Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xin các anh chị tư vấn giúp: Có nên vào chương trình Cử nhân tài năng KHMT?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Xin các anh chị tư vấn giúp: Có nên vào chương trình Cử nhân tài năng KHMT?

Tình hình là em đang phân vân xem không biết có nên vào chương trình CNTN KHMT không vì em thấy có 2 luồng ý kiến sau:
    - Chương trình CNTN có điều kiện học tập tốt hơn, giảng viên giỏi hơn, kiến thức nâng cao hơn,...
    - Chương trình CNTN học nặng, học rông nhưng không sâu,...
    Em vốn đăng kí học khoa Công nghệ phần mềm và em cũng thấy mình hợp với nghề lập trình (em đọc các bài tư vấn chọn ngành trên forum và thấy vậy). Em thấy chương trình đào tạo của ngành CNPM chuyên về việc lập trình hơn còn chương trình đào tạo của KHMT thì đủ thứ hết: Máy học, Xử lí ngôn ngữ tự nhiên, Đồ họa máy tính,... Vậy học CNTN KHMT hay học Công nghệ phần mềm thì sau này làm lập trình sẽ tốt hơn?
    Xin các anh chị tư vấn giúp em.
    App Win 8 để cập nhật thông báo daa, fanpage các CLB, UIT Confessions,...: http://forum.uit.edu.vn/threads/3871...-Windows-8-8-1

Phần mềm nào cũng cần thuật toán, KHMT là chuyên về thuật toán :vip:
    Facebook: Kiều Thắng
    Google Plus: Kiều Thắng
    Thông tin về du học các nước: Du học.

Comment

Ai bảo KHMT không có lập trình đấm phát chết luôn :vip:, ai bảo Máy học, Đồ họa máy tính, Xử lý ngôn ngữ tự nhiên là không lập trình thì cũng đấm phát chết luôn :vip:
      Không có gì là không thể nếu chúng ta có lòng tin.
      http://gabrielbl.com

Comment

Em cũng biết là KHMT chuyên về thuật toán và cũng lập trình rất nhiều. Nhưng ý em hỏi là sau này ra trường làm cho các công ti phần mềm thì học Công nghệ phần mềm có phải là hợp hơn không? (em thấy chương trình đào tạo của CNPM có các môn lien quan đến phần mềm nhiều hơn như: Phát triển, vận hành, bảo trì phần mềm ; Phát triển phần mềm mã nguồn mở ; Kiểm chứng phần mềm...)
        App Win 8 để cập nhật thông báo daa, fanpage các CLB, UIT Confessions,...: http://forum.uit.edu.vn/threads/3871...-Windows-8-8-1

Comment

Nói thật học UIT thì em học lớp nào cũng như nhau cả thui :boss:
          Quan trọng là cái tinh thần TỰ HỌC của em thui! Chứ thầy cô ko có như cấp 3 đâu. Có những môn thầy cô dạy như ko dạy vậy đó! Đấy là anh nói thật.

Còn về Khoa thì:
          - KHMT là thiên về nghiên cứu nhiều hơn nên học đủ thứ hết mà ko sâu. Học KHMT thường hướng sinh viên theo hướng nghiên cứu và phát triển lên học cao hơn (Cao Học)
          - Các khoa khác: hướng sinh viên sau khi ra trường có thể làm được việc theo chuyên ngành mình đã học, ứng dụng nó vào công việc nên thường đào tạo sâu và chuyên hơn.

Nếu như em muốn ra trường đi làm 1 lập trình viên thì CNPM có vẻ như là lựa chọn tốt. Còn học KHMT em muốn sau này ra có thể làm việc ở nơi nào đó thì em phải TỰ chọn cho mình 1 lĩnh vực (PM, GAME, WEB ...) và bạn phải tự mà học lấy nó
          Henry Nguyễn (Điệp Nguyễn MBA)
          --
          MBA, Sales Director, Co-founder - MYTH VIET NAM TECHNOLOGY CO., LTD - http://myth.vn/
          Email: diepnguyenmba@gmail.com - Phone: 0905.504.386

Comment

Originally posted by 09520500 View Post
            Quan trọng là cái tinh thần TỰ HỌC của em thui! Chứ thầy cô ko có như cấp 3 đâu. Có những môn thầy cô dạy như ko dạy vậy đó! Đấy là anh nói thật.

Còn về Khoa thì:
            - KHMT là thiên về nghiên cứu nhiều hơn nên học đủ thứ hết mà ko sâu. Học KHMT thường hướng sinh viên theo hướng nghiên cứu và phát triển lên học cao hơn (Cao Học)
            - Các khoa khác: hướng sinh viên sau khi ra trường có thể làm được việc theo chuyên ngành mình đã học, ứng dụng nó vào công việc nên thường đào tạo sâu và chuyên hơn.

