Announcement

Collapse
No announcement yet.

Anh chị Tư vấn giúp em chọn ngành

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ina View Post
    Mình học UEL năm 2 rồi, nếu giờ thi lại thì ôn có kịp ko nhỉ... ko nhớ gì cả... chỉ ôn trong 4 tháng liệu có thi nổi ko?
    Mình thấy hình như mấy ngành của UIT cứ tựa tựa nhau... khó xác định đc ngành nào phù hợp với mình quá...
    Thì bản chất là ngành nào cũng vậy mà. Chỉ khi tốt nghiệp rồi mới đủ kiến thức để thấm thía tụi nó thực sự khác nhau thế nào

Comment

Mình học UEL năm 2 rồi, nếu giờ thi lại thì ôn có kịp ko nhỉ... ko nhớ gì cả... chỉ ôn trong 4 tháng liệu có thi nổi ko?
      Mình thấy hình như mấy ngành của UIT cứ tựa tựa nhau... khó xác định đc ngành nào phù hợp với mình quá...
      5 khoa 5 nhiệm vụ khác nhau, sau mà "tựa tựa" nhau được. Rất rõ ràng và khó nhầm lẫn. Bạn nên tìm hiểu kỹ hơn về UIT!

Comment

thật sự thì ranh giới giữa các ngành rất khó phân định! chỉ có học thì mới biết!
        nếu bạn thích lập trình thì ngành nào ra trường cũng lập trình được! nhưng mỗi ngành có hướng đi riêng của mình!
        _ Khoa Học Máy Tính : nghiêng về thuật toán, trí tuệ nhân tạo, nhiên cứu
        _ Công Nghệ Phần Mềm : thì làm game, application, web, mobile
        _ Hệ Thống Thông Tin : thì làm application, web. nhưng HTTT chuyên về các hệ CSDL, nghiên cứu xâu về phân tích-thiết kế hệ thống
        _ Mạng máy tình và truyền thông : lập trình mạng, mobile, thiên về internet
        _ Kỹ thuật máy tính : lập trình cho thiết bị điện tử, thiết kế vi mạch, mạch thiết bị,..
        đó là ý kiến chủ quan của mình. các bạn tham khảo nha!
        --------(^!^)-------
        HTTT04
        Nguyễn Vũ Phong
        Eroshaly@gmail.com
        Phong.nguyen@sv.uit.edu.vn
        Eros_lthcbd_ct2007@yahoo.com.vn
        Nick : Eroshaly
        facebook : Pong Pi

Comment

Đừng để những do dự làm mất đi một phút quý giá.........4 tháng em nghĩ phải nỗ lực. cái chính là thi lại vì gì?và cái giá phải trả như thế nào..., bản thân có thể đầu tư hết mình và chiến đấu liên tục không.......đàn em nghĩ thế

Comment

Thế thì cứ Công nghệ phần mềm với Hệ thống thông tin mà lựa. Có kiến thức về kinh tế là quá tuyệt vời
            Bùm, Maria Ozawa Bin Laden, chuyên gia cưa bom hàng đầu Việt Nam
            ...

Comment

Originally posted by 08520195 View Post
              Thế thì cứ Công nghệ phần mềm với Hệ thống thông tin mà lựa. Có kiến thức về kinh tế là quá tuyệt vời
              Ko có khiếu kinh tế nên mình mới tính thi lại đấy chứ...
              Mà xem ra UIT thì cũng phải học môn kinh tế...

Comment

Ko có khiếu kinh tế nên mình mới tính thi lại đấy chứ...
                Mà xem ra UIT thì cũng phải học môn kinh tế...
                Có duy nhất 1 môn là Quản Trị doanh nghiệp (mà hình như khóa dưới bỏ rồi)... nhưng mà học CNTT có kiến thức kinh tế là một lợi thế, đặc biệt là nếu đi theo HTTT
                Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
                Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Originally posted by 08520229 View Post
                  Có duy nhất 1 môn là Quản Trị doanh nghiệp (mà hình như khóa dưới bỏ rồi)... nhưng mà học CNTT có kiến thức kinh tế là một lợi thế, đặc biệt là nếu đi theo HTTT
                  Có thể cụ thể hơn ko? Mình còn mơ hồ về IT lắm. Nếu đc, ban có thể cho mình list các môn học của UIT để mình tham khảo ko?

Comment

Có thể cụ thể hơn ko? Mình còn mơ hồ về IT lắm. Nếu đc, ban có thể cho mình list các môn học của UIT để mình tham khảo ko?
                    trời, mơ hồ về IT sao lại thi IT . Mình học KTMT nên nếu bạn thi vào HTTT hay CNPM thì cũng không chính xác lắm nhưng những môn căn bản là:

Tin học đại cương
                    Cấu trúc dữ liệu và giải thuật
                    Toán cao cấp
                    Hệ điều hành
                    Kiến trúc máy tính
                    Vật Lý đại cương
                    Quản trị doanh nghiệp (môn này hình như bỏ rồi)

Nói chung là khi học bạn sẽ chỉ học thiên về kĩ thuật, nhưng khi đi làm chủ yếu là làm cho các công ty làm bên kinh tế. Ví dụ như bạn làm về xây dựng /quản trị hệ thống cho Ngân Hàng... thì kiến thức tài chính ngân hàng sẽ giúp ích bạn khá nhiều. Còn nếu giỏi hơn, bạn làm sếp thì hiển nhiên là cần kiến thức kinh tế, quản trị nhân lực

Comment

Originally posted by 08520257 View Post
                      Em thủw suy nghĩ hướng kỹ thuật máy tính xem. Ngành này chuyên về phần cứng. Được học lập trình Nhúng, thiết kế vi mạch. Tuy hơi khó tí nhưng nếu ra trường tìm được việc làm là lương rất cao.
                      có thật ko đấy! bác làm em phấn khởi quá!
                      Khi đã chọn công việc hay cái nghề cho mình thì nên đầu tư nhiều công sức cho nó thì sẽ thấy nó có nhiều cái hay để kiếm ra tiền lắm.Rồi cái quan trọng là có sức hay kiên trì mà làm không thôi! Đừng đứng núi này trông núi nọ thì phí hoài thời gian và tuổi trẻ thôi!

Comment

Originally posted by 11520034 View Post
                        có thật ko đấy! bác làm em phấn khởi quá!
                        Bác ấy không nói quá đâu vì các công ty vô trường ta tuyển về kỹ thuật máy tính cũng không phải là ít, nhưng rõ ràng là người ta tuyển bên lập trình nhiều hơn.

Comment

Originally posted by 08520348 View Post
                          Bác ấy không nói quá đâu vì các công ty vô trường ta tuyển về kỹ thuật máy tính cũng không phải là ít, nhưng rõ ràng là người ta tuyển bên lập trình nhiều hơn.
                          Đừng nói bừa nha đồng chí ... Chỉ tiêu tuyển dụng của các công ty làm bên hardware (Renesas, SDS) bao giờ cũng tuyển hard nhiều hơn soft đó nha. Hệ thống nhúng và làm fabless đang được VN đầu tư phát triển.

Còn luyện lương cao thì đúng, lượn qua một vòng thì mình nhận thấy mặt bằng lương của KTMT có phần nhỉnh hơn (chỉ xét lương khởi điểm thì có nhỉnh hơn một ít -- còn sau đó thì phụ thuộc vào bản thân) - dĩ nhiên lương cao hơn thì học cũng cực hơn, nhưng mà không đến nỗi là không thể học được .

Comment

LHQC

Collapse
                          Working...
                          X