Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mọi người có tài liệu hay bí quyết môn lí thì share cho em với

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Mọi người có tài liệu hay bí quyết môn lí thì share cho em với

Chào mọi người, em năm nay định thi vào UIT, Toán và Hóa thì em khá tự tin rồi:byebye:, nhưng môn lí thì em ngu như lợn ý. :waaaht:
    Nên em mong các anh chị chia sẻ một ít bí kíp môn lí cho em để em có thể làm tốt môn lí ạ.

Tiện đây anh chị cho em hỏi là trường mình có còn dạy môn lí trong chương trình không ạ? Nếu có chắc em bỏ cuộc quá :sweat:

Nếu em khẳng định môn Toán + Hóa tốt thì việc học lý khá đơn giản. Vì với chương trình phổ thông, đặc biệt kiến thức lý lớp 12 để thi Đại Học thì chủ yếu là biến đổi toán học, em chỉ cần lắm vững được các công thức được liệt kê trong SGK và hiểu bản chất để áp dụng. Kiến thức lý cũng giống như là điều kiện của một bài toán, sau đó việc khai thác dữ kiện đó thì phần lớn là dùng đến Toán.
    Còn như anh thì anh thấy kiến thức 3 môn mà chỉ để thi Đại Học thì bản chất nó là 1 môn Toán thôi em à. Giống như ứng dụng của Toán. Nếu toán tốt thì 2 môn kia chắc chắn tốt

Comment

Originally posted by 13520882 View Post
      Nếu em khẳng định môn Toán + Hóa tốt thì việc học lý khá đơn giản. Vì với chương trình phổ thông, đặc biệt kiến thức lý lớp 12 để thi Đại Học thì chủ yếu là biến đổi toán học, em chỉ cần lắm vững được các công thức được liệt kê trong SGK và hiểu bản chất để áp dụng. Kiến thức lý cũng giống như là điều kiện của một bài toán, sau đó việc khai thác dữ kiện đó thì phần lớn là dùng đến Toán.
      Còn như anh thì anh thấy kiến thức 3 môn mà chỉ để thi Đại Học thì bản chất nó là 1 môn Toán thôi em à. Giống như ứng dụng của Toán. Nếu toán tốt thì 2 môn kia chắc chắn tốt
      Anh có cách nào nhớ hết các công thức vật lí không?
      Với lại anh có sách nào hay giới thiệu em với :happy: (cả 3 môn nhé)

Comment

77777777777777777777uuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuppppppp ppppppppppppppppppppppppppppp

Comment

em hãy luyện giải bài tập vật lí theo phương pháp tự luận chỉ sau vài lần giải em sẽ thấy được bản chất của bài đó ==> rút ra được 1 công thức của riêng mình hoặc nhớ được các con số được coi là hằng số trong vật lí ==> mấy bài trắc nghiệm em chỉ cần nhìn vào là đã thấy đáp số rồi cộng thêm em sẽ tích lũy được các bản chất lí thuyết vật lí ==> các câu lí thuyết vật lí coi như cho không rồi đó em. Thường thì thầy cô sẽ dạy cho em các công thức nhưng theo anh thấy thì nó y như là 1 cái rừng nên nhiều bạn thành ra bị loạn luôn.

Comment

môn lí trường mình dễ lắm em ạ , đừng lo, anh được 9.5 nè :salute:
            Originally posted by Pilzer View Post
            Chào mọi người, em năm nay định thi vào UIT, Toán và Hóa thì em khá tự tin rồi:byebye:, nhưng môn lí thì em ngu như lợn ý. :waaaht:
            Nên em mong các anh chị chia sẻ một ít bí kíp môn lí cho em để em có thể làm tốt môn lí ạ.

Tiện đây anh chị cho em hỏi là trường mình có còn dạy môn lí trong chương trình không ạ? Nếu có chắc em bỏ cuộc quá :sweat:

Comment

Khuyên chú e một vài kinh nghiệm sau
              - ôn theo từng chuyên đề, sau đó mới làm đề thi, như vậy sẽ chắc cả lý thuyết lẫn bài tập.
              - Chỉ ôn theo chương trình cơ bản, sách nâng cao chỉ đọc tham khảo các phần chũ nhỏ và in nghiêng thôi, sách Lý chuong trình cơ bản viết hay hơn sách NC. ==> Tiết kiêm được vài chương ko phải ôn thi.
              - Các thầy cô tâm huyết thường tham gia thuvienvatly. cơm và violet. vn, bạn nên vào đó xem thử và đặt câu hỏi
              - Giáo viên THPT phải viết SÁNG KIẾN KINH NGHIỆM thường niên, đây là các bài viết chuyên về 1 loại bài toán hoặc chuyên đề nào đó, do đó sẽ có cách giải hay và ngắn gọn ==> Tìm trên mạng các SÁNG Kiến KINH NGHIỆM này và đọc nó sẽ có cách giải bài tập nhanh nhất.
              CHúc e ôn tập và thi tốt!
              Mail: ba.thanh9x@gmail.com
              YH: ba.thanh9x08

Comment

Originally posted by 12520909 View Post
                môn lí trường mình dễ lắm em ạ , đừng lo, anh được 9.5 nè :salute:
                Hy vọng khi vào được UIT, e ko còn phải lo về môn lí :shy:

Comment

Originally posted by 09520652 View Post
                  Khuyên chú e một vài kinh nghiệm sau
                  - ôn theo từng chuyên đề, sau đó mới làm đề thi, như vậy sẽ chắc cả lý thuyết lẫn bài tập.
                  - Chỉ ôn theo chương trình cơ bản, sách nâng cao chỉ đọc tham khảo các phần chũ nhỏ và in nghiêng thôi, sách Lý chuong trình cơ bản viết hay hơn sách NC. ==> Tiết kiêm được vài chương ko phải ôn thi.
                  - Các thầy cô tâm huyết thường tham gia thuvienvatly. cơm và violet. vn, bạn nên vào đó xem thử và đặt câu hỏi
                  - Giáo viên THPT phải viết SÁNG KIẾN KINH NGHIỆM thường niên, đây là các bài viết chuyên về 1 loại bài toán hoặc chuyên đề nào đó, do đó sẽ có cách giải hay và ngắn gọn ==> Tìm trên mạng các SÁNG Kiến KINH NGHIỆM này và đọc nó sẽ có cách giải bài tập nhanh nhất.
                  CHúc e ôn tập và thi tốt!
                  Em cảm ơn anh ạ, một gợi ý rất hay :happy:

Comment

thật sự là dễ chứ anh ko giỏi,toán với lập trình mới khó
                    và chắc chắn em sẽ gặp anh nếu em vào UIT :salute:
                    Originally posted by Pilzer View Post
                    Hy vọng khi vào được UIT, e ko còn phải lo về môn lí :shy:
                    Last edited by 12520909; 22-03-2014, 21:06.

Comment

LHQC

Collapse
                    Working...
                    X