Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về chuyên ngành Công nghệ thông tin

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

năm 2012 thì chỉ thấy ANTT, còn ngành công nghệ thông tin chưa thấy,năm 2013...ko rành lắm
    Originally posted by Trần Văn Dũng View Post
    Mấy cái mà chuyên ngành ANTT năm nay mới mở và chưa có mã ngành là mình đã đọc đã lăn lộn tìm hiểu rùi. Chỉ mỗi điều mình muốn tìm hiểu cái chương trình đào tạo của cái chuyên ngành cntt thì không thấy đâu nên không biết liên thông vào rồi sẽ học gì theo hướng nào chứ nghe cái chuyên ngành cntt nó chung chung khó hiểu quá. Rồi không biết Đại học chính qui tới có tuyển chuyên ngành cntt hay không hay chỉ dành cho liên thông nữa.

Comment

Originally posted by 12520909 View Post
      trước 2012 chỉ có
      - Ngành khoa học máy tính

- Ngành kỹ thuật máy tính

- Ngành kỹ thuật phần mềm
      - Ngành mạng máy tính và truyền thông
      - Ngành hệ thống thông tin

về chuyên ngành CNTT sau khi học xong bạn sẽ có Kiến thức chuyên môn

- Khả năng hệ thống và đánh giá thực trạng công nghệ thông tin, xác định, giải quyết nhu cầu người dùng.
      - Có kiến thức cơ bản và khả năng vận dụng vào chuyên ngành, nắm vững kiến thức và ứng dụng vào thực tiễn.
      - Có kiến thức toán, thuật toán, các phương pháp phân tích, mô hình hóa...làm nền tảng triển khai các ứng dụng thực tế.
      - Thiết kế mô hình, xây dựng và phát triển các hệ thống tin học trong nhiều lĩnh vực khác nhau.
      - Quản lý đề án và nhóm đề án qua các giai đoạn hoạch định, phân tích, thiết kế và hiện thực đề án.
      - An toàn và bảo mật hệ thống thông tin, mạng máy tính
      - Quản lý xí nghiệp; hoạt động kinh tế, tài chính của doanh nghiệp, các khía cạnh pháp lý. Giải pháp sử dụng công nghệ thông tin để nâng cao khả năng lãnh đạo, quản lý của doanh nghiệp.
      - Khả năng vận dụng các kiến thức, kỹ năng và kinh nghiệm để giải quyết các tình huống trong lĩnh vực CNTT.

nhìn chung mình thấy toàn bộ kiến thức tổng hợp bên Hệ thống thông tin, Mạng máy tính & Truyền thông, kĩ thuật máy tính là chính, do mình có xem chương trình chung của các khoa kia rồi nên thấy vậy
      Vậy chắc cái chuyên ngành CNTT là cưỡi ngựa xem hoa lướt qua các ngành khác không đi sâu và các ngành nào cả. Nói chung là kiến thức chung chung rồi không biết học xong cái này ra làm ăn được cái gì ko đây haha.

Comment

Originally posted by 12520909 View Post
        năm 2012 thì chỉ thấy ANTT, còn ngành công nghệ thông tin chưa thấy,năm 2013...ko rành lắm
        Vậy là cái ngành cntt năm nay mới sáng chế ra và đưa cái chuyên ngành cntt và chuyên ngành ANTT vào rồi nhét cái liên thông vào cho cái chuyên ngành cntt mới toanh. Nói chung là chưa có phương hướng kế hoạch đào tạo cụ thể.

Comment

E đang thắc mắc tại sao không đủ khả năng hay không có tư duy tốt lại nên vào ĐH CNTT nhỉ?
          Anh thật là yếu tiếng việt quá đi. Đọc kĩ lại sẽ hiểu. Ý thầy nói là không đủ khả năng thì đừng vào .... Và còn cái nữa là anh PR cho KHTN quá thì học bên đó luôn đi. Hỏi hỏi làm gì.

