Announcement

Collapse
No announcement yet.

Topic dành cho sinh viên đã ra trường chia sẽ kinh nghiệm (phần 1)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Topic dành cho sinh viên đã ra trường chia sẽ kinh nghiệm (phần 1)

Như tít ạ, anh, chị, bạn nào đã ra trường vào chia sẽ kinh nghiệm để sau này khỏi vấp phải,
    Như mình thì lúc trước học hành lang mang, cái nào cũng học, cuối cùng chả học được cái nào cả, cuối cùng ra trường phải mất thời gian ở nhà ôn luyện rồi mới xin được việc.
    Nên kinh nghiệm là mấy em sv còn lơ mơ (cái này chỉ nói 1 số thôi chứ mấy em nào đi làm đừng ném gạch anh/ trường mình nhiều sv pro lắm ko dám múa riều qua mắt thợ đâu :canny::canny thì nên tập trung cái nào thì đi sâu vào cái đó, sau này tìm hiểu cái khác cũng dễ chứ đừng lang mang sau này ra trường khó xin việc lắm. đừng có suy nghĩ sau này đi làm người ta đào tạo lại, qua cái thời đó rồi,

P/s ra trường đi làm gặp anh sv UIT khóa trước , vào làm được ảnh chỉ dạy rất nhiệt tình
    Mấy anh chị nào đi trước truyền thêm lại kinh nghiệm cho mấy em,
    sau này trường nổi tiếng mình cũng được thơm lây :shame::shame:
    em đùa tý
    Last edited by Admin; 11-08-2014, 00:52.

Up em cũng đang cần kinh nghiệm ở khoa CNPM.
    Không biết nên chui vào WP hay AND?
    Designer and Photographer
    Contact me:
    0168 3 909 837 - 0905 39 49 95

Comment

Hi all,

Hiện mình đang làm lập trình viên java cho công ty TMA, đi làm rồi công việc bận rộn nhiều lúc muốn làm 1 cái topic chia sẽ cho các bạn sinh viên về:
      + Định hướng học tập trong trường.
      + Quy trình xin việc và thực tế công việc của ngành công nghệ thông tin ở bên ngoài.
      + Cách viết một cái CV tốt để xin việc.
      + Cách trả lời phỏng vấn.
      + Cách làm quen với công việc khi vào công ty và một số vấn đề liên quan.

Hiện tại thì cộng đồng UIT đã có mặt trong hầu hết những công ty lớn và được đánh giá khá cao, ở công ty mình thì anh e UIT luôn gắn bó giúp đỡ và chia sẻ kinh nghiệm cho nhau, vào công ty mà gặp được UIT là cảm thấy có 1 sự thân thiết nào đó luôn :sogood:

Regards,
      Thong Le
      Cần phải biết rất nhiều để có thể biết nghi ngờ.:salute:

Comment

Originally posted by 08520598 View Post
        Hi all,

Hiện mình đang làm lập trình viên java cho công ty TMA, đi làm rồi công việc bận rộn nhiều lúc muốn làm 1 cái topic chia sẽ cho các bạn sinh viên về:
        + Định hướng học tập trong trường.
        + Quy trình xin việc và thực tế công việc của ngành công nghệ thông tin ở bên ngoài.
        + Cách viết một cái CV tốt để xin việc.
        + Cách trả lời phỏng vấn.
        + Cách làm quen với công việc khi vào công ty và một số vấn đề liên quan.

Hiện tại thì cộng đồng UIT đã có mặt trong hầu hết những công ty lớn và được đánh giá khá cao, ở công ty mình thì anh e UIT luôn gắn bó giúp đỡ và chia sẻ kinh nghiệm cho nhau, vào công ty mà gặp được UIT là cảm thấy có 1 sự thân thiết nào đó luôn :sogood:

Regards,
        Thong Le
        dạ đúng rồi, em đi làm cũng gặp ông anh UIT chắc cùng khóa với anh chỉ bảo tận tình
        hóng ác anh đi làm nhiều rồi vào chia sẻ cho đàn em để danh tiếng trường ngày càng bay xa

Comment

Một topic rất hay, mong là có nhiều anh chị ra trường trước rồi vào chia sẻ, em biết nhiều người học cái này rồi ra làm cái kia,thậm chí chẳng liên quan gì tới IT,
          vì đời không phải lúc nào cũng suôn sẻ như dự định của mình.
          Riêng mình mặc dù đang học KTMT năm 4 nhưng mình ghét code ( code được nhưng không thích chứ ko phải là ko biết), thiết kế vi mạch hoặc nhúng thì chủ yếu dành cho sinh viên giỏi và chăm (thường là top 10 của khoa, kiếm được việc ở 2 ngành này thì bộn tiền )
          Hướng đi hiện tại của mình là kĩ thuật viên + quản trị hệ thống, các kiến thức chuyên môn cần để đi theo cũng chuẩn bị gần đủ rồi, ra trường thế là làm thôi

