Announcement

Collapse
No announcement yet.

Kĩ thuật Phần mềm & Kĩ thuật Máy tính?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Kĩ thuật Phần mềm & Kĩ thuật Máy tính?

Em đang phân vân giữa kĩ thuật phần mềm và kĩ thuật máy tính. Em thích học phần mềm hơn nhưng do tỉ lệ chọi 2012 của Phần mềm khá cao và nghe nói khó tìm việc làm, thầy cô có thể cho em biết:

- Giữa phần mềm và phần cứng thì cái nào dễ tìm việc làm hơn ạ?
    - Xã hội hiện này cần ngành nào hơn ạ?
    - Nếu em học Kĩ thuật Máy tính thì có thể học "ké" Kĩ thuật Phần mềm hoặc những ngành khác được không ạ?

Em xin cảm ơn!!!
    P/s : Sẵn tiện cho em hỏi cái nào khó hơn?:stick:

anh nghỉ cơ hội việc làm ở các ngành học của UIT là ngang nhau ! quan trọng e học có tốt hay không, e đam mê ngành nào thì theo ngành đó
    p/s : theo a thì KTMT học cực hơn các khoa khác vì phải làm việc trên phần cứng lẫn phần mềm ! học KTMT nếu e đam mê viết chương trình thì e có thể theo chuyên ngành Lập Trình Nhúng. Thân !

Comment

chào bạn
      Nói cái nào khó hơn thì cũng hơi khó, đôi khi nhạy cảm, còn các ý kiến thì ta chỉ nên coi như tham khảo....
      Theo cá nhân mình thì nếu xét 1 cách đơn giản, bên KTMT có phần "cực" hơn tý, đơn giản họ phải học và tự tìm hiểu bên mảng điện- điện tử nữa, trong khi mấy khoa còn lại chỉ học cho biết(nếu em nói sai anh chị khoá trước bỏ qua...)
      Gọi là KTMT, nhưng ra trường ít khi đụng chạm tới máy vi tính.Bạn có từng xem Iron man, anh ta có 1 chiếc di đông mà có thể ĐK đc các thiết bị trong nhà,thực sự cái này chẳng có gì là viễn tưởng cả, nếu học KTMT, bạn có thể điều khiển các thiết bị điện ở nhà nhờ cái đtdđ đó.
      Bên KTMT có 3 chuyên ngành, nếu thích lập trình bạn có thể học mảng hệ thống nhúng.Còn điểm trúng tuyển các khoa năm rồi là như nhau bạn à, cái chọi đó thì tham khảo thôi....

Comment

Chào em.
        Ở đây em cần phân biệt không phải KTMT là chỉ có phần cứng mà KTMT còn cung cấp các nền tảng lập trình rất tốt nhưng thông thường ở cấp thấp như lập trình (Trên System C, Java, Assembly, Verilog,...) cho các hệ thống nhúng (smartphone, tablet, trên ô tô, trên tivi, máy giặt, các hệ thống điều khiển trong công nghiệp,...). Nói tóm lại là để giải quyết vấn đề gì trong đời sống ta cần phần cứng và phần cứng thì lại cần có phần mềm chạy trên đó và KTMT là thiết kế cả phần cứng và phần mềm chạy trên các phần cứng đó.
        -Theo thầy thì cơ hội việc làm là gần như nhau và các ngành này đều rất cần. Phụ thuộc chủ yếu vào sinh viên, học tốt thì các công ty giành giật nhau, học kém thì không ai muốn nhận.
        Em có thể tham khảo:
        Báo Mới - Trang tin tự động cập nhật các tin tức Việt Nam và thế giới từ các báo và trang tin điện tử hàng đầu

Đọc báo dantri - Tin tức mới nhất, Thông tin nhanh chính xác được cập nhật hàng giờ. báo nói đọc tin tức online Việt Nam Thế giới nóng nhất trong ngày, Kinh doanh Việc làm, Pháp luật Đời sống, Giáo dục Sức khỏe, Thể thao Giải trí, Công nghệ, Văn hóa Xã hội, Ôtô Xe máy, Tình yêu, Nhân ái, Bạn đọc

Có mặt trong 89% sản phẩm điện tử (phần mềm cho PC chỉ là 2%), phần mềm và các hệ thống nhúng trở thành mục tiêu chiến lược gia công của các doanh nghiệp trong nước. Công nghiệp ôtô và điện thoại là "đích ngắm" số một bởi những ngành này có tỷ trọng "nhúng" lớn nhất.