Comment

Originally posted by Shesshoumaru View Post
            Anh thật là yếu tiếng việt quá đi. Đọc kĩ lại sẽ hiểu. Ý thầy nói là không đủ khả năng thì đừng vào .... Và còn cái nữa là anh PR cho KHTN quá thì học bên đó luôn đi. Hỏi hỏi làm gì.
            Hình như bạn chưa hiểu vấn đề chưa hiểu câu nói thì phải. thầy nói "không đủ khả năng hay không có tư duy tốt thì nên vào DH CNTT" tức là DH CNTT lấy điểm thấp hơn dễ vào hơn nhưng dạy chất lượng dễ tiếp thu, thiên về thực hành, còn khtn thì đầu vào lấy điểm cao và giảng dạy thiên về nghiên cứu khoa học nên vào đó ko có tư duy tốt thì học sẽ gặp khó khăn lắm.
            Còn chuyện PR thì không có, mình chỉ nói lên sự thật thôi cũng như bạn đang bảo vệ cho ngôi trường bạn đang học vậy. còn vì sao mình sang đây hỏi và tìm hiểu để thi vào đây là vì trường dh cntt cũng là nơi đáng tin cậy, chất lượng cũng tốt để mình tin tưởng theo học(nếu đậu) và thi vào đây mà đậu đc để đc theo học thì nó có những thuận lợi nhất định cho mình, điều mình phân vân do dự duy nhất là về ngành và chuyên ngành học thôi mình tìm hiểu không có thông tin nhiều(trường chỉ cho liên thông duy nhất chuyên ngành cntt của ngành cntt của trường cntt. mà cái chuyên ngành cntt của ngành cntt thì thông tin không nhiều và thấy không rõ ràng lắm, thấy chung chung quá). còn sao không thi bên khtn mà phân vân vì có những thuận lợi và khó khăn mình đã nói ở trên rùi. Mong thầy và mọi người giúp đỡ để mình có thể lựa chon và quyết định sáng suốt.
            Last edited by Trần Văn Dũng; 26-04-2013, 15:35.

Comment

Hình như bạn chưa hiểu vấn đề chưa hiểu câu nói thì phải. thầy nói "không đủ khả năng hay không có tư duy tốt thì nên vào DH CNTT" tức là DH CNTT lấy điểm thấp hơn dễ vào hơn nhưng dạy chất lượng dễ tiếp thu, thiên về thực hành, còn khtn thì đầu vào lấy điểm cao và giảng dạy thiên về nghiên cứu khoa học nên vào đó ko có tư duy tốt thì học sẽ gặp khó khăn lắm.
              Còn chuyện PR thì không có, mình chỉ nói lên sự thật thôi cũng như bạn đang bảo vệ cho ngôi trường bạn đang học vậy. còn vì sao mình sang đây hỏi và tìm hiểu để thi vào đây là vì trường dh cntt cũng là nơi đáng tin cậy, chất lượng cũng tốt để mình tin tưởng theo học(nếu đậu) và thi vào đây mà đậu đc để đc theo học thì nó có những thuận lợi nhất định cho mình, điều mình phân vân do dự duy nhất là về ngành và chuyên ngành học thôi mình tìm hiểu không có thông tin nhiều(trường chỉ cho liên thông duy nhất chuyên ngành cntt của ngành cntt của trường cntt. mà cái chuyên ngành cntt của ngành cntt thì thông tin không nhiều và thấy không rõ ràng lắm, thấy chung chung quá). còn sao không thi bên khtn mà phân vân vì có những thuận lợi và khó khăn mình đã nói ở trên rùi. Mong thầy và mọi người giúp đỡ để mình có thể lựa chon và quyết định sáng suốt.
              Bạn mới là người không hiểu vấn đề đó. Thầy nói là thầy không khuyên vào UIT nếu không đủ khả năng và tư duy tốt. Đọc lại đi. Còn về điểm chuẩn hả? Ngang với KHTN ak. Tra cứu thử đi.. :love:

Comment

Vậy là cái ngành cntt năm nay mới sáng chế ra và đưa cái chuyên ngành cntt và chuyên ngành ANTT vào rồi nhét cái liên thông vào cho cái chuyên ngành cntt mới toanh. Nói chung là chưa có phương hướng kế hoạch đào tạo cụ thể.

