Announcement

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hệ thống các Controller trong Codeigniter ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [PHP] Thiết kế hệ thống các Controller trong Codeigniter ?

Mình đang tìm hiểu về Codeigniter. Mấy bạn cho mình hỏi là nguyên tắc thiết kế các Controler là như thế nào, chẳng hạn như mình đang thử làm 1 web bán hàng điện thoại, hiện tại thì mình mới xây dựng được Controler Home để làm controler mặc định, mình cũng chưa rõ là xây xựng các Controller nào tiếp theo, làm nhiệm vụ gì. Theo mình đoán thì sẽ có thêm Category và Products nhưng chưa rõ nó sẽ làm những nhiệm vụ gì. Và ví dụ như khi bấm vào một hãng điện thoại thì list ra danh sách điện thoại của hãng đó, thì do Controller nào đảm nhiệm ??
    Last edited by 09520720; 20-09-2012, 01:54.

Trang chủ của CodeIgniter có mục Tutorials đó bạn http://codeigniter.com/tutorials/ hoặc http://codeigniter.com/user_guide/tutorial/index.html. Có tut hướng dẫn tạo 1 blog đơn giản, chắc sẽ hữu ích.

Comment

Originally posted by 09520720 View Post
      Mình đang tìm hiểu về Codeigniter. Mấy bạn cho mình hỏi là nguyên tắc thiết kế các Controler là như thế nào, chẳng hạn như mình đang thử làm 1 web bán hàng điện thoại, hiện tại thì mình mới xây dựng được Controler Home để làm controler mặc định, mình cũng chưa rõ là xây xựng các Controller nào tiếp theo, làm nhiệm vụ gì. Theo mình đoán thì sẽ có thêm Category và Products nhưng chưa rõ nó sẽ làm những nhiệm vụ gì. Và ví dụ như khi bấm vào một hãng điện thoại thì list ra danh sách điện thoại của hãng đó, thì do Controller nào đảm nhiệm ??
      Mình nghĩ việc đầu tiên là bạn phải hiểu rõ mô hình MVC rồi tính tiếp. Chứ đọc qua đây chắc chắn là bạn chưa biết MVC là gì nhiệm vụ của mỗi phần là gì rồi.
      sepdau@sepdau-K42JE:~$ python
      Python 2.7.1+ (r271:86832, Apr 11 2011, 18:13:53)
      [GCC 4.5.2] on linux2
      Type "help", "copyright", "credits" or "license" for more information.
      >>> print 'Hãy góp ý theo văn hóa nguồn mở!'

Code:
          _                   .-=-.          .-==-.
         { }      __        .' O o '.       /  -<' )
         { }    .' O'.     / o .-. O \     /  .--v`
         { }   / .-. o\   /O  /   \  o\   /O /
          \ `-` /   \ O`-'o  /     \  O`-`o /
      jgs  `-.-`     '.____.'       `.____.'

Comment

Về cơ bản, trong MVC design pattern, controller đóng vai trò điều phối các request(response) giữa client và server (trong trường hợp áp dụng MVC design pattern khi thiết kế web). Hiểu nôm na, controllers như các anh giao thông đứng phân luồng giao thông cho các luồng xe ở các ngã tư, ngã năm ...
        Thông thường khi tìm hiểu một framework, các bạn nên tìm hiểu luồng đi (flow) của request thế nào. Bạn có thể tham khảo link sau, và search thêm nếu không rõ các thành phần trong diagram http://codeigniter.com/user_guide/overview/appflow.html

Comment

LHQC

Collapse
        Working...
        X