Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xin Các Anh Kỹ Thuật Máy Tính Tư Vấn Giúp Em Về Ngành

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Xin Các Anh Kỹ Thuật Máy Tính Tư Vấn Giúp Em Về Ngành

Xin chào các anh chị! Em là Hoàng và năm nay em cũng dự thi đại học như bao bạn khác. Em cũng không biết nói sao nữa nhưng em muốn nghe sự tư vấn của các anh chị năm trước. Tình hình của em như sau:
    Em có một người anh đã tốt nghiệp ngành Kỹ Thuật Máy Tính của trường này cũng năm mấy - hai năm gì đó. Hiện tại anh ấy đang làm cái gì gọi là lập trình nhúng linux gì gì đó cho một công ty Nhật thì phải. Em cũng không rành lắm! Nhưng lương tháng rất cao! Đâu tầm 15 - 16 triệu một tháng lận. Gia đình em rất tự hào về anh ấy và em cũng thế! Nhưng khổ nổi bây giờ gia đình em lại muốn em học theo ngành của anh. Nói thật nhe về CNTT thì em chỉ biết đến mềm - mạng chứ đâu biết nhúng là cái gì đâu. Em có đọc qua tất cả các ngành của trường nhưng chỉ hiểu sơ sơ thôi. Ba mẹ em nói học theo ngành của anh thì sau này có gì anh nâng đỡ vào làm chỗ của anh ấy. Nhưng anh em thì lại nói ngành này thì phải cần đam mê và cần cù nữa nếu không thì không theo nổi. Và anh ấy cũng nói học ngành này phải tự thân mình chứ không thể nhờ ai nâng đỡ được. Nhưng em cảm thấy hơi buồn vì em học không giỏi bằng anh của em. Ở nhà em lúc nào cũng nghe nói đến anh ấy. "Tôi có con là kỹ sư kỹ thuật máy tính của đại học quốc gia" , "tôi có con làm lập trình nhúng cho công ty Nhật lương tháng gần 20 triệu", .... cả họ hàng, cả hàng xóm, đều suốc ngày cứ anh ấy. Và em thì dường như không ai để ý tới. Nhiều lúc em muốn tâm sự cùng anh nhưng lúc nào anh cũng bận. Khi nói chuyện với anh được vài câu thì anh cứ bào một câu duy nhất là "gắn học đi". Thật sự em không biết mình có đủ tài để đi theo ngành nghề của anh được hay không? Thật sự em cũng có chút đam mê CNTT. Em học Pascal cũng thuộc hàng top của lớp. Như vậy em có đủ khả năng đi theo ngành Kỹ Thuật Máy Tính được không? Anh em thì nói cứ thi vô đi rồi cố gắn học chăm chỉ vào thì nó không khó, chứ học sinh phổ thông khó có thể hiểu hết được KTMT sẽ học những gì đâu!
    Em đang rất cần lời khuyên từ các anh chị tư vấn giúp em.

Ngành nào cũng có khả năng lên được lương tháng 20 triệu chứ không phải chỉ Kỹ thuật máy tính.

Nhưng để lên được mức lương khủng đó phải có đam mê, cần cù và lực - đây là yêu cầu chung cho bất kỳ sự thành công nào chứ không phải là yêu cầu riêng của ngành Kỹ thuật máy tính. Hơn nữa nếu em chỉ biết đến mềm với mạng thì có thể nói ngành nào trong trường em cũng chưa hiểu hết được, thậm chí ngành CNPM dạy cái gì cũng chưa chắc em hiểu hết lúc này.

Anh thấy em nhăm nhe KTMT là em bị ép chứ phải vì em thích nó, cái gì miễn cưỡng cũng không có hạnh phúc. Hai anh em của em cách nhau quá nhiều về tuổi tác (5-6 năm là ít) và cả trình độ - theo như em đã kể - nên tâm sự với nhau sẽ rất là khó. Nhưng cái anh của em có thể làm là giúp trình bày với bố mẹ em để giảm bớt áp lực từ phía bố mẹ, chính ảnh đã nói là ngành này không thể có sự nâng đỡ thì ảnh sẽ hiểu nếu em muốn chọn con đường đi riêng. Cứ trình bày với anh trai em là năm nay trường cho học 1 năm rồi mới phân ngành nên nhờ anh nói với bố mẹ để em được tự học, tự cảm nhận và tự chọn hướng đi cho mình.

