Announcement

Collapse
No announcement yet.

Các thầy cho em hỏi tí ạ !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Các thầy cho em hỏi tí ạ !

Thưa các thầy,e năm nay thi lại vào UIT,mà thấy trong SGK trình bày 1 số điểm khác với những năm trước em học như là tan thay cho tag , log thay cho lg ( loga cơ số 10 đấy ạ ).Vậy nếu e trình bày bài làm vẫn theo những cách viết cũ thì có được chấp nhận hay buộc phải viết theo cách mới ạ ? (Vì đây là theo thói quen nên hơi khó thay đổi ) !
    E cảm ơn nhiều !
    RS => Restart : Một sự khởi đầu mới !

Originally posted by rs_36™ View Post
    Thưa các thầy,e năm nay thi lại vào UIT,mà thấy trong SGK trình bày 1 số điểm khác với những năm trước em học như là tan thay cho tag , log thay cho lg ( loga cơ số 10 đấy ạ ).Vậy nếu e trình bày bài làm vẫn theo những cách viết cũ thì có được chấp nhận hay buộc phải viết theo cách mới ạ ? (Vì đây là theo thói quen nên hơi khó thay đổi ) !
    E cảm ơn nhiều !
    cái này bộ giáo dục đa thay đổi từ lâu rùi mà bạn, mình nhớ là 2006 hay 2007 gì đó
    Hãy là chính mình!

Comment

Mình không phải là người chấm. Nhưng theo đúng quy định của các kì thi toán trước đây mình thi, thì người ta chỉ chấp nhận những kí hiệu toán học theo chuẩn mới như tan, log, v.v...
      Người chấm có thể không tính điểm cho bạn câu đó. Nhưng đây là lỗi nhỏ, vẫn có thể bỏ qua !
      Theo ý kiến mình, bạn nên theo kí hiệu chuẩn để khỏi mất điểm oan nha bạn. Hẹn gặp lại bạn năm sau ở UIT
      Last edited by 10520100; 10-03-2012, 10:29.
      nguyendauit@gmail.com

Comment

Môn hóa học trong sách giáo khoa liệu có đủ thi đh ko nhỉ ?

Comment

Originally posted by ChiPFirE View Post
          Toán, lý, hoá: nội dung chỉ cần trong SGK của bộ là đủ để trên điểm sàn rồi.

Muốn pass những trường có điểm cao hơn sàn kha khá >20 thì kiếm thêm mấy cuốn của ĐHQG để luyện.

P.S hồi đó lý, hoá mình chỉ học trong SGK mà cũng pass đó thôi.
          Ta đã trở lại . :choler:

Comment

chắc chắn là không, trừ khi bạn là thiên tài
            ps: còn tùy mức điểm nữa chứ (không biết tn là đủ)

Comment

Originally posted by 10520253 View Post
              chắc chắn là không, trừ khi bạn là thiên tài
              ps: còn tùy mức điểm nữa chứ (không biết tn là đủ)
              Mình là người dốt, không phải thiên tài mà cũng pass đó thôi.

P.S Dốt đặt Hoá từ nhỏ.

Comment

Originally posted by 09520109 View Post
                cái này bộ giáo dục đa thay đổi từ lâu rùi mà bạn, mình nhớ là 2006 hay 2007 gì đó
                Mình tốt nghiệp 2007 mà

Comment

Originally posted by 10520100 View Post
                  Mình không phải là người chấm. Nhưng theo đúng quy định của các kì thi toán trước đây mình thi, thì người ta chỉ chấp nhận những kí hiệu toán học theo chuẩn mới như tan, log, v.v...
                  Người chấm có thể không tính điểm cho bạn câu đó. Nhưng đây là lỗi nhỏ, vẫn có thể bỏ qua !
                  Theo ý kiến mình, bạn nên theo kí hiệu chuẩn để khỏi mất điểm oan nha bạn. Hẹn gặp lại bạn năm sau ở UIT
                  Tks bạn ! thay đổi 1 thói quen là hơi khó Nhưng chắc kiểu này phải thay đổi quá

Comment

Originally posted by 08520270 View Post
                    Mình là người dốt, không phải thiên tài mà cũng pass đó thôi.

P.S Dốt đặt Hoá từ nhỏ.
                    Thấy cái tên anh là đủ sợ rùi ( E đùa chút )
                    Kiến thức trong sách giáo khoa thật ra là đủ rồi ( Nếu học đủ, còn chưa tính đến việc cày nát sách )
                    Thật ra đi thi đại học cũng cần một chút may mắn ( Để câu nào bí quá hoặc không đủ thời gian oánh lụi đó mà )
                    Hồi đó đi thi có nhìu câu đoán được cả đáp án mới ghê ( Tại làm mấy đề thi thử thấy mấy con số nó đặc biệt và giống giống, bức quá đánh luôn, ai ngờ đúng )
                    Mà tốt nhất là ráng cày nát quyển sách SGK, không nên ỉ lại nhìu quá vào số phận. Đậu hay không là do mình chứ không phải là mình không duyên với UIT.
                    ( Ước gì hùi đó mình không có duyên )