Comment

Originally posted by 10520044 View Post
            Một topic rất hay, mong là có nhiều anh chị ra trường trước rồi vào chia sẻ, em biết nhiều người học cái này rồi ra làm cái kia,thậm chí chẳng liên quan gì tới IT,
            vì đời không phải lúc nào cũng suôn sẻ như dự định của mình.
            Riêng mình mặc dù đang học KTMT năm 4 nhưng mình ghét code ( code được nhưng không thích chứ ko phải là ko biết), thiết kế vi mạch hoặc nhúng thì chủ yếu dành cho sinh viên giỏi và chăm (thường là top 10 của khoa, kiếm được việc ở 2 ngành này thì bộn tiền )
            Hướng đi hiện tại của mình là kĩ thuật viên + quản trị hệ thống, các kiến thức chuyên môn cần để đi theo cũng chuẩn bị gần đủ rồi, ra trường thế là làm thôi
            Thích những gì mình làm, chứ đừng làm những gì mình thích bạn à

Comment

Originally posted by 09520546 View Post
              Thích những gì mình làm, chứ đừng làm những gì mình thích bạn à
              Chào các em,

Nếu tạo được phong trào liên kết giữa sinh viên đã ra trường và các sinh viên còn đang học như vậy thì tốt quá. Tôi rất ủng hộ và rất vui.

Riêng về ý kiến của bạn Kiệt trên đây tôi thấy rất rất là quan trọng luôn đó. Những gì mình thích chưa chắc mình đã làm được hết. Nhưng nếu mình làm cái gì mình cũng thích thì dù gặp khó khăn mình cũng không dễ nản và vượt qua dễ dàng hơn. Như thế công việc sẽ ổn định hơn, cơ hội thăng tiến cao hơn.

Thân ái,
              Trí Dũng
              Last edited by dungvt; 10-08-2014, 21:37.

Comment

Cho em hỏi trong Ngành KHMT có phần Đồ Họa Chỉnh sửa ảnh phải không ạ ,nếu mình đi theo hướng đó thì có ổn không (hướng này thì k sử dụng nhiều đến phần code hay lập trình),e thấy hướng này còn khá mới
                Ps:Em K9

Comment

Originally posted by dungvt View Post
                  Chào các em,

Nếu tạo được phong trào liên kết giữa sinh viên đã ra trường và các sinh viên còn đang học như vậy thì tốt quá. Tôi rất ủng hộ và rất vui.

Riêng về ý kiến của bạn Kiệt trên đây tôi thấy rất rất là quan trọng luôn đó. Những gì mình thích chưa chắc mình đã làm được hết. Nhưng nếu mình làm cái gì mình cũng thích thì dù gặp khó khăn mình cũng không dễ nản và vượt qua dễ dàng hơn. Như thế công việc sẽ ổn định hơn, cơ hội thăng tiến cao hơn.

Thân ái,
                  Trí Dũng
                  Thực ra đó là một cách để tạm chấp nhận vs cuộc sống hiện tại. Ngắn hạn thì có thể vậy, nhưng dài hạn thì không nên. Còn cơ bản thì em nghĩ vẫn nên nung nấu làm những gì mình thích. Vì cuộc đời không chỉ có mỗi làm kiếm tiền và thăng tiến!
                  Còn nếu chưa biết mình thích gì thì thích những gì mình làm, rồi có khi mình sẽ tìm ra những gì mình thích!
                  Tôi đã chọn và tôi sẽ đi bằng mọi cách.

Comment

Em chưa ra được trường nhưng cũng xin chia sẻ một số ý kiến cá nhân của em xíu.