Tập đoàn Renesas (Renaissance Semiconductor for Advanced Solutions) - liên doanh giữa Hitachi và Mitsubishi Electric - đã quyết định chọn VN là một trung tâm phát triển công nghiệp bán dẫn ở châu Á. Đào tạo khoảng 500 kỹ sư ngành này cho VN là mục tiêu được Renesas đặt ra trong 2 năm nữa.

- Theo chương trình học thì 50% chương trình của các ngành của UIT là giống nhau (khoảng 2 năm đầu). Em cũng có thể đi theo hướng lập trình nhúng nếu theo ngành KTMT. Tuy nhiên em nên cân nhắc xem mình thích cái gì và cố gắng theo sở thích của mình.
        Chúc em thi ĐH tốt!

Comment

e được Thầy trưởng khoa KTMT tư vấn nhá

Comment

Bạn chủ topic thật có diễm phúc, được đích thân thầy Lung trả lời, hì.... mình cũng xin trả lời 3 câu hỏi của bạn:
            câu 1: Phần cứng và phần mềm thì cơ hội xin việc ngang nhau, nhưng công việc về phần mềm thì đa dạng hơn.
            câu 2: Xã hội rất cần cả phần cứng lẫn phần mềm, đặc biệt thì lĩnh vực vi mạch (phần cứng) đang được ưu tiên hơn (đây là lĩnh vực ưu tiên số 1 của nước ta).
            câu 3: Học ké là sở trường của mình, nếu bạn đậu vào UIT thì chúng ta cùng nhau đi học ké, thầy cô sẽ rất vui đấy (mình cảm thấy điều đó).
            Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Originally posted by veyron View Post
              Em đang phân vân giữa kĩ thuật phần mềm và kĩ thuật máy tính. Em thích học phần mềm hơn nhưng do tỉ lệ chọi 2012 của Phần mềm khá cao và nghe nói khó tìm việc làm, thầy cô có thể cho em biết:

- Giữa phần mềm và phần cứng thì cái nào dễ tìm việc làm hơn ạ?
              - Xã hội hiện này cần ngành nào hơn ạ?
              - Nếu em học Kĩ thuật Máy tính thì có thể học "ké" Kĩ thuật Phần mềm hoặc những ngành khác được không ạ?

Em xin cảm ơn!!!
              P/s : Sẵn tiện cho em hỏi cái nào khó hơn?:stick:
              Học cái nào cái khó riêng cả em ạ.
              Còn về vấn đề tìm việc thì theo nhận xét cá nhân của anh, với tình hình việt nam hiện tại, phần mềm dễ xin việc hơn.
              Mấy đứa bạn anh học bên KTMT giờ ra đi đều xin vào các công ty phần mềm.
              Còn chuyện học ké thì theo nguyên tắc em có thể học được bình thường.
              Nhưng thực tế thì khó lắm và lúc đó khả năng 90% em cũng sẽ không muốn,
              vì em vào chuyên nghành, hoàn thành tốt các môn bên khoa mình đã đủ chiếm hết thời gian nghiên cứu và hoàn thành rồi.
              Chúc em thi đại học tốt nhé!

Comment

Mấy đứa bạn anh học bên KTMT giờ ra đi đều xin vào các công ty phần mềm.
                Thứ nhất : đồng chí có bao nhiêu người bạn bên KTMT thế .
                Thứ hai : em nó mới 12 thì còn tới 5 năm nữa, lúc đó đâu ai biết nhu cầu mảng nào cao hơn mảng nào :sweat:

Kết luận ==> cái câu này mang tính chất tham khảo

Thực tế đúng là tính về số lượng cty làm về ngành KTMT ít hơn bên CNPM nhưng mà cũng có một thực tế là số lượng sinh viên theo học phần mềm nó lại nhiều hơn phần cứng rất rất nhiều. Đơn cử trường mình, số lượng sv CNPM gấp đôi số sinh viên KTMT... Đó là chưa kể đến các trường khác...

Có một thông tin mới về mảng vi mạch đó là Microchip đã lên kế hoạch đầu tư vào Việt Nam, ở khu công nghệ cao... Nếu không có gì thay đổi thì trong vòng 2-3 năm nữa thì có thể họ sẽ xuất hiện ở thị trường VN :misdoubt:.

