Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cách xưng hô trong diễn đàn.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Tâm sự] Cách xưng hô trong diễn đàn.

chào mọi người.
    vì đây là 4rum của trường nên sử dụng mssv của các bạn làm username vì thế khi comment lại 1 bài khác các bạn thường nhìn vào mssv của người đó để nói cách xưng hô của mình
    vd: khóa trên nhìn thấy mssv của khóa sau lại cứ xưng là 'anh'. (không phải nhập môn sau mà là em đâu).
    như vậy với những người có tuổi lớn hơn sẽ cảm thấy bức xúc.
    theo mình như vậy là các bạn đã ko tôn trọng người khác rùi.
    vì bây h chúng ta đang học ở đại học chứ không phải là Trung học nữa, vì vậy mà có những người học khóa sau nhưng lại lớn tuổi hơn khóa trước (vì nhiều lý do...).
    do đó tui mong các bạn khi xưng hô thì chỉ nên xưng "tôi" thui.

riêng phần cá nhân tôi thì tui không thích những người ít tuổi hơn mình tự xưng 'anh' với mình (kể cả trong họ hàng).
    đây chỉ là vài lời tâm sự vậy thui.
    (ko có ý dạy bảo hay phê phán....chỉ là góp ý thui)
    thanks.

Xưng hô là 'anh' hay 'chị' khi mới gặp nhau (chưa biết gì về nhau) là 1 hình thức lịch sự thôi. Có gì phải xét nét đâu nhỉ? Xưng 'tôi' thấy có vẻ đề cao cá nhân quá.

Comment

đúng là rãnh mà. xưng sao cho cảm thấy lịch sự là đc oy.

Comment

Originally posted by 08520599 View Post
        Xưng hô là 'anh' hay 'chị' khi mới gặp nhau (chưa biết gì về nhau) là 1 hình thức lịch sự thôi. Có gì phải xét nét đâu nhỉ? Xưng 'tôi' thấy có vẻ đề cao cá nhân quá.
        xưng với người khác là được rùi, chứ không phải là mình xưng "anh' hay chị với họ

Comment

Originally posted by UIT View Post
          chào mọi người.
          vì đây là 4rum của trường nên sử dụng mssv của các bạn làm username vì thế khi comment lại 1 bài khác các bạn thường nhìn vào mssv của người đó để nói cách xưng hô của mình
          vd: khóa trên nhìn thấy mssv của khóa sau lại cứ xưng là 'anh'. (không phải nhập môn sau mà là em đâu).
          như vậy với những người có tuổi lớn hơn sẽ cảm thấy bức xúc.
          theo mình như vậy là các bạn đã ko tôn trọng người khác rùi.
          vì bây h chúng ta đang học ở đại học chứ không phải là Trung học nữa, vì vậy mà có những người học khóa sau nhưng lại lớn tuổi hơn khóa trước (vì nhiều lý do...).
          do đó tui mong các bạn khi xưng hô thì chỉ nên xưng "tôi" thui.

riêng phần cá nhân tôi thì tui không thích những người ít tuổi hơn mình tự xưng 'anh' với mình (kể cả trong họ hàng).
          đây chỉ là vài lời tâm sự vậy thui.
          (ko có ý dạy bảo hay phê phán....chỉ là góp ý thui)
          thanks.

Khóa trên xưng anh là đúng trong đa số trường hợp, nhất là khi chênh lệch đến 2-3 khóa, nếu lỡ có lầm thì cũng chỉ là thiểu số, từ từ anh em một nhà điều chỉnh với nhau sau.
          Nếu bạn sợ người khác nhìn nhầm tuổi của mình thì để cái tuổi vào trong chữ ký, người ta sẽ tự biết điều chỉnh.

Comment

khóa trên ban đầu xưng anh là đúng, nếu như khóa dưới cao tuổi hơn thì ta xưng hô lại. có gì đầu nhỉ. Chuyện này gặp ngoài đời đầy ra đó. Có gì đáng bàn cãi đâu, nếu có suy nghĩ thì có lẽ là ích kỉ cá nhân thoy
            " Sống là không chết, còn sống là còn bước "[/CENTER]

Comment

xưng hô theo kiểu "mình","bác", có được ko các bác :d

Comment

Originally posted by 08520599 View Post
                Sao lại là đề cao cá nhân chớ...

