Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về vấn đề học phí ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi về vấn đề học phí ?

Em dự định sẽ thi vào trường nhưng còn băn khoăn về vấn đề học phí mong các UIT-er cho em biết chi tiết về khoản học phí

Học phí của trường đóng theo hệ thống tín chỉ. Hiện tại là: 120.000đ/1 tín chỉ.
    Một học kì bạn học t ừ 15-25 tc. .

Comment

Originally posted by 09520536 View Post
      Học phí của trường đóng theo hệ thống tín chỉ. Hiện tại là: 120.000đ/1 tín chỉ.
      Một học kì bạn học t ừ 15-25 tc. .
      Học phí cao nhỉ ?? mình đang định thi vào UIT mà nhìn học phí này thấy cao quá !
      Các năm trước các trường ĐH ở HN khoảng 40 >70k/1 tc thôi à !
      RS => Restart : Một sự khởi đầu mới !

Comment

Originally posted by rs_36™ View Post
        Học phí cao nhỉ ?? mình đang định thi vào UIT mà nhìn học phí này thấy cao quá !
        Trường yêu cầu 150 tín chỉ để đủ điều kiện tốt nghiệp, tính ra trung bình một học kỳ em sẽ đóng khoảng 2 triệu đồng học phí và tối đa không được quá 3 triệu đồng. Tôi không biết tình hình học phí của các trường ở Hà Nội nhưng tôi nghĩ so sánh trực tiếp học phí giữa hai miền như thế sẽ có nhiều bất cập. Học phí nhà nước quy định khác nhau tùy theo nhóm ngành - một số ngành cụ thể còn được trợ cấp học phí. Hình thức đào tạo, hệ đào tạo, bậc đào tạo khác nhau cũng dẫn đến học phí khác nhau. Các trường đại học thường có rất nhiều bậc học và hệ đào tạo khác nhau chứ không phải chỉ có đại học. Em nên tìm hiểu thật kỹ về vấn đề này.

Comment

Hiện tại chưa nghe trường nào có mức này ở miền nam cả.
          Ngay cả những trường kinh tế, nông lâm

Comment

Bạn cũng không nên so sánh học phí mấy năm trước với năm nay như vậy. Vì bây giờ chỉ cần vài ngày là mọi thứ đã có thể thay đổi. Theo mình thì UIT học phí như vậy là tương đối rồi
            ĐỪng băn khoăn nhiều về vấn đề học phí, có nhiều vấn đề để bạn đáng tìm hiểu hơn đó là vấn đề chất lượng dạy học như thế nào, cơ sở vật chất ra sao... Khi mà mọi thứ đó tốt thì dù cho số tiền có hơi cao 1 tí thì cũng không sao
            Last edited by 11520473; 26-02-2012, 02:38.

Comment

mức học phí đó cách nay khoảng 3 - 4 năm gì đó rồi! giờ có thể vẫn còn trước giữ mức học phí đó nhưng bù lại mức học phí học cải thiện, học lại lại cao hơn rất rất nhiều! lên ĐH không học lại không phải sinh viên =))
              -----------------------------
              Mai Văn Khải
              Software Engineering, University Information of Technology
              a07d26eb5cbc98f77b36a461eb629456

Comment

Àh thì nói chung là nhìn thấy ở mức hơi cao thế nên mình thấy không biết về cơ sở vật chất và đào tạo như thế nào,có phù hợp hay không thôi chứ thật ra tiền học phí bố mẹ cho chứ mình đâu có kiếm ra được đâu mà phải suy nghĩ nhiều ! (Trước khi lựa chọn trường để học phải tìm hiểu thật kỹ mà
                Chắc chắn năm tới mình vẫn sẽ thi vào uit rồi!
                Tks all !

Comment

Originally posted by truonganpn View Post
                  Trường yêu cầu 150 tín chỉ để đủ điều kiện tốt nghiệp, tính ra trung bình một học kỳ em sẽ đóng khoảng 2 triệu đồng học phí và tối đa không được quá 3 triệu đồng. Tôi không biết tình hình học phí của các trường ở Hà Nội nhưng tôi nghĩ so sánh trực tiếp học phí giữa hai miền như thế sẽ có nhiều bất cập. Học phí nhà nước quy định khác nhau tùy theo nhóm ngành - một số ngành cụ thể còn được trợ cấp học phí. Hình thức đào tạo, hệ đào tạo, bậc đào tạo khác nhau cũng dẫn đến học phí khác nhau. Các trường đại học thường có rất nhiều bậc học và hệ đào tạo khác nhau chứ không phải chỉ có đại học. Em nên tìm hiểu thật kỹ về vấn đề này.
                  À thưa thầy cho em hỏi 1 câu ạ ! nếu như thầy nói thì 1 kỳ e có thể đăng ký học tối đa là 25tc kể cả các năm đầu học đại cương ạ ?
                  Và như thế nếu như mỗi kỳ e đăng ký 25tc và đều qua hết thì e có thể tốt nghiệp trong 3 năm ?
                  Hay là theo như quy định thì chỉ có thể tốt nghiệp trước 1 kỳ thôi ạ ???

Comment

À thưa thầy cho em hỏi 1 câu ạ ! nếu như thầy nói thì 1 kỳ e có thể đăng ký học tối đa là 25tc kể cả các năm đầu học đại cương ạ ?
                    Và như thế nếu như mỗi kỳ e đăng ký 25tc và đều qua hết thì e có thể tốt nghiệp trong 3 năm ?
                    Hay là theo như quy định thì chỉ có thể tốt nghiệp trước 1 kỳ thôi ạ ???
                    Về lý thuyết thì học chế tín chỉ cho phép em có thể học hết chương trình trong 3 năm.

Nhưng trên thực tế còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố. Ví dụ như có lúc em còn thiếu một vài môn nào đó mà chẳng sinh viên nào muốn học môn đó chung với em cả thì trường không thể mở lớp chỉ dạy mỗi một mình em được và em sẽ phải chờ.

Em có thể đăng ký học dồn môn để tới năm cuối thảnh thơi đi làm thêm hay làm khóa luận chẳng hạn, nhưng theo kinh nghiệm của tôi thì hầu hết sinh viên nào cố gắng học vượt đều kết thúc bằng việc... "đăng ký học lại cải thiện điểm".

Comment

LHQC

Collapse
                    Working...
                    X