Bây giờ tâm trạng của em u uất quá khuyên gì em cũng không lắng nghe được, giải tỏa bớt stress đi đã, vào được trường đi rồi tính.

Comment

Hi bạn

Em học Pascal cũng thuộc hàng top của lớp
      Hì hì chỉ riêng câu này là bạn đã có lợi thế lớn khi học KTMT rồi, hồi mới vào trường mình chỉ code được if...else của Pascal ^^! . Ngành KTMT ko phải là quá khó, nhưng mà nó cần có đam mê. Bạn cứ thi đậu vào trường trước đi, sau 1 năm nếu thích KTMT thì theo... còn nếu không thì có thể bàn bạc lại với ba mẹ. Bạn có ông anh đã từng học KTMT thì bạn quá có lợi thế để "đàm phán" rồi. Cứ nói với anh ấy là em ko thích KTMT rồi nhờ anh ấy "thương lượng" với ba mẹ ...

Mà theo minh thấy thì ngành KTMT nếu ra làm giống như anh của bạn thì chỉ có làm ở công ty nước ngoài. Mà các công ty đó thì cái diện COCC hình như không có cửa. Nếu hỗ trợ thì có lẽ nhiều lắm là ảnh hướng dẫn bạn bằng kinh nghiệm với kiến thức của ảnh. Nhưng ảnh bận như bạn nói thì chắc cũng chả có thời gian chỉ được nhiều. Có điều nếu bạn thực sự đam mê KTMT thì ông anh của bạn là một lợi thế rất lớn đấy

Chúc bạn có sự lựa chọn đúng đắn!
      Last edited by 08520229; 10-04-2012, 23:43.
      Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
      Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Chào bạn, đúng như anh bạn đã nói, bạn cần có 1 niềm đam mê vào CNTT thì bạn mới nên theo học. Bạn nên nói chuyện với ba mẹ và anh bạn để tìm hướng đi cho riêng bạn, vì bạn là ngườ đi học, chỉ có bạn biết ngành nào là thích hợp với bạn. Bạn là người cuối cùng quyết định, nên bạn hãy suy nghĩ thật kỹ. Riêng với UIT tất cả các ngành đều khó và đau đầu. Biết lập trình Pascal thì cũng tốt, nhưng học CNTT nói chung và KTMT nói riêng chỉ Pascal ko thì vẫn chưa đủ. Nếu bạn đam mê, UIT lúc nào cũng chào đón bạn. Chúc bạn có sựu lựa chọn sáng suốt.
        University of Information Technology - VNU HCM
        Student of Faculty of Computer Engineering
        Email : truong.ngohieu@gmail.com
        Tel : 0962 306 517

Comment

Originally posted by NguyenHoang View Post
          Xin chào các anh chị! Em là Hoàng và năm nay em cũng dự thi đại học như bao bạn khác. Em cũng không biết nói sao nữa nhưng em muốn nghe sự tư vấn của các anh chị năm trước. Tình hình của em như sau:
          Em có một người anh đã tốt nghiệp ngành Kỹ Thuật Máy Tính của trường này cũng năm mấy - hai năm gì đó. Hiện tại anh ấy đang làm cái gì gọi là lập trình nhúng linux gì gì đó cho một công ty Nhật thì phải. Em cũng không rành lắm! Nhưng lương tháng rất cao! Đâu tầm 15 - 16 triệu một tháng lận. Gia đình em rất tự hào về anh ấy và em cũng thế! Nhưng khổ nổi bây giờ gia đình em lại muốn em học theo ngành của anh. Nói thật nhe về CNTT thì em chỉ biết đến mềm - mạng chứ đâu biết nhúng là cái gì đâu. Em có đọc qua tất cả các ngành của trường nhưng chỉ hiểu sơ sơ thôi. Ba mẹ em nói học theo ngành của anh thì sau này có gì anh nâng đỡ vào làm chỗ của anh ấy. Nhưng anh em thì lại nói ngành này thì phải cần đam mê và cần cù nữa nếu không thì không theo nổi. Và anh ấy cũng nói học ngành này phải tự thân mình chứ không thể nhờ ai nâng đỡ được. Nhưng em cảm thấy hơi buồn vì em học không giỏi bằng anh của em. Ở nhà em lúc nào cũng nghe nói đến anh ấy. "Tôi có con là kỹ sư kỹ thuật máy tính của đại học quốc gia" , "tôi có con làm lập trình nhúng cho công ty Nhật lương tháng gần 20 triệu", .... cả họ hàng, cả hàng xóm, đều suốc ngày cứ anh ấy. Và em thì dường như không ai để ý tới. Nhiều lúc em muốn tâm sự cùng anh nhưng lúc nào anh cũng bận. Khi nói chuyện với anh được vài câu thì anh cứ bào một câu duy nhất là "gắn học đi". Thật sự em không biết mình có đủ tài để đi theo ngành nghề của anh được hay không? Thật sự em cũng có chút đam mê CNTT. Em học Pascal cũng thuộc hàng top của lớp. Như vậy em có đủ khả năng đi theo ngành Kỹ Thuật Máy Tính được không? Anh em thì nói cứ thi vô đi rồi cố gắn học chăm chỉ vào thì nó không khó, chứ học sinh phổ thông khó có thể hiểu hết được KTMT sẽ học những gì đâu!
          Em đang rất cần lời khuyên từ các anh chị tư vấn giúp em.
          Nghe cách em nói chắc em thích Kỹ thuật Máy tính lắm, vậy thì nộp vào lun đi em? Xong "gắng học đi" để đỗ vào trường rùi "gắng học đi" để ra trường. Cái 15-16 triệu thì cũng là từ "gắng học đi" đó em! Bây giờ ngồi vẽ vời cũng chẳng ích gì!

