chủ yếu của chip loại này là tiết kiệm điện năng (dùng pin là thấy rõ ràng nhất), mức hiệu năng của Haswell (core i thế hệ thứ 4) ko cao hơn Ivy Bridge (core i thế hệ thứ 3) là bao.
                        -Các chip Core i đời cũ cũng đã cho hiệu năng đủ tốt cho công việc của em rồi, nhưng hiện nay người ta dùng phổ biến core i thế hệ 3 (Ivy Bridge) rồi,
                        -Kiểm tra chip "Core i" đời thứ mấy, chỉ cần kiểm tra con số ngay sau gạch nối ở chữ Core i:
                        +Nếu đó là số 4 : Core i thế hệ thứ 4; Haswell (Ví dụ như tên chip là Core i7-4650U thì có nghĩa đó là chip Haswell)
                        +Nếu đó là số 3: core i thế hệ thứ 4; chip Ivy Bridge.
                        ------------------------------------------
                        nói chung mua cũng được ko mua cũng được, vì đa phần chúng ta dùng điện trực tiếp

Có nên xài loại có chip haswell k ợ?
                        tablet nhà e cũng khó mà k phải của e :salute:có xài ké mà e k thích kiểu đấy ạ.hè hè.
                        ah mà e đọc bài trên mạng nói dell với asus một chín một mười ấy ạ?đọc bài nghe cũng có lý:nose:

Comment

sử dụng 16/24, mà e chơi game mỗi ngày 16/24 àk?
                          các dòng máy như asus G hay alienware nếu sử dụng 16/24 thì có vấn đề gì không ạ??

Comment

Originally posted by 12520909 View Post
                            sử dụng 16/24, mà e chơi game mỗi ngày 16/24 àk?
                            không ạ. chơi chắc khoảng 3-5 tiếng thui, còn lại ý e là mở liên tục ấy ạ. với các dòng máy như thế thì có ảnh hưởng j không a?
                            :go:

Comment

không ạ. chơi chắc khoảng 3-5 tiếng thui, còn lại ý e là mở liên tục ấy ạ. với các dòng máy như thế thì có ảnh hưởng j không a?
                              Cắm máy như vậy vấn đề em cần quan tâm là tản nhiệt và không để đóng bụi, thoáng khí chỗ thông gió. Lap anh cắm 24/24 nè

Comment

àk, tưởng gì, cái con Asus K45VJ VX032D của anh nè, cắm 7 ngày chưa tắt mà có gì đâu
                                Nếu thường xuyên mở những thứ làm nóng máy như game mà kiủ 16/24 thì mới hại máy thôi, còn làm mấy cái bình thường thì có sao đâu, tuy nhiên, cho máy nghỉ ngơi thì để giúp tăng tuổi thọ máy cũng tốt
                                Ý kiến của anh Khương ở trên rất chính xác đó em

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X