Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Objective-C]- Trung Tâm giải đáp thắc mắc

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Objective-C]- Trung Tâm giải đáp thắc mắc

Chào các bạn sinh viên UIT.
    Mình thấy nhu cầu các bạn sinh viên đang muốn tìm hiểu về lập trình iOS rất nhiều nhưng không có nhiều nguồn tìm kiếm thông tin và hướng dẫn. Nên mình tao topic này để mong ràng có thể giúp đỡ các bạn sinh viên nhiều hơn.
    Thân ái.
    Bạn nào muốn tiếp cận với iOS thì có thể tham khảo bài viết này. Chỉ mất 30-50 phút bạn đã có HĐH MacOS X 10.10 Yosermite để sẵn sàng học hỏi về iOS rồi.
    Chúc các bạn may mắn.

================================================== =============================================

#19 : Update.
    Do nhiều bạn còn chưa sẵn sàng học nên mình sẽ tạo group trên Skype nhé. Mình sẽ stream và hướng dẫn các bạn theo từng đề tài khác nhau vào 8h tối thứ 2 - 5.
    Các bạn add Skype luuvanluc1992 nhé.
    Những bài học là trực tiếp nên sẽ không có tài liệu cũng như k có bất kỳ chi phí nào các bạn phải chịu. Sourc Code từng buổi stream sẽ được mình chia sẻ sau buổi học nhóm.

#20 Update source buổi 1:
    DemoTestView.zip

Thân ái.
    Last edited by 10520080; 23-11-2015, 21:23.
    Lớp AEP-03 / CTTT2010
    Trường Đại học Công Nghệ Thông Tin, ĐHQG-HCM
    Email: luuvanluc@gmail.com / Skype: luuvanluc1992 / Mobile: 0964.898.077

Có vẻ như ít bạn hứng thú với iOS, vậy nhờ Mod đóng dùm topic. mình sẽ không trực nữa.
    Cảm ơn.
    Lớp AEP-03 / CTTT2010

Comment

Lên lại đi nào.
      What will be will be

Comment

em có hứng thú mà không biết bắt đầu từ đâu đây ạ

Comment

Post này hay mà, mình cũng đang tìm hiểu objective C, có gì trao đổi thêm với mình nhé. Skype: boybmt_93
          Đời không trả cát sê
          Nên sống không cần diễn

Comment

đừng nãn lòng anh ơi

Comment

Objective C không khó giống như nhiều người thường nói. Nó rất là dễ học và dễ làm... Mới đầu thì bạn còn chưa hiểu về nó nên thấy khó. Nhưng khi bắt tay vào học và làm rồi bạn sẽ thấy rất hay và hứng thú...
              Giống như bên lập trình Android thì nó sử dùng ngôn ngữ là Java để develop. Thì bên lập trinh IOS thì dùng Objective-C (ngôn ngữ lập trình dựa trên nền tảng C).
              Nhưng bây giờ thì apple đã cho ra một ngôn ngữ riêng là "Apple Swift" để develop.

Quay về lại với Objective-C: nó là ngôn ngữ hướng đối tượng dựa trên nền tảng ngôn ngữ C ( hướng thủ tục ). Objective C là ngôn ngữ chính mà apple dùng để xây dựng các ứng dụng, hay hệ điều hành MacOS, iOS...

- Để lập trình ứng dụng bằng Objective C bạn cần phải có:
              + một PC có cài hệ điều hành MACOS (có thể là: MACBOOK, MAC OS on Virtual Machine, Cài hệ điều hành MAC cho PC) :
              + cài XCode cho MAC OS. XCode là một develop tool của apple để phục vụ việc xây dưng và phát triển các ứng dụng của apple(nó củng giống như Visual Studio cho window). XCode nó đã có hộ trợ sẵn một số simulator ( mấy ảo iOS ) để hộ trở việc build các ứng dụng trên iOS. Hoặc củng có thể dùng các device (Iphone, Ipad, Ipod...) để build. Nhưng để build được cho các device thì bạn phải đăng đăng ký một tài khoản cho apple developer.

Về tài liệu thì có nhiều nguồn đã share. bạn có thể lại một số trang của việt nam và nước ngoài để học.
              ObjectiveC không khó, Chỉ khó việc setting môi trường ban đầu cho các bạn mới bắt đầu. Nếu bạn đã cài đặt được mấy ảo và xcode thì mình nghĩ chỉ trong vòng 1 đến 3 ngày là bạn có thể dev được 1 app đơn giản rồi.
              Last edited by 10520327; 02-11-2015, 00:16.
              --Sống trên đời sống cần có một tấm lònG--
              ->Live->learn->Live->

Comment

Bổ sung thêm 1 tý cho bạn Lê Văn Lê là từ Xcode7 trở lên thì bạn có thể build test trên device thiệt mà không cần account Apple Dev nhé.
                Sau khi đã có máy móc thiết bị thì bạn lên mạng tìm tài liệu tự học những cái cơ bản thôi. (youtube cả đống á, Bài đầu tiên nè √)https://www.youtube.com/watch?v=qVeqWrHStCA
                À mà mình nghĩ nên trực tiếp học Swift luôn đi, bỏ qua OBJ C
                What will be will be

