Announcement

Collapse
No announcement yet.

Các chuyên toán giúp dùm bài này với

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Các chuyên toán giúp dùm bài này với

Nhỏ em của em vừa hỏi em 1 câu mà nghe xong cứ như là nó troll em á , giúp em với :
    Có 4 người đi uống cà phê , hết 25k . Có 3 người trả , mỗi người 10k , tổng cộng 30k . Chủ quán trả lại 5k , người thứ 4 cầm 2k , đưa cho 3 người kia mỗi người 1k . Vậy 3 người kia đã bỏ ra 9k/người , tổng cộng là 27k , thêm 2k của người thứ 4 là 29k , hỏi 1k kia đâu ?
    Ai biết giúp dùm em , hi vọng lần này không post bài sai box .

3 người trả 27k trừ đi 2k của người thứ 4 là 25k tiền cafe rồi đó bạn! Trừ đi chứ ko phải cộng vào!

Comment

Originally posted by 12520570 View Post
      3 người trả 27k trừ đi 2k của người thứ 4 là 25k tiền cafe rồi đó bạn! Trừ đi chứ ko phải cộng vào!
      Giải thích rõ hơn được không bạn ?

Comment

Bạn bị dụ rồi, chẳng có 1k nào cả. Chịu khó nhẫm trong đầu, nếu không ra nhìn phép tính sau nha:

trả tiền : 10k 10k 10k 0 k (1)
        thói nhận 1 k 1 k 1 k 2 k (2)
        Số bỏ ra: 9 k 9 k 9 k -2 k =25k (Lấy (1) - (2) )
        Last edited by 11520288; 01-10-2012, 17:15.

Comment

2k của người thứ 4 đang nằm trong số tiền 27k mà 3 người kia chi ra mà! 3 người kia chỉ phải trả 25k, còn dư 2k người thứ 4 hốt luôn. Cho nên lấy 27k cộng them 2k ko có ý nghĩa gì cả. Phải lấy 27k + 3k tiến thối (5k mà bị người thứ 4 ăn chặn 2k) thì mới ra 30k được.

Comment

Hì... bài toán ngộ ở chổ... 3 thằng chi cho chủ quán 25k và 2k cho thằng còn lại, sau đó lại cộng thêm 2k đã chi cho thằng bạn (thành ra chi cho thằng kia tới 2 lần) vào số tiền tổng, còn mỗi thằng 1k nhét túi k tính vào =)) Hic.. tớ k chuyên toán nhóe...!!!
            :beatbrick::beatbrick:
            University of Information Technology - Faculty of Computer Engineering
            [ E ] 09520401@gm.uit.edu.vn || dangdx.es@gmail.com
            [ F ] https://www.fb.com/dangdao261
            :happy:

Comment

Cám ơn các bác , đúng là em đã bị troll

Comment

LHQC

Collapse
              Working...
              X