Announcement

Collapse
No announcement yet.

Một vài bài toán nhỏ :D

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Bạn Tuấn ơi, mình không nhớ khái niệm đoạn con và dãy con (nói thật mọi người đừng hiểu nhầm), bạn giải thích giúp mình với, mình đọc mãi bài của hai bạn mà không hiểu gì hết, hic, gà quá. Nhìn vô giải thích thấy toàn tiếng Anh không, lùng bùng cả đầu .

(Xin lỗi trước vì câu hỏi hơi ngoài lề, nhưng tại đọc mãi không hiểu nên hỏi lại :">, mọi người thông cảm).

Comment

Vâng trả lời bạn là tôi không post 1 câu tiếng anh khó hiểu nào.
      Đoạn con của dãy a bắt đầu từ i độ dài l là dãy{ai, ai+1,... ai+l-1}
      còn đoạn con l phần tử của dãy a là dãy thu được bằng cách bỏ n - l phần tử nào đó của dãy ban đầu(n là số phần tử ban đầu).
      Cái này không phải định nghĩa. Nhưng chắc với MSV 07520118 không khó để bạn hiểu.
      Đây là bài post cuối cùng của tôi trong topic này.
      Last edited by 11520676; 17-01-2012, 23:21.

Comment

Originally posted by 11520676 View Post
        Đoạn con của dãy a bắt đầu từ i độ dài l là dãy{ai, ai+1,... ai+l-1}
        còn đoạn con l phần tử của dãy a là dãy thu được bằng cách bỏ n - l phần tử nào đó của dãy ban đầu(n là số phần tử ban đầu).
        À, chắc tại thấy tiếng Anh nhiều quá nên mình đọc nhầm, xin lỗi bạn, hic.

Mình không hiểu lắm, thấy bạn bảo đoạn con == subsequence, có google thử, nó ra cái này: http://en.wikipedia.org/wiki/Subsequence, đọc không hiểu lắm, bạn giải thích hộ mình được không?

Hic hic, xin lỗi, mình hơi gà, bạn thông cảm, học hết cơm hết gạo mà có mấy cái khái niệm mãi không hiểu .

Comment

- Bạn bắt bẻ tôi đoạn con, dãy con trong mấy bài viết?
          =)) Buồn cười
          Hồi nãy bảo là "Nói thêm điều làm tôi khó chịu vì đoạn con, dãy con mà giải thích 2, 3 lần bạn vẫn cố tình không hiểu.", bây giờ lại hỏi câu "Bạn bắt bẻ tôi đoạn con, dãy con trong mấy bài viết". Tôi bắt bẻ trong 2 ~ 3 bài đấy. Bạn sỉ vả người khác bằng mấy bài viết thế nhỉ ?

- (b2 b1 b3) = (2, 1, 2) có phải là hoán vị của (b1 b2 b3) = (1, 2, 2) không? Tôi đã ghi rõ ràng ở ngay trong câu trích dẫn.
          À được rồi. Có 2 ý hiểu đề khác nhau, cách hiểu của bạn nghe cũng hợp lý, tuy nhiên code đúng sai mới là quan trọng ^_^ Có thể tôi sai chăng, cái này chưa biết được, mà hiện tại tôi không code được nên tôi sẽ submit thẳng lên spoj sau. Nếu bạn không chờ được thì cứ sub trước đi để tôi đỡ mất công

- Làm tốt hơn là cái phần in đậm mà bạn trích dẫn đó.
          O(n^2) tốt hơn O(n) ư ? Chuyện mới nghe O_o

- Bài 1 chỉ yêu cầu đến cái bạn gọi là brute force. Thế thì có gọi là khó không? Còn có thêm quy hoạch động thì ai đề xuất đầu tiên? Ai lôi bài tập Olympic vào đánh đố mọi người?
          Thế ai lôi tham lam ra trước nhỉ ? O_o

Prefix sum, what is it ?
          Wiki English luôn ^_^

Nhưng chắc với MSV 07520118 không khó để bạn hiểu.
          Bạn nên nhớ 1 điều rằng có những người đặt chân vào trường và không học thuật toán. Trong 2 năm đầu rất ít thuật toán bá đạo tới mức nào là tham lam, nào là cặp ghép, nhưng tôi đảm bảo với bạn: trong vòng 1.5 ngày bạn không thể (hoặc rất cố gắng) để code 1 soft ngon lành cành đào (các pro CNPM), hay bạn không giỏi cấu hình mạng, không thể quản trị mạng, không thể hack bất kỳ web nào
          (MMT), hay cài đặt tối ưu tới mức cộng trừ nhân chia 1 phép tính trên số nguyên có tốc độ bằng với xử lý số thực (KTMT), hay bạn không thể ...... vào ngân hàng làm việc (HTTT) ). Bạn chỉ có thể bá đạo khu KHMT thôi, nhưng bạn có chắc bạn dám làm được 1 chương trình nhận dạng chữ viết ? Bạn có chắc làm được chương trình nhận dạng hành động ? Bạn có thể xử lý ngôn ngữ như Siri ? Với kiến thức hiện nay và tầm 2 năm nữa, bạn chỉ bá đạo được khu vực Olympic thuật toán mà thôi (Olympic mã nguồn mở bạn cũng khôngcó cửa đâu). Nên biết chỗ của bạn, của người khác, ngồi xuống và bớt cho rằng ai cũng phải hiểu bạn đi. Tại sao không thêm ví dụ:
          7 8 9 6 2 3 5 4 1 2 là 1 dãy
          9 6 2 3 5 là đoạn con của dãy bên trên ?
          Đọc lại các sách và xem thử có sách nào không có ví dụ đằng sau các phát biểu hay không