Comment

Originally posted by rs_36™ View Post
                      Mình tốt nghiệp 2007 mà
                      là năm đổi sách đó bạn. Năm cuối cùng dùng sách cũ tốt nghiệp năm 2008, thế hệ đầu tiên dùng sách mới là tốt nghiệp năm 2009

Originally posted by 11520132 View Post
                      Kiến thức trong sách giáo khoa thật ra là đủ rồi ( Nếu học đủ, còn chưa tính đến việc cày nát sách )
                      Thật ra đi thi đại học cũng cần một chút may mắn ( Để câu nào bí quá hoặc không đủ thời gian oánh lụi đó mà )
                      Hồi đó đi thi có nhìu câu đoán được cả đáp án mới ghê ( Tại làm mấy đề thi thử thấy mấy con số nó đặc biệt và giống giống, bức quá đánh luôn, ai ngờ đúng )
                      Mà tốt nhất là ráng cày nát quyển sách SGK, không nên ỉ lại nhìu quá vào số phận. Đậu hay không là do mình chứ không phải là mình không duyên với UIT.
                      ( Ước gì hùi đó mình không có duyên )
                      Thật ra hồi đó còn 1 cuốn sách nữa khi đi thi mình có xem qua, sách của bộ và nó giống SGK tóm tắt, nội dung thì y chang SGK nhưng tóm tắt lại, chứa các sườn trình bày bài, vì đi thi quan trọng ở khâu trình bày nữa. Ví dụ vẽ đồ thị hàm số thì ko phải khơi khơi mà vẽ, mà phải vẽ bảng đạo hàm, xét tính biến thiên,....
                      Toán từ lớp 1 => Lớp 12
                      Hóa từ lớp 10 => lớp 12
                      Lý chỉ cần lớp 12 )
                      Last edited by 09520019; 10-03-2012, 12:02.
                      Khoảng cách giữa bạn và ước mơ của bạn là bao xa ?

Comment

Nếu hỏi kiến thức trong SGK đủ hay không là chưa rõ ràng lắm. Thực tế thì SGK dạy cho ta biết lý thuyết về cái này, cái kia, cái nọ để ta nắm được nền tẳng cơ bản và những cái cần thiết khi giải quyết bài tập. Các thầy cô (học bên ngoài) sẽ dạy cho ta thêm 1 số chiêu để ta áp dụng thi tốt hơn, mà thực tế thì các chiêu đó cũng từ kiến thức nền tảng của SGK mà ra thôi (dạng như tỉnh lược và rút gọn bớt 1 số công thức...). Cái chình là để đi thi đại học được thì bạn cần nắm được các công thức trên với nền tảng là SGK, mà trong SGK thì khá ít bài tập, muốn làm rộng rãi và nâng cao hơn thì bạn phải đọc thêm sách bên ngoài thôi.
                        Nếu mục tiêu của bạn chỉ là trên điểm sàn thì kiến thức SGK là đủ, vì từ đó bạn có thể suy luận làm được 1 lượng bài tương đối với nhiều phép biến đổi (hơi mất thời gian tí).
                        Nhưng nếu mục tiêu của bạn là các trường có điểm tương đối cao (trên 20 điểm chẳng hạn) thì bạn phải đọc rất nhiều kiến thức bên ngoài, nắm nhiều vấn đề để xử lý với thời gian càng ngắn càng tốt (dĩ nhiên là phải đảm bảo sự chính xác nữa, nhanh mà ẩu thì cũng đi bụi thôi) để làm được càng nhiều bài càng tốt.

PS: để thi vào được trường này thì khuyến khích bạn nên đọc thêm tí sách bên ngoài là đẹp.

Comment

Ý em hỏi "đủ" ở đây là có đủ dc 6đ ko ?
                          Em nhắm hóa ít điểm thôi vì ko còn nhiều time ôn tập.
                          Lấy Lý và Toán bù vào điểm hóa

Comment

Lý, Hoá: thuộc đến mức có thể viết lại được 3 cuốn 10, 11, 12 (công thức thôi, không phải lý thuyết) và áp dụng vào bài tập (đơn giản) một cách nhanh chóng dễ dàng. => Chắc chắn >=6 cả 2 môn.

Toán: môn này mình dốt nên làm đối phó, cũng >=5

Vậy là được >=17 điểm đủ để pass rồi đó.

Comment

Ý em hỏi "đủ" ở đây là có đủ dc 6đ ko ?
                              Em nhắm hóa ít điểm thôi vì ko còn nhiều time ôn tập.
                              Lấy Lý và Toán bù vào điểm hóa
                              chiến lược của mình ngày xưa đi thi... ngày đó hóa có 5d à . Nhưng mà theo kinh nghiệm của mình, luyện hóa cho đến khi nào làm bài thi thử hóa đc 7d , còn Lý thì 9 hoặc 10 là ok. Vì thi thử không có áp lực như thi thật, cho nên điểm thường cao hơn bài thi thật 1-2 điểm. Theo mình Lý là môn dễ ăn điểm nhất, ko bẫy nhiều (cái này là kinh nghiệm từ hồi 2008- giờ áp dụng được ko thì hên xui nha ^^ )
                              Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
                              Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X