Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Lỗi]Máytính khởi động xong thì bị mất tín hiệu với màn hình

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Lỗi]Máytính khởi động xong thì bị mất tín hiệu với màn hình

Máy bàn của em dạo này bị lỗi: sau khi máy khởi động xong windows,thì màn hình vào chế độ chờ(giống như không có tín hiệu) case vẫn hoạt động,quạt cpu vẫn chạy,trong chế độ safe mode thì không sao hết,em đã thử cài lại win xp, quá trình format và copy thì ok,nhưng tới giai đoạn cài đặt driver ở lần khởi động thứ 2 thì lại bị như trên :shock:,mấy anh xem có cách nào khắc phục giúp em với :adore:
    82428-You Are The Apple of My Eye

cái này hình như là bị sụt nguồn cho chíp vga rồi. bạn xem thử có cái tụ nào bị phù không

Comment

không có cái tụ nào phù hết anh ơi

Comment

Em thử với 1 cái màn hình khác xem có bị nữa không? Nếu ko bị. vậy là do độ phân giải giữa màn hình với cpu không tương thích.
        A đã gặp tình trạng này rồi. E xem thử trên mạng một số cách giải quyết. A bị cách đây 3-4 năm rùi nên ko nhớ rõ hình như cắm màn hình mình vào máy cpu khác rồi chỉnh lại. em xem link này tham khảo: http://www.vn-zoom.com/f130/cpu-va-m...ch-549648.html

Comment

có phải máy của bạn hiển thị xong lá cờ của windows rồi màn hình tối đen không?
          Cách 1: bạn kiểm tra xem card VGA có vấn đề gì không?
          Cách 2: mình cũng mới bị là do lỗi driver Card màn hình. bạn nên cài lại card màn hình bằng cách vào safe mode. nếu nặng hơn có thể cài hoặc ghost win.
          Vấn đề ở đây là máy chuyển sang chế độ 16bit của card màn hình(mặc định là 32bit) không phù hợp với màn hình của bạn nên bị lỗi (mình mới phá ngày hôm qua chuyển sang màn hình sang 16bit)
          có 1 cách cài card màn hình nữa là bạn chờ nó khởi động lên hết rồi bấm phím hình lá cờ của windows bấm phím qua phải 2 lần rồi enter để vào chế độ Hibernate.
          Nếu máy bạn không có chế độ Hibernate thì là sleep mà không cần nhìn thấy màn hình. cách này mình làm rồi hiệu quả.
          sau đó gỡ driver và cài lại card màn hình xem. Nếu không được bạn nên dùng cách khác hoặc làm không được thì hỏi chi tiết nhé..

Comment

Cài lại Windows rồi cho máy tự update các driver xem sao. Nếu không thì thay nguồn đi(nguồn thường giảm công suất thực sau 3-5 năm sử dụng dẫn đến không đáp ứng được công suất tiêu thụ của máy - cái này máy bàn ở nhà mình cũng hay tự tắt phụt màn hình khi full load).
            Mà cho hỏi là card màn hình của bạn là onboard hay rời zậy.

Comment

màn hình cảu bạn là màn hình crt hay lcd? ngày xưa mình còn dùng cái crt 15 in cũng gặp trường hợp tương tự. nếu trường hợp của bạn giống mình thì chỉ cần chỉnh lại tần số refesh màn hình là được. bình thường sẽ là 70hz. bạn chỉnh xuống 60 hoặc 50 là được.
              bạn kiểm tra bằng cách mượn một cái màn hình lcd khcas về cắm vô xem nó có lên ko. nếu lên thì chính là nó.

