Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giải thuật Minimax trong thiết kế AI!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giải thuật Minimax trong thiết kế AI!

:look_down: em đang làm 1 game dạng cờ chơi 2 người... đang đến phần thiết kế AI cho game... :adore: theo em tìm hiểu thì có thể sử dụng thuật toán Minimax để thiết kế AI, em có đọc một số tài liệu trên google rồi nhưng vẫn còn khá mơ hồ... Mọi người ai bít thì giải thik ngắn gọn cho em nha :adore:

Em xem cái ở trên, cũng khá dễ, có phần demo ở cuối trang, nếu làm bài tập thì dùng Minimax là được rồi, còn nếu đồ án thì em làm cắt tỉa Anpha Beta sẽ tốt hơn.

Comment

em cám ơn anh.. em cũng mún hướng tới kết hợp tỉa alpha beta để giảm độ phức tạp xuống... nhưng tai chưa hiểu minimax nên chưa dám tìm hiểu cái đó :P

Comment

MiniMax:
        - Nếu xét trên phương diện toán thì 1 bậc tìm max, 1 bậc tìm min trên cây (như cái demo ở dưới cái web anh đưa)
        - Nếu xét trên phương diện game là mình đi tất cả các nước có thể và luôn luôn cho đối thủ đi nước tối đa có thể sau nước đi của mình, rồi chọn nước mình đi cho nước tối đa của đối thủ là tệ nhất (dẫn đến đối thủ thua hoặc ra sao đó là do em cài đặt), đương nhiên em muốn gọi đệ quy để xét bao nhiêu lượt đi là do em thiết lập, với Minimax thì rất khó để xét nhiều lượt
        Last edited by 09520668; 04-07-2012, 00:43.

Comment

LHQC

Collapse
        Working...
        X