Chào bạn!
                Bạn xem lại post#41 để biết tại sao chuyên ngành ANTT lại nằm trong ngành CNTT. Dự kiến thời gian đến sẽ được cấp mã mới cho ngành ANTT.
                Trường ĐH CNTT (và đơn vị TTPTCNTT trước đây ) đào tạo ngành CNTT được 14 năm rồi bạn à. Do chương trình đang được điều chỉnh lại nên chưa có đưa lên mà thôi.

Comment

Originally posted by Shesshoumaru View Post
                  Bạn mới là người không hiểu vấn đề đó. Thầy nói là thầy không khuyên vào UIT nếu không đủ khả năng và tư duy tốt. Đọc lại đi. Còn về điểm chuẩn hả? Ngang với KHTN ak. Tra cứu thử đi.. :love:
                  Haha lại tranh luận rời xa chủ đề rùi. Bạn có thông tin gì về chuyên ngành cntt thì chia sẻ giúp mình đi. Nói chung là khtn hay cntt gì cũng tốt cả vậy mình mới tìm hiểu để thi vào chứ hihi.

Comment

Đề nghị các ban SINH VIÊN UIT không tranh cãi về vấn đề chất lượng đào tạo của các trường với nhau, topic này là tư vấn tuyển sinh, các bạn tư vấn những gì trường mình có, trường mình làm được để các thí sinh có định hướng để lựa chọn. Quyết định sau cùng là của thí sinh. Các ban tranh cãi nhau như vậy, người ta chưa vào học mà đã thấy sợ các bạn rồi, mình chưa thấy ban Dũng chê bai gì trường mình cả, các bạn đang tự nghiêm trọng hóa vấn đề rồi, người ta có nhiều sự lựa chọn nên đưa ra so sánh cân nhắc là chuyện bình thường.
                    Về ban Dũng, hiện nhà trường chưa công bố chi tiết chương trình khung cho ngành CNTT, nhưng theo cá nhân mình dự đoán thì chương trình học sẽ mang tính tổng hợp. Bạn cũng đừng lo lắng là học chung chung quá không biết có làm ăn gì được không. Các thầy cô biết lựa chọn những môn học nào cần thiết không thể gom 1 đống môn "vớ vẩn" vào dạy đâu :smile: , đôi khi sự kết hợp môn học các khoa lại đưa ra được một ngành học phù hợp hơn đó chứ. Bạn cũng học CNTT rồi nên bạn cũng biết lựa chọn cho mình định hướng để tự học sâu vào mảng mình thích và có ích cho việc làm của mình. Chúc bạn có sự lựa chọn như ý.
                    Trong ngũ hành , Hệ Thống Thông Tin thuộc Mộc , như cây cỏ nơi đâu cũng có , nơi đâu cũng sống được.

Comment

Originally posted by toannv View Post
                      Chào bạn!
                      Bạn xem lại post#41 để biết tại sao chuyên ngành ANTT lại nằm trong ngành CNTT. Dự kiến thời gian đến sẽ được cấp mã mới cho ngành ANTT.
                      Trường ĐH CNTT (và đơn vị TTPTCNTT trước đây ) đào tạo ngành CNTT được 14 năm rồi bạn à. Do chương trình đang được điều chỉnh lại nên chưa có đưa lên mà thôi.
                      E thắc mắc là cái ngành cntt được 14 năm rùi vậy sao từ trước năm 2012 trường tuyển sinh đh không có ngành này mà toàn là các ngành CNPM, KHMT, Mạng Máy Tính - Viễn Thông, KTMT vậy thầy? Vậy cái ngành cntt nó đi đâu mất tiêu rùi nhỉ?:nose:
                      Last edited by Trần Văn Dũng; 26-04-2013, 16:30.

