Announcement

Collapse
No announcement yet.

Bạn nào học KTMT đam mê thiên văn học vào đây trao đổi nhá ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

sẵn tiện cho mình hỏi là kính thiên văn 80x qua đó bạn nhìn thấy được những gì vậy !
    (i)_(i) I'm IBlackz_H_C@T !
    ( '_' )
    (")_(")

Comment

CLB Thiên Văn của UIT, sau đó áp dụng IT vào hay đấy nhỉ @@ biết đâu là sánh được Na xa (NASA)

Comment

Originally posted by Black_H_Cat View Post
        sẵn tiện cho mình hỏi là kính thiên văn 80x qua đó bạn nhìn thấy được những gì vậy !
        Mình toàn soi mặt trăng chứ ko biết cách tìm các sao như sao hỏa, sao mộc. Với lại theo nhận định thì 80x chưa đủ để coi các sao đó.
        Thị kính 1.25 mua ở cửa hàng gì đó quên rồi, bữa đi thi ĐH tranh thủ đi mua, còn cái vật kính 1m mua ở gần nhá, tiếc là cái ống PVC dỏm quá, vứt lăn lóc mấy bữa nó hư mất rồi

Comment

Mình nghe nói để mua được mấy cái thị kính có độ chính xác cao thì phải lấy từ máy ảnh cũ hoặc kính hiển vi cũ mấy cái đó tốt hơn so với kính trung quốc mong là chợ bến thành có bán ! mà bạn mua được cái thị kính 1,25 cm ở đâu vậy sao mà tiêu cự nó ngắn thế !
          ( '_' )
          (")_(")

Comment

Bữa nào anh em gặp mặt đê

Comment

Mong là mỗi bạn sau này vô sài gòn sẽ chế được một cái kính thiên văn ưng ý chứ còn sánh với na sa thì mình nghĩ không nổi cái kính của nó Quá đỉnh rồi !:smile:
              ( '_' )
              (")_(")

Comment

Mình nghe nói để mua được mấy cái thị kính có độ chính xác cao thì phải lấy từ máy ảnh cũ hoặc kính hiển vi cũ mấy cái đó tốt hơn so với kính trung quốc mong là chợ bến thành có bán ! mà bạn mua được cái thị kính 1,25 cm ở đâu vậy sao mà tiêu cự nó ngắn thế !
                đúng là fải lấy từ máy ảnh cũ ra là đẹp, nhưng như vậy kinh fi' khá cao, mình thi kiếm dc cái thị kính 1,5cm ne`, bỏ hơn 100k mua cái kính lúp mini chỉ vì cái thị kính đó, nhưng tiếc nó là kính hội tụ, thị kính mình tìm fân kỳ mà chưa ra =.=(kính fân kỳ thì ảnh sẽ ko bị đảo ngược), ah` mình đã từng nhìn dc sao thổ r đấy nhé ), nhìn hơi mờ nhưng có thể định hình nó dc nhờ cái vòng đai của nó, đẹp lắm

p/s: có ai làm giảm dc sai sắc ko, có cách làm là thu nhỏ tầm nhìn vật kính, nhưng như vật sẽ mất ánh sáng, hoặc là giảm số lần fóng lớn vật, nhưng như vậy nhìn xa ko thấy hứng thú, cái này e đang băn khoăn đây
                Last edited by 11520617; 12-08-2012, 12:41.

Comment

mình lắp kính phân kỳ rồi trường nhìn hẹp lắm rất khó chịu có khi còn hơi đau mắt ! mình nghĩ để trả lời được vấn đề bạn đang băn khoăn thì mình nghĩ chắc chỉ có giải pháp là làm kính thiên văn phản xạ đó
                  ( '_' )
                  (")_(")

Comment

đường kính vật càng lớn càng cho độ phóng đại, độ phân giải, độ sáng cao nhưng thấu kính thì có giới hạn về đường kính nhưng gương lõm thì có thể chế tạo lớn được với lại nó cũng ít hấp thụ ánh sáng còn thấu kính thì bị hấp thụ ánh sáng một phần nói chung là chất lượng kính thiên văn phản xạ tự chế tốt hơn kính khúc xạ nhưng mà để mà làm được nó thì hơi khó đấy, vật liệu cũng khó kiếm huấn chi làm !:unhappy:
                    ( '_' )
                    (")_(")

Comment

Ở các trung tâm bán dụng cụ quang học, dụng cụ thiên văn ấy

Comment

Bạn nào setup một chương trình cho anh em gặp mặt rồi bàn
                        Share tài liệu, phim ảnh, sách vở,...

Comment

Lập nhóm đi rồi lâu lâu tụ lại tán phét cho vui!!! cho mình 1 slot với nhé
                          University of Information Technology - Faculty of Computer Engineering
                          [ E ] 09520401@gm.uit.edu.vn || dangdx.es@gmail.com
                          [ F ] https://www.fb.com/dangdao261
                          :happy:

Comment

Nước mình không biết có trường đại học nghiên cứu về thiên văn chưa nhỉ :sosad: . Mình rất mê thiên văn. các bạn ai có nhu cầu thì down cái này về xem http://www.hdvietnam.com/diendan/33-...hannel-vu.html

Comment

Originally posted by 10520223 View Post
                              Nước mình không biết có trường đại học nghiên cứu về thiên văn chưa nhỉ :sosad: . Mình rất mê thiên văn. các bạn ai có nhu cầu thì down cái này về xem http://www.hdvietnam.com/diendan/33-...hannel-vu.html
                              hì theo em biết thì hội thiên văn có nhiều chứ đại học hình như ko đào tạo thì phải

Comment

Theo mình nghĩ, nếu yêu thích thiên văn mình nên dùng kính thiên văn xem mới thích thú. Nếu như trường mình có một CLB thiên văn thì vui biết mấy. Mà không biết mọi người đã bàn tới đâu rồi, mình nhảy vô đã là trang 3 rồi. Giờ lười nên không có đọc mấy post trước.
                                Trần Trung Ngôn UIT-CE 08520257
                                My Blog

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X