Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ Huớng dẫn phương pháp học...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ Huớng dẫn phương pháp học...

E đang học 12
    E rất thích học trường này...Cực kì thích luôn ý...
    Nhưng mà thấy chưa an tâm, sợ thi rớt :cry:
    Mà tình hình tuyển sinh Đại Học năm 2013 này cực kì căng..

=>> Các anh chị có thể huớng dẫn chi tiết cho e phương pháp học hiệu quả để thị khối A không ạ? (Anh chị Thi rồi nhiều kinh nghiệm :happy
    Đặc biệt là môn Toán (Tại nhân hệ số 2)..
    Giúp đỡ e với, để năm sau nếu e đậu e sẽ trả ơn...:salute:

E cảm ơn trước nhé!

Mình xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm khi luyện thi khối A của mình năm ngoái :salute: . Tại cũng mới là năm nhất ^^
    + Đầu tiên là môn Toán : bạn nên học kĩ những dạng bài tập của phần khảo sát hàm số như : các bài toán liên quan đến cực trị của hàm bậc ba, hàm bậc bốn ( điển hình là các bài toán xác định m để cực trị tạo với đường thẳng nào đó là tam giác cân , tam giác vuông cân, thậm chí là tam giác đều ). Còn về hàm phân thức hữu tỉ thì bạn nên chú ý vào tphần hệ số góc k , nếu đề thi cho ra hàm này thì chắc chắn sẽ liên quan đến hệ số góc ( học thật kĩ về tính chất cũng như cách xác định hệ số góc có ẩn m )
    --- Phần hàm số lượng giác , mình khuyên bạn nên tập cách loại trừ nghiệm của hàm số lượng giác ( vì đa số câu lượng giác của khối A qua các năm đa số có dạng phân số , đòi hỏi học sinh phải biết loại bỏ nghiệm không phù hợp) , những phương trình đặc trưng của lượng giác như đối xứng bậc 1 của sinx và cosx , đẳng cấp ....
    --- Tích phân thì bạn lên google search với từ khóa : Tất cả các dạng tích phân và cách giải hoặc vào vnmath.com kiếm tài liệu tích phân của thầy Nguyễn Sĩ Long
    --- Câu hình học cổ điển thì đòi hỏi bạn phải tư duy rất cao vì câu này là câu phân loại học sinh trung bình với học sinh khá, giỏi . Phải biết đc phương pháp tọa độ không gian OXYZ để giải những câu liên quan đến khoảng cách và tính thể tích
    --- Câu hình học OXYZ câu này yêu cầu bạn phải nắm thật kĩ kiến thức căn bản như xác định tích có hướng , điều kiện để 2 đường cắt , trùng , song song. Bạn yên tâm câu này ko khó , nếu học có căn bản đảm bảo 100% là làm đc
    --- Câu số phức , rất dễ , bạn chỉ cần biết cách biến đổi nhân chia số phức là ok.
    Faculty of Information Systems:salute:

Comment

+ Môn lý khuyên bạn trước khi làm bài là nên làm phần tự chọn của BAN CƠ BẢN vì 10 câu phần này là rất dễ , trong vòng 5 phút có thể làm trọn 10 câu mà khả năng sai rất ít .
      ---- Khi gặp những câu dao động cơ hay điện xoay chiều nên bỏ qua , nếu đọc vào thấy làm đc thì hãy làm còn không thì để sau củng
      ---- Các phần khác là phải nắm thật chắc kiến thức cơ bản , vì đề lý năm 2012 cũng yêu cầu kiến thức căn bản , chỉ việc suy nghĩ 1 tí là ra ^^.
      ---- Khuyên bạn nên mua cuốn sách lý Nâng Cao 12 , và đọc hết tất cả lý thuyết trong sách trừ chương đầu và chương cuối , năm ngoái trong vòng 1 tháng mình đọc hết lý thuyết và kết quả trong thi đại học vừa qua mình làm ko sai câu lý thuyết nào hết , chỉ sai bài tập thui ^^

