Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn Share thư mục trên VPS Window của Google

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn Share thư mục trên VPS Window của Google

Em chào các anh chị!

Em có 1 VPS Google ( IP: 104.196.169.98 ), em muốn dùng làm nơi chứa dữ liệu. Nên em tạo 1 thư mục rồi share quyền.

Nhưng ở VPS khác em lại ko truy cập vào đc bằng đường dẫn \\104.196.169.98

Anh chị nào giúp em với ạ!

Originally posted by tickju View Post
    Em chào các anh chị!

Em có 1 VPS Google ( IP: 104.196.169.98 ), em muốn dùng làm nơi chứa dữ liệu. Nên em tạo 1 thư mục rồi share quyền.

Nhưng ở VPS khác em lại ko truy cập vào đc bằng đường dẫn \\104.196.169.98

Anh chị nào giúp em với ạ!
    Bạn phải xác định vấn đề đầu tiên là bạn triển khai service nào để share nữa, ftp hay 1 service nào khác, bạn cấu hình firewall trên cloud nữa, hiện tại google cloud sẽ open all port outbound, việc còn lại bạn phải cấu hình inbound cho dịch vụ mới triển khai nhé )

Comment

Cảm ơn anh!

VPS em cài Window, em share như share thư mục trong window đấy anh!

Em có chát qua FB của anh mà ko thấy trả lời ạ!

Em cảm ơn!

Comment

Originally posted by tickju View Post
        Cảm ơn anh!

VPS em cài Window, em share như share thư mục trong window đấy anh!

Em có chát qua FB của anh mà ko thấy trả lời ạ!

Em cảm ơn!
        Anh cũng có thể chỉ em cách troubleshooting thôi chứ a không thể nhảy vào config cho em được, anh làm thì cũng nhanh thôi nhưng bản thân e phải tự tìm hiểu để có thể tự giải quyết sau này.
        Hiện tại cloud của google dùng NAT, nên em có thể tạo thêm 1 máy nữa, windows cho dễ, cùng lớp mạng với với máy kia , kiểm tra xem e cấu hình share file or folder đúng chưa, nhớ check bằng IP private của máy share vì kết nối bằng IP private thì sẽ kết nối trực tiếp giữa 2 máy, firewall cloud google nó chỉ check ở IP public của máy ảo (instances). Nếu máy mới tạo ko lấy file được thì em config bị lỗi, tìm cách sửa lại, lưu ý cả firewall của windows . Nếu được rồi bắt đầu check xem service share folder của window nó sử dụng dịch vụ gì, giao thức nào, port nào dựa vào các thông số đó để add rules inbound firewall trên cloud google, cách đơn giản e có thể dùng lệnh netstat trêm cmd, xem hệ điều hành mở port nào, dựa vào port em có thể lấy các thông số còn lại dựa vào google, service hệ điều hành sẽ sử dụng port mặc định. ĐÓ là tất cả những gì em có thể giải quyết được.
        Chúc em may mắn.

p/s: Facebook của a chỉ để đọc tin tức thôi e, anh rất ít khi chat face.
        Last edited by 11520549; 27-09-2016, 01:22.

Comment

LHQC

Collapse
        Working...
        X