Announcement

Collapse
No announcement yet.

các anh chị giúp em?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

hjc, có 1 ông thầy của tui nói 1 câu thế này :" trong cuộc đời của một con người, mỗi ngày 24h thì ngủ 8h, làm việc 8h, nên 1\3 cuộc đời là làm việc và 1\3 là ngủ. Nên 2 việc quan trọng nhất là tìm người ngủ chung, và tìm 1 công việc mình yêu thích. Vì vậy mình thích công việc gì thì cứ mạnh dạn theo nghành đó, đừng ngại cái quái gì, cho dù có khổ đến đâu nhưng mình cảm thấy thích là được, người ta nói giàu chưa chắc sướng mà nghèo chưa chắc khổ mà".
    Vì vậy bạn cứ sống theo đam mê thì có ra sao cũng đừng hối hận. Mình cũng hơi giống bạn, năm trước baba mình bắt mình thi An Ninh, nhưng chiến game nên rớt, nên vừa học CĐ tài chính-hải quan vừa ôn thi lại. Baba mình thấy cái danh Công An cũng ham với lại gia đình cách mạng nên bắt mình thi lại Công An, với lại ổng thấy CD tc-hq cũng ngon nên nói mình 1 là thi lại Công An, 2 là tiếp tục học CĐ. Mình thuyết phục mãi mà không nên mình đã dùng kế. Tới ngày khám sức khỏe thi Công An mình im ru không nhắc thế là khỏi bị ép, còn CĐ tc-hq thì mình nói bảo lưu để ôn mà thiệt ra mình bỏ học luôn cho trường nó đuổi cho ổng khỏi bắt học nữa, giờ mình mới thi đậu CNTT rồi, rồi ngày ngày năn nỉ ỉ oi thế là cũng ok.
    hjc, còn giờ bạn thuyết phục k dc thì phải dùng kế thôi, xé giấy báo trúng tuyển yd rôi kêu là nhập học người ta không chịu, còn không được nữa thì cứ quấn vài kí thuốc nổ vô người rồi chạy về nhà :love:... mà đùa thế thôi chứ bạn làm sao thì làm, miễn sao sau này đừng có ân hận hay trách trả ai cả, chúc bạn có dc lựa chọn đúng đắn.
    ps: UIT, ta đến đây :funny:

Comment

Originally posted by doimotgiacmo View Post
      hjc, có 1 ông thầy của tui nói 1 câu thế này :" trong cuộc đời của một con người, mỗi ngày 24h thì ngủ 8h, làm việc 8h, nên 1\3 cuộc đời là làm việc và 1\3 là ngủ. Nên 2 việc quan trọng nhất là tìm người ngủ chung, và tìm 1 công việc mình yêu thích. Vì vậy mình thích công việc gì thì cứ mạnh dạn theo nghành đó, đừng ngại cái quái gì, cho dù có khổ đến đâu nhưng mình cảm thấy thích là được, người ta nói giàu chưa chắc sướng mà nghèo chưa chắc khổ mà".
      Vì vậy bạn cứ sống theo đam mê thì có ra sao cũng đừng hối hận. Mình cũng hơi giống bạn, năm trước baba mình bắt mình thi An Ninh, nhưng chiến game nên rớt, nên vừa học CĐ tài chính-hải quan vừa ôn thi lại. Baba mình thấy cái danh Công An cũng ham với lại gia đình cách mạng nên bắt mình thi lại Công An, với lại ổng thấy CD tc-hq cũng ngon nên nói mình 1 là thi lại Công An, 2 là tiếp tục học CĐ. Mình thuyết phục mãi mà không nên mình đã dùng kế. Tới ngày khám sức khỏe thi Công An mình im ru không nhắc thế là khỏi bị ép, còn CĐ tc-hq thì mình nói bảo lưu để ôn mà thiệt ra mình bỏ học luôn cho trường nó đuổi cho ổng khỏi bắt học nữa, giờ mình mới thi đậu CNTT rồi, rồi ngày ngày năn nỉ ỉ oi thế là cũng ok.
      hjc, còn giờ bạn thuyết phục k dc thì phải dùng kế thôi, xé giấy báo trúng tuyển yd rôi kêu là nhập học người ta không chịu, còn không được nữa thì cứ quấn vài kí thuốc nổ vô người rồi chạy về nhà :love:... mà đùa thế thôi chứ bạn làm sao thì làm, miễn sao sau này đừng có ân hận hay trách trả ai cả, chúc bạn có dc lựa chọn đúng đắn.
      ps: UIT, ta đến đây :funny:
      bạn nói vui nhỉ thuốc nổ ở đâu có hả bạn, hay mình phải tự đi mua gỗ về điều chế TNT???

