Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xin chuyển ngành đươc không

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Xin chuyển ngành đươc không

Thầy cho em hỏi: Do em đã nộp hồ sơ đăng ký thi ngành mạng mt và tt,Nếu như em thi đậu vào trường mình rồi và điểm thi của em cũng đủ trúng tuyển vào ngành kt phần mềm thì em có thể xin chuyển sang ngành kt phần mềm không vậy?

Originally posted by aphan View Post
    Thầy cho em hỏi: Do em đã nộp hồ sơ đăng ký thi ngành mạng mt và tt,Nếu như em thi đậu vào trường mình rồi và điểm thi của em cũng đủ trúng tuyển vào ngành kt phần mềm thì em có thể xin chuyển sang ngành kt phần mềm không vậy?
    Chào em,

Điều kiện chuyển ngành gồm có
    -Đã tham dự kì thi tuyển sinh theo đề chung và có kết quả thi bằng hoặc cao hơn điểm trúng tuyển của ngành xin chuyển đến.
    -Không phải là sinh viên năm nhất hoặc năm cuối.
    -Không trong thời gian bị kỉ luật từ cảnh cáo trở lên.
    -Đạt số tín chỉ tích lũy tối thiểu trở lên, điểm trung bình chung tích lũy từ 6.5 trở lên.
    -Hai trưởng khoa chuyển đến và chuyển đi đồng ý.

Do đó về lý thuyết là được. Tuy nhiên, năm nay theo dõi trên diễn đàn thì nhiều thí sinh có vẻ khoái áp dụng kế sách này. Điều này có thể dẫn tới một hiệu ứng ngược đó là có thể điểm trúng tuyển ngành Mạng máy tính nói riêng và những ngành khác sẽ tăng vọt do ai cũng muốn mượn ngành Mạng hay ngành khác làm bàn đạp để bước vào ngành Kỹ thuật phần mềm.

Các em coi chừng tính già hóa non đó!!!

Thân ái,
    Trí Dũng
    Last edited by dungvt; 20-04-2014, 10:37.

Comment

Dạ,không phải là kế sách , mà là không đủ tự tin đăng ký ngành cao điểm (dù rất yêu thích ngành đó),nhưng muốn vào UIT thầy ạ,thầy cho em hỏi thêm là nếu em học ngành mạng mt và tt thì có lớp kĩ sư tài năng không ạ(nếu ko có thì lại 01 thiệt thòi cho ngành này nữa rồi),em cám ơn nhiều ạ

Comment

Dạ,không phải là kế sách , mà là không đủ tự tin đăng ký ngành cao điểm (dù rất yêu thích ngành đó),nhưng muốn vào UIT thầy ạ,thầy cho em hỏi thêm là nếu em học ngành mạng mt và tt thì có lớp kĩ sư tài năng không ạ(nếu ko có thì lại 01 thiệt thòi cho ngành này nữa rồi),em cám ơn nhiều ạ
        Chào em,

Việc "không tự tin" thì cũng là 1 cách nói khác cho việc mô tả cùng 1 sự kiện thôi, và sự kiện này được khá nhiều thí sinh tham gia theo như thông tin các em thăm dò trên diễn đàn. Như tôi nói rồi, nếu ít người làm kiểu này thì điểm tuyển ngành Mạng còn thấp để nếu "không tự tin" thì các em vẫn còn cơ hội. Nhưng nếu nhiều người cùng "không tự tin" thế này thì lại xúm vào tranh nhau chỉ tiêu ngành Mạng thì điểm lại tăng, có khi còn tăng cao hơn ngành KTPM ấy chứ.

Còn câu sau ý em là nếu không có lớp tài năng thì thiệt thòi ở chỗ không tuyển được tài năng vào ngành này à? Lớp tài năng ngành An ninh thông tin chính là lớp tài năng của Khoa/ngành Mạng luôn đó.