Nếu như em muốn ra trường đi làm 1 lập trình viên thì CNPM có vẻ như là lựa chọn tốt. Còn học KHMT em muốn sau này ra có thể làm việc ở nơi nào đó thì em phải TỰ chọn cho mình 1 lĩnh vực (PM, GAME, WEB ...) và bạn phải tự mà học lấy nó
            Chuẩn ko cần chỉnh ,

Comment

Originally posted by 09520500 View Post

Còn về Khoa thì:

Vậy sau khi mình hoàn thành hết chương trình đào tạo của KHMT, rồi mình có thể học thêm 1 số lớp thuộc lĩnh vực mình thích (PM,GAME,WEB...).

Comment

Originally posted by 11520215 View Post
                Vậy sau khi mình hoàn thành hết chương trình đào tạo của KHMT, rồi mình có thể học thêm 1 số lớp thuộc lĩnh vực mình thích (PM,GAME,WEB...).
                Cái học thêm này là em TỰ HỌC thêm nhé! Mà đã là TỰ HỌC thì học khi nào chả đc. Thấy cần j thì học ngay và luôn thôi :brick:
                Henry Nguyễn (Điệp Nguyễn MBA)
                --
                MBA, Sales Director, Co-founder - MYTH VIET NAM TECHNOLOGY CO., LTD - http://myth.vn/
                Email: diepnguyenmba@gmail.com - Phone: 0905.504.386

Comment

Trước khi tư vấn thì có 3 điều em cần biết

Thứ nhất: Khi nhìn vào các môn chuyên ngành thì ĐỪNG CÓ NHÌN CÁI TÊN MÔN, nó chả có mấy ý nghĩa cho lắm. Vào chuyên ngành thì đã là sinh viên năm 3, năm 4. Lớn cả rồi, không phải cái gì cũng sẽ có người tới dạy từng li từng tí. Sẽ có những môn học chỉ là "một thử thách bạn cần phải qua nếu muốn ra trường", vô môn đó bạn sẽ được quẳng cho một cái đồ án với mô tả yêu cầu cần đạt, bạn làm sao đó thì làm, đạt được yêu cầu thì đậu không thì đóng tiền và thử lại lần 2.

Điều thứ hai: KHÔNG AI BIẾT ĐƯỢC MÔN NÀO LÀ CẦN CHO VIỆC ĐI LÀM SAU NÀY. Thầy cô cũng không biết, anh chị khóa trên cũng không biết, anh chị đã đi làm cũng không biết. Thậm chí ông giám đốc doanh nghiệp cũng không biết luôn. Vậy nên em KHỎI HỎI cho thêm rối. Cái này là điều chắc chắn, môn học bây giờ học cái này sau này theo hoàn cảnh có thể được điều chỉnh. Bây giờ doanh nghiệp nó cần các bạn học môn này giỏi, nhưng vài năm sau thị trường đổi khác doanh nghiệp nó đổi hướng làm ăn nó không cần người giỏi mảng đó nữa - đó là chuyện bình thường. 4 năm là một quãng thời gian dài và không ai trong chúng ta là thầy bói.

Điều cuối cùng: để tránh sau này bở ngỡ ngay bây giờ các bạn nên tâm niệm luôn: HỌC NGÀNH NÀY XONG MỐT RA SẼ LÀM NGÀNH KHÁC - không phải là nghĩa tiêu cực mà là hoàn toàn tích cực. Có hàng tá sinh viên Hệ thống thông tin học xong đi làm lập trình viên. Có hàng tá sinh viên Công nghệ phần mềm học xong đi làm sale. Cũng có nhiều sinh viên Khoa học máy tính học xong đi làm phân tích dữ liệu cho Ngân hàng. Bạn bè anh hồi đó (cả CNTN là cử nhân đại trà) học lập trình cho nhuyễn đến khi đi làm suốt ngày mở máy chỉ dùng mỗi Photoshop - ngược lại có đứa suốt ngày chỉ đam mê film ảnh, lập trình dở một cây, đến khi ra trường nhà cắt viện trợ đói quá phải đi xin vào thực tập trong một công ty phát triển phần mềm, bây giờ lập trình rất chăm chỉ trong đó. Tất cả công việc đó đều tốt, chưa thấy ai muốn nghỉ việc ít nhất là với lứa của anh hiện giờ.
                  Last edited by 07520004; 02-09-2012, 02:04.