Comment

Dạ em cảm ơn các anh chị rất nhiều! Nghe những lời tư vấn của anh chị làm em giải tỏa được rất nhiều. Em không còn cảm thấy nhiều áp lực như trước nữa. Anh của em lúc nảy cũng có lên diễn đàn này và ảnh vừa gọi điện nói chuyện với em xong. Một lần nữa em cảm ơn các anh chị rất nhiều. Chúc các anh chị học tốt!

Comment

[ktmt]

Nếu nói chọn KTMT lương cao thì cũng đúng vì ngành này trong CNTT thông tin đang là ngành thiếu nhân lực nhất và cũng là ngành đang được xút tiến nhất để phát triển ở Việt Nam.

Nếu e thích CNTT thì e cứ thi đậu vào trước đã rồi tự khắc em sẽ biết được mình thích đi theo ngành gì thôi!
              Chuan Nguyen Anh
              University of Infomation Technology
              Major in Computer Engineering

Comment

Chắc những gì cần thì những anh ở trên đã nói rõ và chắc bạn đã rõ rồi. Còn mình thì chúc bạn tháng 9 tới sẽ là sinh viên UIT, còn bây giờ thì bạn "gắn học đi" rồi lúc đó bạn thích ngành gì của UIT cũng được. Hẹn gặp.
                Blog Hứa Anh Tôi trên mạng xã hội: Hứa Anh + | FaceBook | Thủ thuật Máy tính

Comment

Hãy để con tim bạn quyết định... có những thứ khi chọn lựa bạn không nên để bị ảnh hưởng bới môi trường xung quanh như: tình yêu, công việc, nghành học
                  Bạn có 1 năm để suy nghĩ về việc này tính từ bây giờ, vì vậy đừng lo lắng quá nhiều về việc này, khi bạn thực sự cảm thấy động lực thúc đẩy chính lúc ấy bản thân bạn sẽ biết mình nên đi theo hướng nào.
                  P/s: KTMT không phải là một nghành khó học, nó tuy khô cứng những chỉ trong mắt những ai ghét hoặc không quan tâm nó thôi, còn trong mắt mình KTMT thực sự hấp dẫn như một cô gái xinh đẹp vậy ) Một phong cách riêng, khác biệt.
                  University of Information Technology - Faculty of Computer Engineering
                  [ E ] 09520401@gm.uit.edu.vn || dangdx.es@gmail.com
                  [ F ] https://www.fb.com/dangdao261
                  :happy:

Comment

Theo anh thì trăm nghe không bằng một thấy, em cứ cố gắng thi đậu vào trường, rồi sau đó hãy tự mình tìm hiểu xem mỗi chuyên ngành ra sao, có những khó khăn gì...rồi từ đó mới lựa chọn hướng đi thích hợp cho mình.
                    <----- Sometime we to hide ------>