Comment

Originally posted by 08520128 View Post
                  Bổ sung thêm 1 tý cho bạn Lê Văn Lê là từ Xcode7 trở lên thì bạn có thể build test trên device thiệt mà không cần account Apple Dev nhé.
                  Sau khi đã có máy móc thiết bị thì bạn lên mạng tìm tài liệu tự học những cái cơ bản thôi. (youtube cả đống á, Bài đầu tiên nè √)https://www.youtube.com/watch?v=qVeqWrHStCA
                  À mà mình nghĩ nên trực tiếp học Swift luôn đi, bỏ qua OBJ C
                  Thanks a. Lâu rồi chưa cập nhật nên e củng không rõ. Nếu mà từ Xcode7 có thể build được trên real device mà ko cần account thì tuyệt quá.
                  --Sống trên đời sống cần có một tấm lònG--
                  ->Live->learn->Live->

Comment

Originally posted by 15520552 View Post
                    em có hứng thú mà không biết bắt đầu từ đâu đây ạ
                    bắt đầu từ đam mê nha em.

Nếu các bạn tìm nguồn trên internet thì rất vô vàn, rất nhiều rất đa dạng. Nhưng cũng như thời gian đầu tiên khi tiếp xúc với iOS các bạn có thể sẽ không biết tới các khái niệm mình cần để có thể tìm kiếm trên internet cũng như keyword cần thiết để search thông tin.
                    vậy nên mình sẽ giúp các bạn bước đầu tiên để làm việc với iOS: MacOS X.
                    - với các bạn có điều kiện tốt để sắm cho mình máy Macbook thì có vẻ đơn giản.<mình cũng có thể tư vấn chút thông tin về mua máy Macbook,MacMini,iMac tại đây luôn.>
                    - đối với các bạn chưa có MacOS, cách nhanh nhất là cài đặt cho mình một máy ảo MacOS. mình có tutorial trên đây cho các bạn mới tham gia
                    http://www.techrum.vn/threads/huong-...ware-10.24743/
                    thắc mắc hay trục trặc trong quá trình cài đặt các bạn cứ để comment tại đây, mình sẽ hỗ trợ,ít nhất là tới khi các bạn có một sản phẩm cho riêng mình.

Best Regard,
                    Luc,
                    Last edited by 10520080; 09-11-2015, 22:21.
                    Lớp AEP-03 / CTTT2010

Comment

cài mac os trên vmware mà chạy nổi chắc máy cũng khá ngon đây

Comment

ram 8g core i7 còn hok nổi nữa,cài mackintosh đi anh!!!

Comment

Hackintos mình không khuyến cáo các bạn nên cài nhé.
                          - Thứ nhất nó rất khó tiếp cận tìm tòi, thường thì đi tong 1-2 cái ổ cứng, trường họp xấu hơn thì mình k nhắc tới (vì mình bán xác con laptop của mình rồi.)
                          sau khi thử nghiệm nhiều mình phát hiện ra vấn đề MacOS chậm là do HDD, mình lúc đó đã thay ổ DVD để lắp thay thế bằng 1 ổ SSD 256GB và hiệu suất hoạt động không kém gì Macbook của mình hiện tại.
                          - Thứ 2, phương án an toàn hơn là các bạn thuê cài, trên internet hiện có nhiều forum có thể cài Hackintosh với giá khoảng 230-250k, giá không quá cao nhưng hiệu suất mang lại thường k đo trước được, đặc biệt là sự ổn định. khi update hoặc sử dụng các tools hỗ trợ version control sẽ khá tệ. Và đa phần các bản Hackintosh k hỗ trợ toàn bộ phần cứng, và hiệu suất k quá khác biệt.

Cài đặt VMWare thì bạn sẽ cài 1 bản window nhẹ (win 8.1) lên ổ SSD và không cài thêm bất cứ app nào (ngoại trừ VMWare) thì hiệu suất mang lại không phải quá lo lắng. Khi sử dụng MacOS không nên sử dụng các app k cần thiết như Chrome, FireFox ....nên sử dụng các app có sẵn của Apple, bạn sẽ k phải quá lo ngại về hiệu suất máy của bạn.

Nhiều bạn cho rằng cài VMWare set full RAM cho máy ảo thì nó sẽ mạnh, đó là sai lầm nghiêm trọng. Với VMWare, các bạn không nên set RAM cho máy ảo vượt quá 50% tổng dung lương RAM của các bạn, điều đó cung cấp môi trường hoạt động tốt nhất cho máy ảo.

Mình tiếp tục hỗ trợ các bạn ở đây, nên đừng ngại đặt câu hỏi nhé.
                          skype của mình : luuvanluc1992 (mình không ở VN nên thường onl trái múi giờ của các bạn, nên mình sẽ trả lời câu hỏi offline nhé. với câu hỏi hay mình sẽ qoute lên post này luôn cho mọi người dễ theo dõi).

Best Regard,
                          Lucas Luu,
                          Last edited by 10520080; 09-11-2015, 22:41.
                          Lớp AEP-03 / CTTT2010

Comment

Originally posted by 09520064 View Post
                            cài mac os trên vmware mà chạy nổi chắc máy cũng khá ngon đây
                            cấu hình máy em hoàn toàn basis thôi anh
                            Lớp AEP-03 / CTTT2010

Comment

Vậy là ngon rồi, con lap chiến a mua hồi năm 2 đc có vầy. k có ssd nha

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X