Comment

+ Môn Hóa thì bạn nên nắm thật kĩ lý thuyết tính chất rùi hả làm bài tập . Mình ko dám đăng kinh nghiệm học hóa của mình vì mình thi hóa điểm rất thấp :love:
        Với cách học môn toán và lý như trên , khả năng của bạn vào UIT là rất cao :byebye: Chúc bạn thành công

Comment

Thì như em nói đó, cứ thi nhiều rồi sẽ có kinh nghiệm :adore:

Comment

Originally posted by 12520793 View Post
            + Môn Hóa thì bạn nên nắm thật kĩ lý thuyết tính chất rùi hả làm bài tập . Mình ko dám đăng kinh nghiệm học hóa của mình vì mình thi hóa điểm rất thấp :love:
            Với cách học môn toán và lý như trên , khả năng của bạn vào UIT là rất cao :byebye: Chúc bạn thành công
            Cảm ơn a nhiều nhá...Ít ra thì cũng fải có cái huớng mà học chứ, không có a huớng dẫn thì chả biết bắt đầu từ đâu, lùng nhùng
            May mà mình học ban A Nâng cao nên cũng đỡ.. ^^

Comment

Về mặt "phần cứng" thì mọi người đề cập rồi, về "phần mềm" thì bạn nên sắp xếp 1 thời gian biểu thật hợp lý (nên xài google calendar) , sao cho có vừa học trên lớp, vừa tự học ở nhà, vừa có thời gian đi chơi vs bạn bè, nghỉ giải lao & thư giản, có như vậy bạn mới thu nạp dc kiến thức 1 cách liên tục và lưu trữ trong "bộ nhớ" dài lâu được. Chào bạn, mong gặp bạn năm sau tại UIT. Thân.

Comment

Mình thấy làm đề nhiều tốt hơn.
                ~~ Đây là chữ kí ~~

Comment

Truyền lại kinh nghiệm cho đàn em này :v :
                  1.Khảo sát hàm số : Em tìm chuyên đề Khảo sát hàm số của thầy Trần phương,tìm các chuyên đề hay ra trong thi đại học,làm hết tất cả ví dụ ( Tuyệt đối không xem ví dụ khi đang làm ,làm xong thì xem lại rút kinh nghiệm,hoặc bí quá ,nghĩ trong vòng 1 ngày không ra thì xem ) .Dùng đồ thị để giải được các câu 1.b. Nếu em làm tốt ,em đã có 2 điểm
                  2.Hàm số lượng giác ,mua 3 quyển chuyên đề lượng giác về làm,làm càng nhiều càng tốt .Thêm 1 điểm nữa nhé
                  3.Tích phân : Tương tự lượng giác .Thêm 1 điểm
                  4.Hình học không gian : Áp dụng hệ trục tọa độ Oxyz vào giải ,nếu có thể nhìn ra thì giải theo cách thông thường .Em có thể để ý các đề thi đại học từ năm 2006 đến nay ,gần như tất cả có điều kiện vuông góc để gắn hệ trục tọa độ oxyz vào .Chắc chắn ra ,thêm 2 điểm nữa nhé :v
                  5.Oxyz : giải bài tập trong SGK và Sách bài tập thôi,bảo đảm là em sẽ thi tốt ,thêm 1 điểm
                  6.Số phức,blah blah : SGK và Sách bài tập .Thêm 1 điểm nữa :v
                  Sơ qua chúng ta đã có 8 điểm
                  Tới 2 câu phân loại học sinh :
                  7.Oxy : làm càng nhiều càng tốt
                  8.Câu 5 : Có làm rồi thì mới làm được,không thì chịu chết :v
                  //Lưu ý là nên học phần nào thì xong phần đó ,không nhảy lung tung .TOàn tâm toàn ý mà giải,sau khi thi tốt nghiệp xong thì ôn lại kiến thức ,em sẽ không cần làm nữa ,chỉ lật sách vở ra mà đọc lại thôi ,nghĩ ra hướng giải thì bỏ qua,không ra mới lấy giấy bút ra mà giải .Mỗi ngày 1 đề thi ,ăn no ngủ kĩ
                  Khi đi thi thì ráng bình tĩnh ,không ra câu nào thfi bỏ qua,làm liền câu khác,viết sai nhiều quá thì xin hủy bài thi chép lại .Chú ý là bình tĩnh .Lúc trước anh học như kinh nghiệm bên trên,làm đc 9 câu / 10 câu tất cả :v ,nhưng 1 tiếng đầu ,câu 1.a anh làm quá mất thời gian,lại viết sai,lúc đó loạn cả lên,run tay run chân chả làm được gì .1 lúc sau lên xin lại 1 tờ mới làm lại từ đầu .Cuối cùng chỉ đc 7 điểm .Sai 1 chỗ rất là không đáng sai ở câu hàm lượng giác ..2sin2x = 2sinxcosx và phần cực đại cực tiểu ở câu 1.a,nhớ mãi tới giờ Hi vọng gặp em ở trường