Comment

Anh là 1 sv K1 đã tốt nghiệp có đôi lời nói với em như sau:
                      +Về khia cạnh 1 người a:
                      Anh cũng có 1 thằng em, cũng có chút ít khả năng về CNTT, nhưng a chưa bao giờ khuyến khích nó vào ngành này, vì a thừa hiểu độ phức tạp và bạc của ngành này. Là một người a, a hiểu khả năng của em anh mà hướng nó vào ngành nó có khả năng nhất, phù hợp với tính cách và năng lực nhất. Đó mới là lựa chọn sáng suốt, hơn là đi theo 1 con đường mòn ai đó đã vạch sẵn.
                      +Về khía cạnh nghề nghiệp:
                      Ngành này cần tối thiếu 2 điều để em học tốt và có tương lai sáng đó là: đam mê và khả năng tự học. Thiếu 1 trong 2 thì em quên ngành đi, a khuyên thật lòng đó. Theo cách em nói thì em bị áp lực từ gia đình, ba mẹ muốn tốt cho em, muốn tương lai em có điều kiện như a của em nên hướng em vào ngành này mà quên đi ý kiến của em, khả năng của em. A nghĩ có lẽ 1 phần chủ quan là do em quá ít bày tỏ ý kiến của mình, em nên mạnh dạn nói lên tâm tư nguyện vọng của em trước cả gia đình. Để cả nhà cùng bàn bạc và thống nhất.
                      Có một điểm rất buồn ở các bạn học lớp 12 là rất ít khi đầu tư suy nghĩ về ngành nghề phù hợp với mình, cuối cùng để nước đến chân mới tá hỏa, cuối cùng 1 là theo sắp đặt gia đình, 2 là theo kinh tế như rất nhiều bạn cùng lứa, 3 là xem xét ngành hot rộ lên là đăng ký theo. Em có nghĩ là đặt cái tôi mình quá thấp như vậy có phải là tốt? Xem xét 1 ngành nghề phải dựa trên khả năng của bản thân đầu tiên, bản thân em phải biết điểm mạnh điểm yếu của mình mà quyết định. Tìm hiểu, nuôi dưỡng niềm đam mê của mình ở 1 ngành nghề phù hợp với năng lực, sẽ giúp em có rất nhiều sự tự tin của mình khi thi vào ngành đó. Em được quyền chọn ngành để thi, chọn trường để học, thì hãy đừng để phí cơ hội được chọn lựa đó của mình, nghe mình đầu tiên trước khi nghe bất kì ai. Đó là lời khuyên của a.
                      Còn riêng về ngành này, nói về mức độ "bị cạnh tranh" về vị trí thì ít hơn bên phần mềm và mạng, em có khả năng thì việc em được lương bổng tốt là hiển nhiên. Nhưng khi thi vào 1 trường ĐH nên đặt câu hỏi đầu tiên là: "Tôi có đam mê và khả năng học ngành này ko?". Bởi vì nếu em học được, khả năng làm việc tốt thì bất kì ngành nào cũng đều mang lại cho em 1 thu nhập lớn và ổn định. Nếu 1 ngành mà ko đem lại cho những con ng giỏi trong ngành đó 1 thu nhập tốt, thì ngành đó nó tự tiêu biến rồi em à.
                      Cho nên chốt lại, hãy tự vấn bản thân em trước, suy nghĩ thật kĩ rồi sau đó trình bày với gia đình lựa chọn của mình, thuyết phục họ. Đó cũng chính là việc thể hiện em đã trưởng thành đó. Có như vậy thì dù em chọn ngành nào, em cũng ko hối hận.
                      Chúc em thành công!

Comment

Năm nay trường cho chọn khoa sau 2 năm thiệt là đỡ lắm ... nên e đừng quá nặng đầu vì chuyện chọn ngành, bây giờ vô trường trước đi đã rồi sẽ có ngành cho em ...

Comment

Originally posted by 08520416 View Post
                          Năm nay trường cho chọn khoa sau 2 năm thiệt là đỡ lắm ... nên e đừng quá nặng đầu vì chuyện chọn ngành, bây giờ vô trường trước đi đã rồi sẽ có ngành cho em ...
                          Sau 2 học kì anh ơi
                          Lê Hà Nam - 097 5454 248

Comment

ngành mình mà làm dc 20 củ á có nghe lầm ko ra đi sửa máy, cài win dạo......chứ nhỉ (đùa chút)
                            Khi đã chọn công việc hay cái nghề cho mình thì nên đầu tư nhiều công sức cho nó thì sẽ thấy nó có nhiều cái hay để kiếm ra tiền lắm.Rồi cái quan trọng là có sức hay kiên trì mà làm không thôi! Đừng đứng núi này trông núi nọ thì phí hoài thời gian và tuổi trẻ thôi!

Comment

click nhầm - ko có gì comment
                              Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
                              Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X