Comment

Originally posted by 09520038 View Post
                màn hình cảu bạn là màn hình crt hay lcd? ngày xưa mình còn dùng cái crt 15 in cũng gặp trường hợp tương tự. nếu trường hợp của bạn giống mình thì chỉ cần chỉnh lại tần số refesh màn hình là được. bình thường sẽ là 70hz. bạn chỉnh xuống 60 hoặc 50 là được.
                bạn kiểm tra bằng cách mượn một cái màn hình lcd khcas về cắm vô xem nó có lên ko. nếu lên thì chính là nó.
                máy của em màn hình LCD em thấy nhìu khả năng là do driver vì khi cài win lại thì nó bị lỗi đó trong lúc cài driver dẫn đến cài win không hoàn tất

Comment

Originally posted by 10520173 View Post
                  có phải máy của bạn hiển thị xong lá cờ của windows rồi màn hình tối đen không?
                  Cách 1: bạn kiểm tra xem card VGA có vấn đề gì không?
                  Cách 2: mình cũng mới bị là do lỗi driver Card màn hình. bạn nên cài lại card màn hình bằng cách vào safe mode. nếu nặng hơn có thể cài hoặc ghost win.
                  Vấn đề ở đây là máy chuyển sang chế độ 16bit của card màn hình(mặc định là 32bit) không phù hợp với màn hình của bạn nên bị lỗi (mình mới phá ngày hôm qua chuyển sang màn hình sang 16bit)
                  có 1 cách cài card màn hình nữa là bạn chờ nó khởi động lên hết rồi bấm phím hình lá cờ của windows bấm phím qua phải 2 lần rồi enter để vào chế độ Hibernate.
                  Nếu máy bạn không có chế độ Hibernate thì là sleep mà không cần nhìn thấy màn hình. cách này mình làm rồi hiệu quả.
                  sau đó gỡ driver và cài lại card màn hình xem. Nếu không được bạn nên dùng cách khác hoặc làm không được thì hỏi chi tiết nhé..
                  Cài lại Windows rồi cho máy tự update các driver xem sao. Nếu không thì thay nguồn đi(nguồn thường giảm công suất thực sau 3-5 năm sử dụng dẫn đến không đáp ứng được công suất tiêu thụ của máy - cái này máy bàn ở nhà mình cũng hay tự tắt phụt màn hình khi full load).
                  Mà cho hỏi là card màn hình của bạn là onboard hay rời zậy.
                  nó khởi động xong win lun(vô tới màn hình desktop ak) tới đó thì nó bị. máy mình card onboard ,lúc trước khi cài win thì vào safemode dc,bây giờ mình cài mới win nhưng không thành công do tới đoạn cài driver là nó bị tiếp.

Comment

bạn kiếm cái driver phù hợp cho dòng máy của bạn thử xem.
                    vì nếu cài driver tự động đôi lúc cũng bị lỗi đó bạn. mình cũng từng bị rồi do cài driver không phải máy mình.

Comment

màn hình tối đen. vì mấy cái card màn hình khó chịu lắm. nên cần cân nhắc kĩ trước khi cài driver.

Comment

máy mình card onboard main foxconn G31 mình nghĩ lúc cài win thì xp sẽ cho driver tạm để mình cài lại chứ,đằng này đang cài win mà cũng bị@@!

Comment

Originally posted by 10520424 View Post
                          máy mình card onboard main foxconn G31 mình nghĩ lúc cài win thì xp sẽ cho driver tạm để mình cài lại chứ,đằng này đang cài win mà cũng bị@@!
                          Hồi đó em sài cái máy bàn cũ ở dưới quê! Lúc cài máy màn hình hiện gê lắm, lúc chưa cài driver card màn hình thì nó hiển thị...hình như là 2 hay 3 bit hay sao ak, ngộ lắm, nhìn màu màn hình thấy kinh khủng, lúc cài driver xong thì mình cò thể chọn lại thành 16 hoặc 32 bit!
                          Anh hãy thử gỡ bỏ driver hiện tại ra rồi kiếm driver khác cài lại thử xem! Nếu cài sai driver thì cũng bị tình trạng tương tự như anh ak, khởi động xong hết rồi màn hình tắt tối đen lun!

Comment

vấn đề hiện tại chắc phải tìm bản ghos rùi set lại thử chứ win cài chưa hoàn tất

Comment

Originally posted by 10520424 View Post
                              vấn đề hiện tại chắc phải tìm bản ghos rùi set lại thử chứ win cài chưa hoàn tất
                              Vậy anh kiếm bản ghost đa cấu hình cài nó vô máy đi! Chơi vậy là chắc nhất!

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X