Announcement

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc thuật toán quay lui giải bài toán tìm đường đi Euler của đồ thị vô hướng....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Java] Thắc mắc thuật toán quay lui giải bài toán tìm đường đi Euler của đồ thị vô hướng....

Hiện mình đang viết 1 chương trình nhỏ, để tìm đường đi (chu trình) Euler và hamilton.
    Mình đã giải quyết xong phần đường đi (chu trình) euler cho đồ thị có hướng, chu trình euler cho đồ thị vô hướng. Còn lại 2 phần là đường đi (chu trình) hamilton và đường đi Euler của đồ thị vô hướng mình chưa biết phải làm thế nào. Search trên google, đọc trên Wiki ,.....mình hiểu được khái niệm của thuật toán quay lui, còn cách áp dụng đối với từng bài toán thì lại là 1 vấn đề. Mình có đọc qua 1 số ví dụ kinh điển như : mã đi tuần, 8 quân hậu, tìm đường đi ra khỏi mê cung,... nhưng cũng không hiểu lắm. Các bạn, hay anh (chị) có học qua về thuật toán quay lui, đã từng áp dụng nó để giải các bài toán về đường đi (chu trình) euler và hamilton có thể hướng dẫn cho mình được không?
    Screenshot giao diện, chương trình rất nhỏ.

À, có 1 lỗi tiếng anh nhỏ, nhưng do lười chụp lại nên mình lấy ảnh cũ đăng lên luôn.
    Last edited by 13520460; 01-06-2014, 00:01.

Sau 1 ngày đêm suy nghĩ thì mình thấy không cần dùng thuật toán quay lui để tìm dường đi, thậm chí không cần dùng đệ quy.
    Và kết quả là mình đã đúng, nhưng mình vẫn cần thêm Test Case nữa để khẳng định giải thuật của mình là đúng với mọi trường hợp.
    Nhưng vậy cũng tạm ổn rồi, admin đóng topic giùm nhé

Comment

Originally posted by 13520460 View Post
      Sau 1 ngày đêm suy nghĩ thì mình thấy không cần dùng thuật toán quay lui để tìm dường đi, thậm chí không cần dùng đệ quy.
      Và kết quả là mình đã đúng, nhưng mình vẫn cần thêm Test Case nữa để khẳng định giải thuật của mình là đúng với mọi trường hợp.
      [ATTACH=CONFIG]13101[/ATTACH]
      Nhưng vậy cũng tạm ổn rồi, admin đóng topic giùm nhé
      Chào em!
      Đầu tiên có lời nhận xét "tuổi trẻ tài cao" ở những khóa sau này, anh xin góp ý như sau:
      - Đi không được thì quay về, đi được nữa thì cứ đi tiếp.
      Last edited by 09520147; 05-06-2014, 20:08.

Comment

LHQC

Collapse
      Working...
      X