Announcement

Collapse
No announcement yet.

[C++]Không tạo được file bằng fstream???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [C++]Không tạo được file bằng fstream???

hiện em đang lục lọi lại kiến thức phần nhập xuất file này, nhưng ngặt 1 cái thử cỡ nào cũng không tạo được file mới. :sad:
    dưới đây em xin cắt 1 đoạn chương trình chỗ tạo file mới tên dayso.txt, còn cấu trúc file thì khỏi nói cũng biết anh chị hiểu cả, xin chỉ giáo xem em sai chỗ nào mà em không thể tìm được nơi đặt file đã tạo (hoặc là không tạo được). Đã kiểm tra My Document, C:\, D:\, E:\, E:\Project Visual Studio (nơi lưu file .cpp của bài này), D:\Software\ (nơi đặt C-Free - phần mềm em sử dụng để lập trình). Đã thử đổi E:\Project Visual Studio\dayso.txt thành dayso.txt nhưng đành bất lực :aboom:
    À tiện thể anh chị cho em hỏi sao em gọi randomize(); trước vòng lặp không được vậy ạ?
    PHP Code:
    #include "iostream.h"
    #include "conio.h"
    #include "fstream"
    #include "math.h"
    using namespace std;
    int main()
    {

int n;

fstream data;

data.open("E:\Project Visual Studio\dayso.txt",ios::in|ios::out);

cout<<"file bao gom bao nhieu so? ";

cin>>n;

data<<n<<"\n";
        for (
    int i=0;i<n;i++)
            {

data<<rand()%1000<<" ";
                if ((
    i+1)%10==0)

data<<"\n";
            }

cout<<"da tao\n";

data.close();
        return 
    0;

Originally posted by 12520486 View Post
    hiện em đang lục lọi lại kiến thức phần nhập xuất file này, nhưng ngặt 1 cái thử cỡ nào cũng không tạo được file mới. :sad:
    dưới đây em xin cắt 1 đoạn chương trình chỗ tạo file mới tên dayso.txt, còn cấu trúc file thì khỏi nói cũng biết anh chị hiểu cả, xin chỉ giáo xem em sai chỗ nào mà em không thể tìm được nơi đặt file đã tạo (hoặc là không tạo được). Đã kiểm tra My Document, C:\, D:\, E:\, E:\Project Visual Studio (nơi lưu file .cpp của bài này), D:\Software\ (nơi đặt C-Free - phần mềm em sử dụng để lập trình). Đã thử đổi E:\Project Visual Studio\dayso.txt thành dayso.txt nhưng đành bất lực :aboom:
    À tiện thể anh chị cho em hỏi sao em gọi randomize(); trước vòng lặp không được vậy ạ?
    PHP Code:
    #include "iostream.h"
    #include "conio.h"
    #include "fstream"
    #include "math.h"
    using namespace std;
    int main()
    {

int n;

fstream data;

data.open("E:\Project Visual Studio\dayso.txt",ios::in|ios::out);

cout<<"file bao gom bao nhieu so? ";

cin>>n;

data<<n<<"\n";
        for (
    int i=0;i<n;i++)
            {

data<<rand()%1000<<" ";
                if ((
    i+1)%10==0)

data<<"\n";
            }

cout<<"da tao\n";

data.close();
        return 
    0;

Ký tự \ là một ký tự có ý nghĩa đặc biệt khi gõ chuỗi trong mã nguồn C/C++ . Xem lại đường dẫn file nhá

Comment

vậy anh cho em hỏi giờ phải làm sao đây ạ? như đã nói ở trên, em đã thử đổi đường dẫn thành dayso.txt, vậy đáng lẽ file tạo mặc định phải được đặt ở nơi em lưu file cpp của chương trình, mà đằng này em lại chả thấy gì cả. sau khi nhận ý kiến của anh, em đã thử sửa đường dẫn thành: E:\\Project Visual Studio\\dayso.txt nhưng cũng chẳng được anh ạ TT^T

Comment

bỏ cái ios::in đi bạn, cái file tạo mặc định nằm trong project của bạn đấy. Đường dẫn: tên_project\tên_project\dayso.txt
        ------"Some Will, Some Won't, So What? Someone's Waiting!"------

Comment

cái ios::in là em để file ở chế độ ghi vào mà? theo tài liệu em đọc thì không có cái đó đâu có ghi gì vào file được đâu ạ?
          ---------------------------------
          nhưng mà theo cách của anh thì lại tạo được file rồi ^^! cứng nhắc không tiến bộ được, cảm ơn anh.
          Last edited by 12520486; 13-03-2013, 14:09.

Comment

Originally posted by 12520486 View Post
            cái ios::in là em để file ở chế độ ghi vào mà? theo tài liệu em đọc thì không có cái đó đâu có ghi gì vào file được đâu ạ?
            ---------------------------------
            nhưng mà theo cách của anh thì lại tạo được file rồi ^^! cứng nhắc không tiến bộ được, cảm ơn anh.
            Nếu muốn ghi thêm vào thì dùng cái này (ios:: out|ios::app) , file sẽ lấy dữ liệu file ban đầu rồi ghi tiếp tục vào phía sau.
            ------"Some Will, Some Won't, So What? Someone's Waiting!"------

Comment

LHQC

Collapse
            Working...
            X