Announcement

Collapse
No announcement yet.

[2014]Tư vấn chọn ngành

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [2014]Tư vấn chọn ngành

Em năm nay lớp 12 và đang có ý định thi vào UIT, nên em muốn nhờ anh chị tư vấn giúp về chọn ngành, yêu cầu và sơ lược về chương trình đào tạo của ngành.

1. Ngành Công nghệ thông tin và Kỹ thuật máy tính thì học gì ạ ?
    2. Em thích học thiết kế phần mềm / game, vậy em có thể học bất kì ngành nào khác trong 6 ngành của trường không, hay là phải học Kỹ thuật phần mềm ?
    3. Điểm chuẩn 2012 là 20, trong khi 2013 là 24.5, liệu năm nay có tăng nhanh như thế nữa không ?
    4. Em đang học chuyên tiếng anh, lập trình em cũng bíêt một chút ( em chỉ học Pascal trong trường ), em muốn biết mình có đủ khả năng để học CNTT không, và nếu có thì em cần thêm kỹ năng gì, mong anh chị chỉ giúp.
    Last edited by lpnam0201; 16-02-2014, 22:41.

1. CNTT thì a ko rõ lắm nhưng hình như đây là ngành thiên về các mảng ứng dụng CNTT
    Còn KTMT chủ yếu thiên về các vấn đề phần cứng - vi mạch
    2. Ngành nào cũng có thể thiết kế đc game và phần mềm hết, nhưng KTPM là đi sâu vào hơn
    3. các này cũng tùy vào điểm của các em thi có cao không thôi, nếu đa số là cao thì điểm chuẩn sẽ cao. Ngưng chắc sẽ ko tăng như năm nay 2013 đâu :byebye:

Comment

Nếu bạn thích lập trình thì đăng ký công nghệ phần mềm ngay và luôn đi. Hì, còn tuỳ vào điểm chuẩn nữa nhưng mình có lẽ năm nay không cao như 2013 đâu.
      Đã gọi là hi vọng thì không thể nói đâu là thực, đâu là hư. Cũng giống như những con đường đi trên mặt đất; kì thực trên mặt đất vốn làm gì có đường. Người ta đi mãi thì thành đường thôi :vip:

Ký tên: -Cha nội lạc đường nào đó-
      Ứng dụng tìm người giúp việc hàng đầu Việt Nam.
      http://ONU.vn

Comment

Originally posted by 13520759 View Post
        Nếu bạn thích lập trình thì đăng ký công nghệ phần mềm ngay và luôn đi. Hì, còn tuỳ vào điểm chuẩn nữa nhưng mình có lẽ năm nay không cao như 2013 đâu.
        Nostradamus của UIT đây rồi :shame:
        ~~ Đây là chữ kí ~~

Comment

Originally posted by lpnam0201 View Post
          Em năm nay lớp 12 và đang có ý định thi vào UIT, nên em muốn nhờ anh chị tư vấn giúp về chọn ngành, yêu cầu và sơ lược về chương trình đào tạo của ngành.

2. Em thích học thiết kế phần mềm / game, vậy em có thể học bất kì ngành nào khác trong 6 ngành của trường không, hay là phải học Kỹ thuật phần mềm ?
          3. Điểm chuẩn 2012 là 20, trong khi 2013 là 24.5, liệu năm nay có tăng nhanh như thế nữa không ?
          4. Em đang học chuyên tiếng anh, lập trình em cũng bíêt một chút ( em chỉ học Pascal trong trường ), em muốn biết mình có đủ khả năng để học CNTT không, và nếu có thì em cần thêm kỹ năng gì, mong anh chị chỉ giúp.
          Theo anh dc biết thì ngành CNTT là học về mỗi ngành 1 chút còn ngành KTMT thì sau này sẽ đi theo 2 hướng :
          1 là theo hướng lập trình nhúng như viết các chương trình điều khiển các loại máy móc
          2 là theo hướng thiết kế vi mạch (nghe tên thì em cũng biết sẽ học về cái gì rồi)
          Riêng về ngành thiết kế vi mạch thì nhà nước đang có chính sách hỗ trợ (cái này là do thầy anh nói cho biết)
          Còn câu số 4 thì anh vốn cũng học trong lớp TCTA nhưng anh thích CNTT nên vẫn cố gắng theo học ngành này với lại chỉ cần đam mê thì vẫn cố gắng học dc ko có gì phải lo đâu em.

Comment

Vâng, em cám ơn sự tư vấn của các anh.