Thân ái,
        Trí Dũng

Comment

hình như em là người đầu tiên đề ra kế sách này :brick:
          nói vậy thôi chứ đậu cái nào học cái đó là cũng được rồi, đến khi đi làm chưa chắc đã được làm đúng chuyên ngành mà
          quan trọng trong lúc học mình tập trung vào cái mình thích thôi, vì mỗi ngành của trường đều có thể làm được những công việc của ngành khác mà (trừ KTMT):sure:

Comment

em xin chân thành cám ơn mấy anh,dù sao kt phần mềm cũng chỉ là ước mơ thôi(tại sao thí sinh phải tránh nhau ,để có khi cùng lao đầu vào nhau ở mạng mt và tt cho khổ nữa, hu hu)

Comment

Có vẻ " kế sách " của mấy bạn này chẳng khả thi tí nào

p/s: Ai thi MMT làm quen đê :sexy:

Comment

nếu em đã nhắm mình đậu Mạng máy tính thì tại sao không nộp vào KTPM rồi nguyện vọng bổ sung là Mạng máy tính???
                tính chi cho mệt vậy?
                bây h thì hết thơi fgian nộp rồi phải hông nhưng mà chị vẫn muốn nói thế này
                Nhà Mạng luôn chào đón em bởi em yêu Mạng chứ không phải là để " tính kế" này kia.

Comment

có 1 phương án cho em: hồ sơ thi em có thể nộp nhiều hồ sơ, nhưng thi thì chỉ thi 1 mà thôi, vậy nên có thể em nộp thêm hồ sơ CNPM, và khi thi, trường có cho làm thêm 2 nguyện vọng phân ngành,tức là rớt CNPM sẽ tự động xét qua 2 nguyện vọng này (nếu còn chỉ tiêu), em có thể đăng kí Mạng máy tính ở nguyện vọng phân ngành :sogood:

Comment

Em là học sinh nội trú,chỉ biết tập trung học,sau đó làm hồ sơ dự thi, thật sự rất ít thời gian cập nhật thông tin và kế sách,em đk tài khoản ở diễn đàn nhưng kích hoạt chậm quá, giờ em đã nộp hs dự thi rồi,ko thể đk ngành kt phần mềm được nữa, em rất tiếc

Comment

Originally posted by ColdRain View Post
                      hình như em là người đầu tiên đề ra kế sách này :brick:
                      nói vậy thôi chứ đậu cái nào học cái đó là cũng được rồi, đến khi đi làm chưa chắc đã được làm đúng chuyên ngành mà
                      quan trọng trong lúc học mình tập trung vào cái mình thích thôi, vì mỗi ngành của trường đều có thể làm được những công việc của ngành khác mà (trừ KTMT):sure:
                      like cho câu đầu, nhưng tui không muốn gây war câu cuối nha. ngành khác có gì mà KTMT không làm được(phần chung, hoặc cơ bản của ngành đó)?
                      3422A Trịnh Quang Nghị, F7, Q8
                      0938952106 - 0963952106
                      Page bán phụ kiện điện thoại, pc giá rẻ

Comment

Originally posted by 13520336 View Post
                        like cho câu đầu, nhưng tui không muốn gây war câu cuối nha. ngành khác có gì mà KTMT không làm được(phần chung, hoặc cơ bản của ngành đó)?
                        Nhầm rồi anh ơi, ý em là KTMT cần kiến thức về phần cứng nữa, mấy ngành kia đâu có dạy đâu

Comment

Em là học sinh nội trú,chỉ biết tập trung học,sau đó làm hồ sơ dự thi, thật sự rất ít thời gian cập nhật thông tin và kế sách,em đk tài khoản ở diễn đàn nhưng kích hoạt chậm quá, giờ em đã nộp hs dự thi rồi,ko thể đk ngành kt phần mềm được nữa, em rất tiếc
                          Chào em,

Các thầy cô và các anh chị sinh viên đi trước không có ý chê trách em tính toán gì đâu, không phải e ngại. Tuy nhiên, cùng là ngành Công nghệ thông tin nói chung cả thì em đừng suy nghĩ quá nặng nề về việc vào hay không vào 1 ngành cụ thể. So sánh nhiều quá thì các ngành/sinh viên thuộc các ngành khác nhau lại có tâm lý "vì màu cờ sắc áo" mà tranh cãi với nhau thì cũng mất vui.

Trong trường cũng không thể dạy hết tất cả mọi thứ cho nên mới chia ra các ngành khác nhau, nếu em học 1 ngành cho vững thì sau này em có thể tự học thêm được kiến thức mà không cần phải đi học lại đầy đủ. Hơn nữa không phải chỉ có kiến thức học trong trường là đủ đâu. Để có thể làm việc được thì đến lúc đi làm em mới biết được thực sự em cần kiến thức nào.

Thân ái,
                          Trí Dũng

Comment

biết đâu được sua khi học Mạng máy tính 1 thờ gian, em lại phát hiện đó mới là đam mê thật sự :haha:

Comment

LHQC

Collapse
                            Working...
                            X