Cuối cùng con đường tương lai là do bạn chọn, mọi ý kiến chỉ để tham khảo thôi. Cái quan trọng bạn phải biết được mình thích cái gì, đam mê cái gì. Bởi khi có đam mê thì bạn mới có động lực để cố gắng. Khi bạn đủ cố gắng bạn sẽ giỏi và khi bạn giỏi thì công việc sẽ tự tìm đến với bạn (bất quá thì bạn đi tìm một xíu là ra hà ) :boss:
                Last edited by 08520229; 26-03-2013, 21:39.
                Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
                Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Originally posted by 08520229 View Post
                  Thứ nhất : đồng chí có bao nhiêu người bạn bên KTMT thế .
                  Mình chỉ có khoảng 6-7 người thui.
                  Thứ hai : em nó mới 12 thì còn tới 5 năm nữa, lúc đó đâu ai biết nhu cầu mảng nào cao hơn mảng nào :sweat:

Kết luận ==> cái câu này mang tính chất tham khảo
                  Đúng rồi, mọi thông tin chỉ có tính tham khảo.
                  Theo cá nhân nghĩ, 5 năm tới nhu cầu nhân lực phần mềm còn cao hơn hiện tại nhiều.

Thực tế đúng là tính về số lượng cty làm về ngành KTMT ít hơn bên CNPM nhưng mà cũng có một thực tế là số lượng sinh viên theo học phần mềm nó lại nhiều hơn phần cứng rất rất nhiều. Đơn cử trường mình, số lượng sv CNPM gấp đôi số sinh viên KTMT... Đó là chưa kể đến các trường khác...
                  *
                  Đúng là như vậy. Nhưng một thực tế, vẫn theo cá nhân mình, phần mềm vẫn dễ xin việc hơn.

Có một thông tin mới về mảng vi mạch đó là Microchip đã lên kế hoạch đầu tư vào Việt Nam, ở khu công nghệ cao... Nếu không có gì thay đổi thì trong vòng 2-3 năm nữa thì có thể họ sẽ xuất hiện ở thị trường VN :misdoubt:.
                  *
                  Biết đâu vài năm nữa nó hủy bỏ kế hoạch sao.

Cuối cùng con đường tương lai là do bạn chọn, mọi ý kiến chỉ để tham khảo thôi. Cái quan trọng bạn phải biết được mình thích cái gì, đam mê cái gì. Bởi khi có đam mê thì bạn mới có động lực để cố gắng. Khi bạn đủ cố gắng bạn sẽ giỏi và khi bạn giỏi thì công việc sẽ tự tìm đến với bạn (bất quá thì bạn đi tìm một xíu là ra hà ) :boss:
                  Đúng rùi, như anh Thế Mẫn nói,tương lai do em chọn. veyron, em đã nói là thích phần mềm, thì phải cố gắng, tự tin lên nhé. Đừng vì tỉ lệ chọi cao mà ngại nộp hồ sơ vào. Nộp hồ sơ vào nếu không đậu nghành cao, em sẽ được chuyển vào nghành thấp điểm hơn, đưng lo lắng nhé^^.
                  Last edited by 08520025; 26-03-2013, 21:59.

Comment

mọi thứ đều có cái đặc trưng riêng của nó. chẳng so sánh đc em à. thích cái nào thì xơi cái đó thôi!

anh mới kiếm đc cái clip của phần mềm nè

-----------------------------
                    Mai Văn Khải
                    Software Engineering, University Information of Technology
                    a07d26eb5cbc98f77b36a461eb629456

Comment

Kỹ thuật máy tính đi bạn. hehe.
                      University of Information Technology
                      Cao Văn Nhàn _ CE10520355
                      SĐT: 0188 403 4943

Email: caovannhan2002@gmail.com

Comment

Thầy và anh chị làm em cảm động quá đi mất. Cảm ơn mọi người đã truyền động lực và quyết tâm cho em. Giờ thì em biết phải thi ngành gì rồi :happy:. Cảm ơn mọi người lần nữa.
                        Chào thân ái và quyết thắng :byebye:, hẹn gặp lại mọi người ở UIT.

Comment

Originally posted by veyron View Post
                          Giờ thì em biết phải thi ngành gì rồi :happy:.
                          Sao khi đoc topic khả năng bạn này vào KTMT cao nè. Anh chờ em ở KTMT :beauty:
                          not..

Comment

em có một mình ak em muốn thi vào UIT có ai ủng hộ mình không vậy.mà trong hồ sơ em nên ghi công nghệ phần mềm hay kĩ thuật phần mềm thế:happy:

Comment

Originally posted by hung View Post
                              em có một mình ak em muốn thi vào UIT có ai ủng hộ mình không vậy.mà trong hồ sơ em nên ghi công nghệ phần mềm hay kĩ thuật phần mềm thế:happy:
                              Mọi người ở UIT đều ủng hộ em^^. Trong hồ sơ em ghi là kĩ thuật phần mềm nhé.
                              (P/S: kĩ thuật phần mềm là tên nghành, còn Công nghệ phần mềm là tên khoa)

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X