Comment

Sau khi em đã đọc 3 điều khẩu huyết trên thì mình sẽ đi vào cụ thể một số điểm thế này:

Trong trường này ngành nào cũng có cả sâu và rộng. Quan trọng là em chọn học thế nào, em học cho qua môn xong rồi nhảy môn khác mà không tìm hiểu thêm thì thấy nó rộng mà không sâu. Em học đào sâu theo một hướng rồi môn nào em cũng lái theo hướng đó thì em thấy nó sâu mà không rộng - ví dụ có những sinh viên làm đồ án một môn A thật là tốt, học được một lượng kiến thức A. Sang môn B sinh viên đó tìm hiểu thì thấy kiến thức của môn B có liên quan đến môn A (mà chuyện này là chắc chắn và thường xuyên có) thế là sinh viên đó phát triển kiến thức A lên thành A' và nộp đồ án môn B. Cứ thế qua tới môn CDEF kiến thức nó lên tới A'''' (n phẩy) thì bỗng dưng thấy nó sâu. Còn nếu không chịu tìm hiểu đào sâu chỉ học gì qua môn đó thì nó là một mớ A, B, C rời rạc và không có cái gì sâu hết.
                    Cụ thể như Khoa học máy tính nếu em học máy học biết "máy học", học đồ họa máy tính biết "đồ họa máy tính" thì vậy là rộng mà không sâu. Còn em học Máy học biết máy học là một kỹ thuật có thể sử dụng trong một số vấn đề về xử lý ngôn ngữ tự nhiên. Học đồ họa máy tính biết một số vấn đề đồ họa máy tính dùng chung kỹ thuật với lĩnh vực xử lý tiếng nói thì lúc đó bắt đầu có chiều sâu.

Còn việc đi làm lập trình: Đối với ĐẠI HỌC thì lập trình là cái thứ ai cũng phải biết, ngành nào cũng phải biết - không biết đố bước chân ra được khỏi trường mà có cái bằng trong tay. Trường mình dạy lập trình trong giai đoạn đại cương và nếu hết giai đoạn đại cương mà em toàn 10 phẩy thì em đi làm luôn được rồi, cái "nghề lập trình" nó cần có nhiêu đó thôi, mấy thứ còn lại là tự học chả ai dạy đâu mà học, mà có dạy cũng không cần phải học vì có thể tự học được hoặc công ty sẽ train.

Anh rất thích bài phát biểu của Steve Jobs tại stanford năm 2005 (tự lên youtube search nha, khuya rồi làm biếng kiếm link). Trong đó ông kể câu chuyện về việc "connecting the dots". Các môn trên giảng đường như những cái chấm nhỏ mà ta đã đạt được trong đời, nó nằm rời rạc và chả ai biết nó có tác dụng khỉ gì hết, nhưng sau này khi đi làm vô tình ta đụng đến kiến thức của các môn đó thì ta mới lấy nó ra, rồi từ chấm này sang chấm khác, ta nối chung lại với nhau thành bức tranh cuộc đời của mình. Bởi vậy việc lựa chọn coi sẽ học môn nào, ngành gì không quan trọng, quan trọng là phải học cho ngon lành để khi ta cần một chấm nào đó thì chắc chắn là nó còn ở đó chứ không phải là trôi tuột đâu mất tiêu nó rồi.

Và để học cho ngon thì dĩ nhiên phải ưu tiên các chương trình đặc biệt như cử nhân tài năng hay chương trình tiên tiến/chất lượng cao gì gì đó sẽ mang lại rất nhiều ưu thế. Dĩ nhiên không phải chỉ những ưu đãi được ghi trên giấy kia đâu, còn nhiều ưu đãi vô hình mà giấy tờ không dám ghi nữa. Ví dụ như mấy lớp đó được trưởng khoa dạy, mấy đứa có thời gian thầm thì thủ thỉ gì đó với trưởng khoa để xin thêm ưu đãi chẳng hạn. Cái này tự mà cân nhắc lấy anh không dám nói nhiều =)). Nhưng tựu trung lời khuyên của anh là: cứ có ưu đãi thì vô hết đi, vô không được thì ra trường cũng chả giữ đâu.

Comment

Originally posted by 11520112
                      hết năm 2 rùi mới cho đăng kí CNTN đó bạn, yêu cầu phải học lực khá giỏi nữa chứ ko phải ai cũng có thể dăng kí, tốt nhất là nên cố gắng học thì hơn, từ từ nghiên cứu thêm xem mình phù hợp lĩnh vực nào hơn thì chọn
                      Năm nay tuyển sinh từ năm nhất luôn

Comment

Theo anh là có em ạ. Nếu học KHMT thì nên vào, các ngành khác thì 50/50 tùy em.

Comment

e thi đh chỉ đc 17đ, nhưng có nhu cầu vào CNTN, e biết giờ thì k có khả năng rồi, liệu hết năm 1, hay năm 2 j đó e có cơ hội vào CNTN ko ạ?

Comment

Cho em hỏi là tính điểm đầu vào của chương trình CNTN này là có cộng KV không?
                            Và thường thì chuẩn điểm đầu vào là bao nhiêu?
                            Em được 26d (đã nhân hệ số), chưa nhân là 19đ. Cả 2 điểm này đều đã cộng KV. Thế em có cơ hội vào không?
                            Học không chơi đánh rơi tuổi trẻ
                            Chơi không học mất hết tương lai

.................................................. .................................................. ..........................................

Comment

vậy lập trình phần mềm là theo ngành nào mấy anh.? khoa học máy tính hay....?

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X