Comment

cứ mình với bạn là Ok. nếu quen thân thì ông với tôi, cũng quê thì Tau với mi cho nó gần gũi
                  cùng lớp có bạn sinh năm 1984 @@ (bằng tuổi anh 2 mình)
                  bình thường nói chuyện với Bạn cùng lớp cùng tuổi toàn xưng anh với chú
                  nói chuyện với bạn ấy chả giám xưng anh
                  bạn ấy cũng thoải mái. xưng hô thì Tôi - [Tên bạn ấy]
                  -----------------------------
                  Mai Văn Khải
                  Software Engineering, University Information of Technology
                  a07d26eb5cbc98f77b36a461eb629456

Comment

ai thì mình ko biết... chứ riêng mình thì khóa dưới gọi mình bằng mày ... tao, mi ...ta (kết cái này nhất) ... hay bảo kiểu gì cũng đc. Còn tớ cứ gọi Khóa trên là anh, và ngang khóa là mày ... tao hoặc bạn ... mình. Thấy chả vấn đề gì to tát
                    Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
                    Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Phải mà cứ I với You thì khỏe hơn nhiều hén!

Nhưng mà cái cách xưng hô phong phú của người Việt cũng có cái hay của nó. Mình nghĩ là khóa dưới cứ kêu khóa trên là anh (chị) đi cho nó thể hiện tình cảm anh em một nhà. Trường hợp thiểu số người khóa dưới lớn tuổi hơn thì chú thích vào để có cái xưng hô hợp lý hơn thôi. Mình không thích xưng tôi, nó nhạt thếch và lạnh lắm! ^_^

Còn ngang khóa thì cứ mầy tao, ông tui cho nó thân thiết.

Comment

lỡ rối quá thì forum này yêu cầu sử dụng tiếng Anh để comment. Khỏi rắc rối :-p
                        Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
                        Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Việc xưng hô không nên dễ dãi.
                          Việt Nam mình có vốn từ đa dạng để chỉ định nhân xưng, điều đó giúp thể hiện cảm xúc,... đặc biệt là sự tôn trọng, hàng đầu là về tuổi tác. Tức là từ trước, người Việt luôn phân rõ để tôn trọng người lớn tuổi hơn mình.
                          Đó cũng là điểm khác biệt với các nước có từ dùng chung hết, đặc biệt là nước Anh.

Xưng hô, lúc chưa biết tuổi thì có khi gọi ngang hàng được, chứ đã biết rồi thì phải tôn trọng cách xưng hô chứ. Trường hợp thay đổi bậc (dưới - ngang - trên) là phải có sự đồng ý của bên lớn tuổi hơn.

Còn trường hợp như chủ Topic nêu, là trong trường học - môi trường mà mỗi thế hệ phân biệt theo 'Khóa' - thì 'Khóa' là căn cứ đầu tiên, dễ nhất để xưng hô. Nếu có ai xưng hô không phải, gây điều chi khó khăn thì nên trực tiếp thằng thắn góp ý, để người chưa đúng chỉnh lại. Có lẽ do họ không biết tuổi mà thôi. Và nếu không muốn phải chỉnh thì cần có thông tin chỉ định rõ chứ.
                          Như bạn An nói:
                          Originally posted by 07520004 View Post
                          Khóa trên xưng anh là đúng trong đa số trường hợp, nhất là khi chênh lệch đến 2-3 khóa, nếu lỡ có lầm thì cũng chỉ là thiểu số, từ từ anh em một nhà điều chỉnh với nhau sau.
                          Nếu bạn sợ người khác nhìn nhầm tuổi của mình thì để cái tuổi vào trong chữ ký, người ta sẽ tự biết điều chỉnh.
                          Đồng ý.

Chứ mọi người đều xưng hô tất cả là 'tôi' thì, thiết nghĩ, không nên đánh đồng như vậy đâu.

Cuối cùng, gần đây, có cảm giác thế hệ sau trẻ quên mất sự quan trọng về ngôn từ trong Tiếng Việt.
                          Không chỉ trong trường UIT mà trong sân thể thao, ngoài xã hội, nhiều bạn, biết mình nhỏ tuổi hơn, mà cứ nói trống không, nhắc không nghe. Như hôm nọ, có cậu em 1992, nghe bảo 'anh kia 1985, đi làm rồi, em gọi cho cẩn thận' => 'kệ nó chứ'... Ôi...

P.S: Viết cho mọi lứa tuổi, không có đại từ nhân xưng quả thật không dễ chút nào.

Comment

LHQC

Collapse
                          Working...
                          X