Comment

Đầu tiên, phải xác định rõ bạn có thích và phù hợp với ngành CNTT hay không. Nếu như chắc chắn 100% là bạn thích và thích hợp với CNTT thì mình nghĩ bạn nên đấu tranh cật lực với gia đình để vào CNTT. Còn nếu bạn thích CNTT chỉ vì chơi game và không có gì khác thì mình khuyên bạn là vào Y cho rồi đi, vì dù sao trở thành bác sĩ không bao giờ là tệ cả.:vip:
        Về việc ngành nào danh giá hơn, cái đó không quan trọng. Quan trọng ở bản thân bạn cả. Nếu bạn học CNTT giỏi thì người ta sẽ mời bạn về làm mà thôi. Nhân tố con người là quan trọng nhất.
        Có vẻ việc này rất khó khăn khi muốn đấu tranh với gia đình, ông bà,... nhưng mình tin là đi theo đam mê của mình vẫn là lựa chọn số một. Nếu có thể, bạn hãy download film 3 chàng ngốc ( 3 Idiots - film Ấn Độ) về xem và cho ba mẹ bạn xem. Hãy nói với ba mẹ: "Con còn trẻ, con đã đủ 18 tuổi, con có lý tưởng của con. Mong ba mẹ hãy tôn trọng và ủng hộ quyết định của con.":happy::happy:
        Mình không nói được nhiều, vì mình không phải người trong cuộc. Mình chỉ có thể nói đến thế này thôi.

P/s: xem 3 chàng ngốc đi nhé, đáng giá đồng tiền bát gạo lắm đấy. À mà nếu dc thì vote học cả 2 trường.
        Link: http://phim.clip.vn/info/3-Chang-Ngoc/15472?fm=search
        Last edited by 10520511; 29-07-2012, 11:52. Reason: thêm link film
        :brick: Rien ne'st Impossible! :brick:

Comment

hê hê giờ đang rảnh lên coi thử??

Comment

À,mình có quen 1 ông anh.Đang chuẩn bị tốt nghiệp DH Y Dược ,nhưng mình nghĩ là rớt vì quá trình học chẳng đam mê,suốt ngày chúi mũi vô học IT,trong khi gia đình bắt học Dược ps: Cuối cùng dự định ông anh chuẩn bị bỏ Dược học trung cấp IT:shock:
            Thằng bạn mới đầu năm 1 cũng trúng tuyển như chủ thớt,nhưng bỏ IT,quyết định theo Y cho an nhàn,giờ làm trong bệnh viện quốc tế lương 8tr
            => Đam mê hoặc lý tưởng,quan niệm của bạn thấy ok là theo đi:sogood:
            Ký à Ok ok :what: Này thì kí:shot:

Comment

Nếu là girl thì zô UIT còn trai thì đi đâu thì đi:happy:

Comment

Originally posted by tieudautuz View Post
                Nguyên văn bởi doimotgiacmo
                hjc, còn giờ bạn thuyết phục k dc thì phải dùng kế thôi, xé giấy báo trúng tuyển yd rôi kêu là nhập học người ta không chịu, còn không được nữa thì cứ quấn vài kí thuốc nổ vô người rồi chạy về nhà ... mà đùa thế thôi chứ bạn làm sao thì làm, miễn sao sau này đừng có ân hận hay trách trả ai cả, chúc bạn có dc lựa chọn đúng đắn.
                ps: UIT, ta đến đây
                bạn nói vui nhỉ thuốc nổ ở đâu có hả bạn, hay mình phải tự đi mua gỗ về điều chế TNT???
                hjc, mình nói đùa thế thôi, nhưng mà nếu bạn cần thuốc nổ thật thì mình kiếm cho dễ lắm, nhưng nếu bạn là con gái thì mình không cho đâu (thương hoa tiếc ngọc mà:happy.... TNT không phải ĐC từ gỗ, hồi cấp 3 mình ngâm cứu điều chế mấy cái này nên cũng có tý kiến thức, cái bạn nói từ gỗ là xenlulozo trinitrat chứ không phải TNT...... TNT là Tri Nitơ Touluen điều chế từ touluen và ax HN03..... mà xài TNT phải dùng kíp số 8 chứ bạn quấn vào bụng rồi đâm bụng vô tường nó cũng không nổ đâu mà chỉ vô sinh thôi:beatbrick:..... mà sài chi cái đó, dùng thuốc nổ đen vừa dễ kiếm vừa dễ sử dụng:salute:... thuốc nổ đen thì mua tầm hơn 100k là có 1kg, nếu bạn cần thì mình kiu ông chú mua dùm của mấy ông dục đá.... còn không thích mua thì lại bạn chỗ đường Tô Hiên Thành ở quân 10, mua KN03,S,C, về trộn theo tỷ lệ 75% KN03, 15%C, 10%S theo khối lượng, mà chắc mua ở đó người ta đòi giấy phép nên mua không được đâu, cứ pm mình mua dùm cho :happy:
                mà đùa tý thôi, nếu bạn là con gái thì cứ vô UIT, dễ làm hoa khôi hơn, biết đâu lại học cùng lớp với mình :salute:
                ps: là con gái thì nhớ vô UIT nhé, vô y dược làm bác sỹ sau này làm toàn gặp Ma không ak, nghê lắm.

