Announcement

Collapse
No announcement yet.

hướng dẫn thêm hình ảnh cho từ điển ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by 10520292 View Post
    file xml 36mb lận không bít bao nhiêu từ nữa (load cũng mất >10s)....còn cả xml việt - anh cung 6mb ...dùng 2 cái radiobuton chuyển qua lại thì load rất lâu ...
    Như mình nói bên trên đó, các bạn dùng lệnh Application.DoEvents() thì ta có thể thao tác việc khác trong lúc nó đang load song song từ vào listbox. Tuy nhiên vấn đề này cũng có 1 nhược điểm là trong vài giây đầu, khi ta tra các từ ở đoạn cuối, ví dụ như zoo thì nó vẫn chưa load đến kịp. Hoặc làm như cách bạn Trí dưới đây cũng được.
    Ngoài ra dạo trước mình cũng làm 1 cách load tiện lợi hơn là gõ ký tự nào thì nó mới hiện ra listbox của ký tự đó bằng cách dùng Xpath. Như thế sẽ nhẹ nhàng hơn nhiều.

Comment

Originally posted by 10520155 View Post
      Có một cách cho bạn đây, vì thời gian khởi tạo items của listbox rất lâu ( khi >100 ngàn từ) vì vậy ta không load hết vào listbox, mà chỉ để từ khóa vào string[], khi người dùng gõ vào textbox mới bắt đầu load từ gợi ý vào, ta dùng thêm thanh cuộn giả vscrollbar trong toolbox, khi người dùng kéo tới đâu thì load lên listbox tới đó, mình cũng đang làm tđ, tđ của bạn khá ít đấy, của mình >380 ngàn từ. Hy vọng có ích cho bạn.
      cụ thể hơn được ko bạn/
      mình chưa hiểu lắm

Comment

mình cũng đang làm vscrollbar giả .........nhưng khi cho form full màn hình thì không ổn (khắc phục sao nhỉ) ......

Comment

từ điển 100 từ thì không ổn đâu.........

Comment

Originally posted by 10520292 View Post
            từ điển 100 từ thì không ổn đâu.........
            nhóm mình dự định làm từ điển khoảng 100k từ đổ lại thôi
            nhiều hơn thì phải làm bằng sql

Comment

Originally posted by 10520213 View Post
              cụ thể hơn được ko bạn/
              mình chưa hiểu lắm
              Nếu bạn làm bằng xml, bạn có thế lấy tất cả từ khóa trong xml để đưa vào một xmlListNode, hay một string[] hay một danh sách mà có thể duyệt bằng index, khi tetbox textchanged thì lấy text đó để so sánh (String.compare) trong danh sách/mảng và load tất cả những từ gần đúng với nó nhất lên listbox (nếu từ đc tìm thấy nhiều hơn 1 thì chắc chắn chúng nằm liên tiếp nhau trong danh sách/ mảng). khi người dùng chọn trong listbox :
              string temp=(string) listbox1.items[listbox.selectedIndex];
              dùng temp để truy vấn trong file xml để lấy phần định nghĩa đưa lên richTextBox; Nếu trong file xml đã có tagNode Index (chỉ số của từ khóa) thì bạn có thể duyệt thẳng trong file xml để tìm, nhưng thời gian lâu hơn một tí; bạn có thể dùng hàm string.compare(...) hoặc xây dựng riêng cho mình, đối với hàm string.compare() thì tất cả những kí tự nằm ngoài a->z nó sẽ xem như là khoảng trắng (như nhau).
              Về phần namespace system.xml, String Class, hay vscoll bạn có thể tham khảo thêm trong MSDN hoặc cộng đồng C viết.
              ...Zzz...

Comment

khi mình cho full màn hình thì danh sách trong listbox vẫn như cũ .......làm thế nào cho danh sách tự động thay đổi được hả bạn

Comment

LHQC

Collapse
                Working...
                X