Comment

1.Công nghệ thông tin là bộ môn mới, theo mình thấy thì có 2 hướng:
              - An ninh thông tin vì có 1 số bạn vào ngành này đã đc vào lớp ANTT (trước thuộc khoa Mạng).
              - Ứng dụng công nghệ vào quản lí thông tin... vì bộ môn mới nên mình chưa rõ.
              2.Thích lập trình thì học phần mềm chuẩn rồi. Học ngành khác cũng làm dc nhưng phần mềm chuyên môn hơn.
              3. Điểm là tùy năm, nhiều yếu tố (đề thi, chất lượng đầu vào (quan trọng), tỉ lệ chọi...)
              4. Chuyên tiếng anh thì khá thuận lợi khi vào đây học rồi. Biết một chút lập trình thì có chút thuận lợi hơn. (Mình vào đây cũng chả biết gì)

Comment

chưa biết chứ không phải là không biết em, đâu phải ai cũng biết hết đâu,.

Comment

Originally posted by lpnam0201 View Post

Trả lời (chỉ những gì mình biết thôi)
                  1. Mọi người đã trả lời ở trên
                  2. Mình mới là tân sinh viên nên cũng chưa rõ chuyên sâu lắm, nhưng nếu định chuyên về Phần mềm/Ứng dụng thì tốt nhất cứ vào Kỹ thuật Phần mềm nhé.
                  3. Mình thấy đề 2013 dễ hơn đề 2012 (cả 3 môn Toán Lí Hóa) nên trường tăng điểm cũng là chuyện dễ hiểu, còn năm nay tùy vào Bộ ra đề như thế nào nữa thì mới biết điểm chuẩn trường mình.
                  4. Mình cũng học Pascal năm 11 và thích Lập trình từ đó, bạn học chuyên Tiếng Anh thì quá tốt rồi, còn sau này vào ĐH, hầu như tất cả đều được học lại nên bạn cũng không cần chuẩn bị gì nhiều. Bạn có thể tham khảo "Lập trình C++" trước. Rồi tự học thật tốt và tìm cho mình 1 nhóm học tập. Cũng dễ lắm, vì khi vào học ĐH ai cũng là ma mới giống mình cả, đừng ngại bất cứ điều gì, mọi người ai cũng thân thiện cả mà

Comment

Bạn thích phần mềm/game thì nên vào CNPM hoặc KHMT
                    Lập trình thì mình cũng biết kha khá, nếu bạn muốn thì lập nhóm học chung cho vui (Tất nhiên phải đậu cái đã :nose

Comment

Originally posted by 13520019 View Post
                      1.Công nghệ thông tin là bộ môn mới, theo mình thấy thì có 2 hướng:
                      - An ninh thông tin vì có 1 số bạn vào ngành này đã đc vào lớp ANTT (trước thuộc khoa Mạng).
                      - Ứng dụng công nghệ vào quản lí thông tin... vì bộ môn mới nên mình chưa rõ.
                      2.Thích lập trình thì học phần mềm chuẩn rồi. Học ngành khác cũng làm dc nhưng phần mềm chuyên môn hơn.
                      3. Điểm là tùy năm, nhiều yếu tố (đề thi, chất lượng đầu vào (quan trọng), tỉ lệ chọi...)
                      4. Chuyên tiếng anh thì khá thuận lợi khi vào đây học rồi. Biết một chút lập trình thì có chút thuận lợi hơn. (Mình vào đây cũng chả biết gì)
                      Chào các em,

Tôi đính chính 1 chút. Ngành An ninh thông tin (bây giờ đổi tên thành An toàn, an ninh thông tin) do khoa Mạng quản lý. Do năm ngoái chưa có mã ngành riêng mới nên dùng chung mã ngành với Ngành Công nghệ thông tin. Năm nay đã có mã ngành mới nên ghi tách ra, như vậy rõ ràng hơn.

Thân ái,
                      Trí Dũng

Comment

Originally posted by 12520196 View Post
                        Nostradamus của UIT đây rồi :shame:
                        Gì mà tiên tri nghe ghê thế vậy anh? Mọi thứ vẫn còn trong "có lẽ mà":funny:
                        Đã gọi là hi vọng thì không thể nói đâu là thực, đâu là hư. Cũng giống như những con đường đi trên mặt đất; kì thực trên mặt đất vốn làm gì có đường. Người ta đi mãi thì thành đường thôi :vip:

Ký tên: -Cha nội lạc đường nào đó-
                        Ứng dụng tìm người giúp việc hàng đầu Việt Nam.
                        http://ONU.vn

Comment

LHQC

Collapse
                        Working...
                        X