Comment

Originally posted by 11520417 View Post
                    Truyền lại kinh nghiệm cho đàn em này :v :
                    1.Khảo sát hàm số : Em tìm chuyên đề Khảo sát hàm số của thầy Trần phương,tìm các chuyên đề hay ra trong thi đại học,làm hết tất cả ví dụ ( Tuyệt đối không xem ví dụ khi đang làm ,làm xong thì xem lại rút kinh nghiệm,hoặc bí quá ,nghĩ trong vòng 1 ngày không ra thì xem ) .Dùng đồ thị để giải được các câu 1.b. Nếu em làm tốt ,em đã có 2 điểm
                    2.Hàm số lượng giác ,mua 3 quyển chuyên đề lượng giác về làm,làm càng nhiều càng tốt .Thêm 1 điểm nữa nhé
                    3.Tích phân : Tương tự lượng giác .Thêm 1 điểm
                    4.Hình học không gian : Áp dụng hệ trục tọa độ Oxyz vào giải ,nếu có thể nhìn ra thì giải theo cách thông thường .Em có thể để ý các đề thi đại học từ năm 2006 đến nay ,gần như tất cả có điều kiện vuông góc để gắn hệ trục tọa độ oxyz vào .Chắc chắn ra ,thêm 2 điểm nữa nhé :v
                    5.Oxyz : giải bài tập trong SGK và Sách bài tập thôi,bảo đảm là em sẽ thi tốt ,thêm 1 điểm
                    6.Số phức,blah blah : SGK và Sách bài tập .Thêm 1 điểm nữa :v
                    Sơ qua chúng ta đã có 8 điểm
                    Tới 2 câu phân loại học sinh :
                    7.Oxy : làm càng nhiều càng tốt
                    8.Câu 5 : Có làm rồi thì mới làm được,không thì chịu chết :v
                    //Lưu ý là nên học phần nào thì xong phần đó ,không nhảy lung tung .TOàn tâm toàn ý mà giải,sau khi thi tốt nghiệp xong thì ôn lại kiến thức ,em sẽ không cần làm nữa ,chỉ lật sách vở ra mà đọc lại thôi ,nghĩ ra hướng giải thì bỏ qua,không ra mới lấy giấy bút ra mà giải .Mỗi ngày 1 đề thi ,ăn no ngủ kĩ
                    Khi đi thi thì ráng bình tĩnh ,không ra câu nào thfi bỏ qua,làm liền câu khác,viết sai nhiều quá thì xin hủy bài thi chép lại .Chú ý là bình tĩnh .Lúc trước anh học như kinh nghiệm bên trên,làm đc 9 câu / 10 câu tất cả :v ,nhưng 1 tiếng đầu ,câu 1.a anh làm quá mất thời gian,lại viết sai,lúc đó loạn cả lên,run tay run chân chả làm được gì .1 lúc sau lên xin lại 1 tờ mới làm lại từ đầu .Cuối cùng chỉ đc 7 điểm .Sai 1 chỗ rất là không đáng sai ở câu hàm lượng giác ..2sin2x = 2sinxcosx và phần cực đại cực tiểu ở câu 1.a,nhớ mãi tới giờ Hi vọng gặp em ở trường
                    tks a...nghĩ cái vụ mất bình tĩnh kia hài wóa :byebye:

Comment

cảnh giác là không hẳn có số phức đâu nhé, năm vừa rồi khối B thay bằng xác suất, cực dễ nhưng khối bác bỏ mạng câu này :happy:
                      ~~ Đây là chữ kí ~~

Comment

Mấy kiến thức quên hết rồi nên chẳng tư vấn được cho chú em cái gì :shy: , chỉ còn kinh nghiệm là học đừng có ham mà ôm xô hết, học từ dễ đến khó, cái nào dễ thì ăn thật chắc vào.
                        Môn hóa với lý học vững lý thuyết với mấy phần bài tập dễ kiếm 4,5đ thôi, đừng có ham mà bỏ cả tuần ra học mấy chuyên đề khó làm gì (cũng nhiêu điểm đó mà học cái dễ kiếm đủ điểm đậu cho lành :boss: ) . Còn môn toán chiến mạnh vào, lựa 6đ nào thế mạnh của mình đó, rồi xem cấu trúc 6 câu đó mà bộ giáo dục đã công bố, ôn hết thật kỹ cấu trúc của 6 câu đó để lấy hết 6đ, rồi còn dư thời gian và bộ nhớ thì chọn trong 2 môn toán và hóa, môn nào học tốt hơn thì ôn thêm 2,3đ môn đó.
                        ak, lên youtube kiếm bài giảng của thầy Nguyễn Tấn Trung , ông đó dạy hay mà có mấy công thức tính nhanh dễ nhớ lắm. mấy công thức giải nhanh môn hóa thuộc rồi vậy chứ nếu yếu sinh lý thì vào thi nó hồi hộp quên hết ak, vậy nên ghi mấy công thức đó bằng bút xanh bút đỏ, minh họa sao cho dễ hiểu vào mẫu giấy rồi dán ở góc học tập hay chỗ nào mình hay nhìn nhất (mình dán cạnh màn hình máy tính :look_down: )
                        nếu có học trực tuyến thì lên HTV4.vn với youtube mà kiếm free, đừng có zô hocmai.vn vừa tốn tiền lại chẳng ăn thua.
                        Cuối cùng chú em thi tốt.
                        ps: có onl thì zô chúc lại mình thi tốt nhanh (mai mình thi triết :nose: )
                        ..........(-_-) đợi một giấc mơ..........(^_^)..............

Comment

Quan điểm của anh là học phải nắm rõ bản chất. Em đừng học theo dạng. Làm dạng thì cũng được nhưng làm dạng nào em phải hiểu dạng đó, chứ đừng kiểu nhớ cách giải của dạng này rồi đi thi nhớ lại để làm. Đi thi tâm lý rất lớn, anh không chắc là em có thể nhớ được phần lớn(phần lớn chứ chưa nói đến chuyện nhớ hết) các dạng đó để làm. Nếu em hiểu thì vào đó em tư duy lại 1 tí là ra. Thi đại học cần tư duy nhiều. Những bài tập trong sách giáo khoa là siêu cơ bản, nhiều khi nó lại là 1 bổ đề để giải 1 bài toán khó. Nên nhớ các bài tập trong SGK. Năm anh thi thì những bài tập trong sách bài tập của nhà xuất bản giáo dục là rất có ích. Chúc em học tốt
                          Thời trang nam cao cấp, dép da nam, giày da nam

Comment

Phương pháp thầy ôn thi ĐH cho a. Mỗi ngày ngồi làm một đề thi, không tài liệu, tính giờ. Cố gắng làm hết sức có thể, hết time thì xem giải. Anh vốn hơi lười nhưng nhờ một tháng ôn thi đó nên h an phận :sogood:
                            Nên tập ngồi giải đề như vậy, vào thi áp lực lắm. Em nên xem lại kiến thức Nhị thức Niu-Tơn vs Eclipse, đây là 2 kiến thức mới cho vào đề từ năm ngoái, k loại trừ khả năng năm nay vẫn cho.
                            Let It Be

Comment

rớt thì thi lại cũng được mà em, phải có niềm tin vào khả năng của chính mình chứ :beatbrick:

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X