-- Mới ra trường chưa cần làm ở công ty lương cao, nhưng phải đủ sống và phải là nơi trình độ, kỹ năng của mình có cơ hội được thăng tiến nhất. (Tất nhiên lương cao thì càng tốt, vì áp lực càng cao thì càng trưởng thành hơn, nhưng hơi thấp xíu cũng đừng nên nản quá).
                    -- Có thể đi làm 1,2 năm rồi đi học lên master để nghiên cứu chuyên sâu, tạo ra những sản phẩm chất lượng, có hàm lượng trí tuệ trong đó cao hơn. Đi học để nghiên cứu, học hỏi chứ không phải chỉ là để lấy cái bằng.
                    -- Cuối năm 3 có thể bắt đầu xin đi làm. Có thể tham khảo các anh chị đi trước để xem có công ty nào có thể tuyển theo hướng mình thích, còn nếu chưa biết hướng mình thích thì có thể xin vào làm ở một công ty nào đó. Làm dần rồi có khi biết cái mình thích.
                    -- Có thể tìm hiểu điều kiện học master một số trường bên nước ngoài, để đầu tư chuẩn bị trước. Hôm bữa có 1 đồng nghiệp Đức có chia sẻ cho mình một số trang có thể kiếm học master ở Đức với mức học phí không cao lắm. Ví dụ như:
                    https://www.daad.de/deutschland/stud...tudiengang/en/
                    https://www.daad.de/deutschland/stud...l-programs/en/
                    -- Đi làm thì nên vào thành phố sống, nên đầu tư 1 con xe để tiện cho việc đi lại, networking hoặc đi các buổi meetup mà mình quan tâm.
                    -- Nếu có thế mạnh về tiếng anh thì nên xin vào công ty nào có thể sử dụng tiếng anh, vì xin vào công ty việt thì làm lâu dễ lụt nghề tiếng anh của mình.
                    -- Làm một thời gian mà cảm thấy vision của công ty không hợp thì nên xin nghỉ.
                    -- Nên đầu tư các môn có ích cho khi đi làm. Ai làm bên Android thì nên có sản phẩm chất lượng up lên Store.
                    -- Nên suy nghĩ về việc có nên làm lâu dài cho công ty về Outsourcing hay không? Vì cơ bản làm cho công ty đó là đang đi làm thuê cho chủ làm thuê.

P/s: Sẽ bổ sung khi có thêm chia sẻ.

Comment

Originally posted by 14520781 View Post
                      Cho em hỏi trong Ngành KHMT có phần Đồ Họa Chỉnh sửa ảnh phải không ạ ,nếu mình đi theo hướng đó thì có ổn không (hướng này thì k sử dụng nhiều đến phần code hay lập trình),e thấy hướng này còn khá mới
                      Ps:Em K9
                      Hướng đó là nghiên cứu thuật toán về xử lý ảnh chứ không phải là về đồ họa chỉnh sửa ảnh. Nếu em muốn đi theo hướng designer thì phải tự học chứ trường không có dạy mảng này.

Comment

Thiết nghĩ topic này nếu được thì nên chia sẻ cho các cựu sinh viên biết. Theo em được biết là cựu sinh viên đang có 1 cái group trên facebook và trên email. Nếu được thì để nhiều anh vào chia sẻ thì sẽ có cái nhìn nhiều chiều hơn!
                        Cái này em nghĩ chắc thầy [MENTION=12238]toannv[/MENTION] hoặc các anh cựu sinh viên làm được.

Comment

Originally posted by 07520182 View Post
                          Hướng đó là nghiên cứu thuật toán về xử lý ảnh chứ không phải là về đồ họa chỉnh sửa ảnh. Nếu em muốn đi theo hướng designer thì phải tự học chứ trường không có dạy mảng này.
                          Làm nghe đọc tên là Đồ hạo Chình sửa ảnh cứ tưởng là làm chuyên về design luôn chứ @@

Comment

Anh Chị nào học ngành KHMT có thể phân tích kĩ hơn về hướng đi và cơ hội việc làm (năm 3,4) và sau khi ra trường không ạ.Em tham khảo thông tin thì ngành KHMT dạy một cách bao quát chứ không tập trung vào 1 lĩnh vực chính và thấy học xong thì chủ yếu là làm nghiên cứu,vậy có xa vời quá k

Comment

Originally posted by 14520781 View Post
                              Anh Chị nào học ngành KHMT có thể phân tích kĩ hơn về hướng đi và cơ hội việc làm (năm 3,4) và sau khi ra trường không ạ.Em tham khảo thông tin thì ngành KHMT dạy một cách bao quát chứ không tập trung vào 1 lĩnh vực chính và thấy học xong thì chủ yếu là làm nghiên cứu,vậy có xa vời quá k
                              Có :byebye: rất xa vời. Nhưng không chỉ riêng gì KHMT, khoa nào cũng vậy hết. Nếu em trông chờ vào việc đem kiến thức học được ở trường để đi làm sau này thì sẽ rất khó đó :funny:

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X