Comment

Originally posted by windyofwarm View Post
                  Nếu là girl thì zô UIT còn trai thì đi đâu thì đi:happy:
                  chuẩn, câu nói hay nhất của năm,like cho bạn 1000 lần.

Comment

thank you very much:byebye:

Comment

Originally posted by doimotgiacmo View Post
                      hjc, mình nói đùa thế thôi, nhưng mà nếu bạn cần thuốc nổ thật thì mình kiếm cho dễ lắm, nhưng nếu bạn là con gái thì mình không cho đâu (thương hoa tiếc ngọc mà:happy.... TNT không phải ĐC từ gỗ, hồi cấp 3 mình ngâm cứu điều chế mấy cái này nên cũng có tý kiến thức, cái bạn nói từ gỗ là xenlulozo trinitrat chứ không phải TNT...... TNT là Tri Nitơ Touluen điều chế từ touluen và ax HN03..... mà xài TNT phải dùng kíp số 8 chứ bạn quấn vào bụng rồi đâm bụng vô tường nó cũng không nổ đâu mà chỉ vô sinh thôi:beatbrick:..... mà sài chi cái đó, dùng thuốc nổ đen vừa dễ kiếm vừa dễ sử dụng:salute:... thuốc nổ đen thì mua tầm hơn 100k là có 1kg, nếu bạn cần thì mình kiu ông chú mua dùm của mấy ông dục đá.... còn không thích mua thì lại bạn chỗ đường Tô Hiên Thành ở quân 10, mua KN03,S,C, về trộn theo tỷ lệ 75% KN03, 15%C, 10%S theo khối lượng, mà chắc mua ở đó người ta đòi giấy phép nên mua không được đâu, cứ pm mình mua dùm cho :happy:
                      mà đùa tý thôi, nếu bạn là con gái thì cứ vô UIT, dễ làm hoa khôi hơn, biết đâu lại học cùng lớp với mình :salute:
                      ps: là con gái thì nhớ vô UIT nhé, vô y dược làm bác sỹ sau này làm toàn gặp Ma không ak, nghê lắm.
                      bạn cứ đùa ấy nhĩ ^^, thuốc nổ đen tự chế được mà, mình có thể ra ngoài tiệm hoá chất mua nguyên liệu làm rất dễ dàng đấy chứ, KNO3 ngoài tiệm hoá chát, C thì mua ở tiệm than đi, còn lưu huỳnh ah, bạn qua tiệm thuốc bắc mua lưu huỳnh được đấy
                      >> giay tay nam
                      Last edited by killall11; 18-04-2015, 23:04.

Comment

zui quá sau 1 ngày thuyết phục thì baba và mama cũng đã xiêu lòng. Thế là cổng trường CNTT cũng đã tới gần mình rồi...!!

Comment

Chúc mừng em nhé! Welcome to UIT.

Comment

cảm ơn các anh!!

Comment

Originally posted by killall11 View Post
                              bạn cứ đùa ấy nhĩ ^^, thuốc nổ đen tự chế được mà, mình có thể ra ngoài tiệm hoá chất mua nguyên liệu làm rất dễ dàng đấy chứ, KNO3 ngoài tiệm hoá chát, C thì mua ở tiệm than đi, còn lưu huỳnh ah, bạn qua tiệm thuốc bắc mua lưu huỳnh được đấy
                              thì cần gì phải chạy tùm lum đủ tiệm như thế, vào cửa hàng hóa chất mua luôn 1 thể, vào đập bàn cái ầm, rồi hét :"bán 7,5kg KN03, 1,5Kg C,1kg S để đi khủng bố".
                              Đường Tô Hiến Thành Quận 10 đoạn từ ngã 4 Thành Thái đến Lý Thường Kiệt có mấy cửa hàng hóa chất đó, chừng nào buồn buồn thì vào đó mua ít về chơi.

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X