Khuyên bạn nên coi lại cách tranh luận của mình. Muốn phản bác thì ít ra cũng chắc chắn mình hiểu ng ta muốn nói gì trước.
          Xem bạn đã dùng những từ ngữ gì ha:
          Originally posted by 07520004 View Post
          Anh học lâu rồi nhớ mãi không ra được, có lẽ tết nhất rảnh rỗi cần xem lại một tí, em nhắc hộ anh xem mấy khái niệm này định nghĩa ở sách nào, chương mấy, bài nào vậy em?
          Giải tích 11 chương trình cũ.
          Nếu không học thì học mảng các thầy cũng chỉ cho. Nếu chưa học mảng thì đừng làm bài này.
          PS: Từ giờ mình không trả lời các câu hỏi nằm ngoài chủ đề topic thế này.
          Bạn dùng từ ngữ thế nào, tôi dùng từ ngữ thế ấy. ở #14 (trước khi bạn post cái comment như thế), tôi sử dụng từ ngữ rất nhã nhặn với bạn. Đừng nói là bạn cho rằng K2 mà chưa học mảng thì tôi thấy buồn cười lắm đấy.

Đây là bài post cuối cùng của tôi trong topic này.
          Đừng cư xử như 1 đứa trẻ.
          Last edited by 09520019; 18-01-2012, 00:43.
          Khoảng cách giữa bạn và ước mơ của bạn là bao xa ?

Comment

07520118
            -> thằng này đi thi olympic mà xạo hả mạy! Các bạn chém em nó dữ quá, post bài lên thảo luận theo hướng tích cực thôi, hết bắt bẽ lại vạch chỗ này khích chỗ kia. Thằng nào ngon ra đây tay đôi câu này:
            - Có 2 chiếc xe ô tô cùng chạy song song trên đoạn đường dài 15km, vận tốc 2 xe ngang nhau 90km/h. Phía sau, 2 xe cùng kéo một vật nặng 1,5 tấn. Sau đó nữa, 20 chiếc xe cảnh sát chạy với vận tốc 100km/h. Trên đoạn đường đó, cứ cách 5km lại có 1 dốc cong dài 1km. Tính phương án tốt nhất để 2 xe qua khỏi đoạn đường đó mà không bị bắt. Biết bề ngang đoạn đường chỉ vừa đủ cho 3 xe chạy song song.
            - Giải thích một chút: bài này nhìn sơ qua cứ tưởng tính toán đơn thuần, nhưng thực tế sử dụng thuật toán "chia để trị". Gợi ý rồi đó. Ai rảnh rỗi thử viết chương trình mô phỏng xem.

Comment

Originally posted by 07520350 View Post
              Gợi ý rồi đó. Ai rảnh rỗi thử viết chương trình mô phỏng xem.
              Sao anh ra đề giống thầy Đăng thế ^_^, ra đề là phải có chương trình mô phỏng ^_^

Originally posted by 07520350 View Post
              - Có 2 chiếc xe ô tô cùng chạy song song trên đoạn đường dài 15km, vận tốc 2 xe ngang nhau 90km/h. Phía sau, 2 xe cùng kéo một vật nặng 1,5 tấn. Sau đó nữa, 20 chiếc xe cảnh sát chạy với vận tốc 100km/h. Trên đoạn đường đó, cứ cách 5km lại có 1 dốc cong dài 1km. Tính phương án tốt nhất để 2 xe qua khỏi đoạn đường đó mà không bị bắt. Biết bề ngang đoạn đường chỉ vừa đủ cho 3 xe chạy song song.
              "Sau đó nữa, 20 chiếc xe cảnh sát chạy với vận tốc 100km/h." ==> Sau đó là bao xa vậy anh ?
              Dốc cong dài 1km => ý anh là leo dốc thì vận tốc bị giảm hả hay có ràng buộc gì khác không anh ? (Ví dụ lên dốc phải làm gì đó, xuống dốc phải làm gì đó O_o, chẳng hạn như bị đứt dây).
              Vì xe chứa trọng lượng khá lớn (15 tấn), nên độ trễ của việc tăng/giảm tốc là bao lâu ? Hay giả sử vận tốc sẽ tăng ngay lập tức ?
              Trong trường hợp có độ trễ đi, thì khoảng cách giữa xe và vật nặng là bao xa ?
              Last edited by 09520019; 18-01-2012, 05:43.
              Khoảng cách giữa bạn và ước mơ của bạn là bao xa ?

Comment

LHQC

Collapse
              Working...
              X