Announcement

Collapse
No announcement yet.

Làm sao để đọc file txt có dấu Tiếng Việt kiểu unicode ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [C++] Làm sao để đọc file txt có dấu Tiếng Việt kiểu unicode ?

Mình đang tính làm thử một cái tử điển :haha: , để đọc file vô từ txt nhưng không biết cách đọc file có dấu ak :byebye:
    Mong mọi người giúp đỡ udency:
    Một ngày mới mà bạn không biết thêm điều gì mới thì đó là ngày cuối đời của bạn:happy: :salute:

file txt muốn ghi tiếng việt có dấu mà ko lỗi thì phải lưu theo unicode. còn đọc lên thì như file txt bình thế thôi.
    FileStream fs = new FileStream(openFileDialog1.FileName,FileMode.Open, FileAccess.Read, FileShare.None);
    StreamReader sr = new StreamReader(fs, Encoding.Unicode);
    Originally posted by thebigbigworld View Post
    Mình đang tính làm thử một cái tử điển :haha: , để đọc file vô từ txt nhưng không biết cách đọc file có dấu ak :byebye:
    :funny::brick::beauty::what:

Comment

Originally posted by thebigbigworld View Post
      làm C# cho dễ thiết kế giao diện bạn. trên mạng Database cũng khá nhiều bạn dow về add vô rồi xài thôi :salute:.
      Còn đọc dữ liệu có dấu thì ở textbox bạn set Unicode cho nó là đc
      Last edited by 11520374; 13-10-2013, 01:23.

Comment

Nên lưu dữ liệu trong file text hay DB nhỉ? Theo dự án này thì cái nào tốt hơn

Comment

File text tiếng Việt thường sử dụng utf-8 hoặc unicode encoding, để xác định loại encoding bạn phải đọc 3 byte đầu tiên của file gọi là BOM. Từ loại encoding thì bạn mới xác định được cách thức để đọc từng ký tự. Ví dụ với utf-8 một kí tự có thể được mã hóa bằng từ 1 đến 6 byte.

Comment

LHQC

Collapse
          Working...
          X