Comment

Originally posted by 08520121 View Post
                        Đề nghị các ban SINH VIÊN UIT không tranh cãi về vấn đề chất lượng đào tạo của các trường với nhau, topic này là tư vấn tuyển sinh, các bạn tư vấn những gì trường mình có, trường mình làm được để các thí sinh có định hướng để lựa chọn. Quyết định sau cùng là của thí sinh. Các ban tranh cãi nhau như vậy, người ta chưa vào học mà đã thấy sợ các bạn rồi, mình chưa thấy ban Dũng chê bai gì trường mình cả, các bạn đang tự nghiêm trọng hóa vấn đề rồi, người ta có nhiều sự lựa chọn nên đưa ra so sánh cân nhắc là chuyện bình thường.
                        Về ban Dũng, hiện nhà trường chưa công bố chi tiết chương trình khung cho ngành CNTT, nhưng theo cá nhân mình dự đoán thì chương trình học sẽ mang tính tổng hợp. Bạn cũng đừng lo lắng là học chung chung quá không biết có làm ăn gì được không. Các thầy cô biết lựa chọn những môn học nào cần thiết không thể gom 1 đống môn "vớ vẩn" vào dạy đâu :smile: , đôi khi sự kết hợp môn học các khoa lại đưa ra được một ngành học phù hợp hơn đó chứ. Bạn cũng học CNTT rồi nên bạn cũng biết lựa chọn cho mình định hướng để tự học sâu vào mảng mình thích và có ích cho việc làm của mình. Chúc bạn có sự lựa chọn như ý.
                        Like cho chia sẻ hay nè! Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
                        Các bạn UIT ơi nếu chê bai trường thì mình đã không có mặt ở đây làm gì nhé!

Comment

Like cho chia sẻ hay nè! Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
                          Các bạn UIT ơi nếu chê bai trường thì mình đã không có mặt ở đây làm gì nhé!
                          Về ngành này thì năm nay Bộ mới ra quyết định mở ngành mà bạn. Ngoài trường mình thì chỉ còn FPT và HVBCVT là mở ngành này thôi

Comment

E thắc mắc là cái ngành cntt được 14 năm rùi vậy sao từ trước năm 2012 trường tuyển sinh đh không có ngành này mà toàn là các ngành CNPM, KHMT, Mạng Máy Tính - Viễn Thông, KTMT vậy thầy? Vậy cái ngành cntt nó đi đâu mất tiêu rùi nhỉ?:nose:
                            Chào em!
                            Do em không nắm thông tin thôi. Năm 2012, UIT tuyển vài trăm SV ngành này. Từ 2007-2012 có 11.934 sinh viên tốt nghiệp ngành CNTT (số liệu ở trang 167-Tài liệu Hội nghị thường niên ĐHQG 2012).

Comment

Originally posted by toannv View Post
                              Chào em!
                              Do em không nắm thông tin thôi. Năm 2012, UIT tuyển vài trăm SV ngành này. Từ 2007-2012 có 11.934 sinh viên tốt nghiệp ngành CNTT (số liệu ở trang 167-Tài liệu Hội nghị thường niên ĐHQG 2012).
                              Thầy ơi! các năm trước năm 2012 tuyển sinh các ngành là KHMT, KTPM, KTMT, HTTT, MMT và Truyền thông mà thầy, e đâu thấy có ngành cntt đâu thầy vậy sao có sinh viên ngành cntt tốt nghiệp vậy thầy(như thầy nói 2007-2012 có 11.934 sv tốt nghiệp). có nhầm lẫn giữa ngành cntt với các ngành khác không thầy? hay là từ 2007-2012 có 11.934 sinh viên tốt nghiệp ngành cntt là nói chung cho các ngành của trường dh cntt đó thầy.
                              Ví dụ năm 2011: - KHMT là 120
                              - KTMT là 120
                              - KTPM là 150
                              - HTTT là 120
                              - MMT và Truyền Thông là 150
                              Mong thầy xem lại dùm e và giải thích thỏa đáng. Em xin cảm ơn thầy nhiều.
                              Không lẽ ngành cntt ko tuyển mà vẫn có sv vào học :misdoubt:
                              Last edited by Trần Văn Dũng; 26-04-2013, 17:27.

Comment

Thầy ơi! các năm trước năm 2012 tuyển sinh các ngành là KHMT, KTPM, KTMT, HTTT, MMT và Truyền thông mà thầy, e đâu thấy có ngành cntt đâu thầy vậy sao có sinh viên ngành cntt tốt nghiệp vậy thầy(như thầy nói 2007-2012 có 11.934 sv tốt nghiệp). có nhầm lẫn giữa ngành cntt với các ngành khác không thầy? hay là từ 2007-2012 có 11.934 sinh viên tốt nghiệp ngành cntt là nói chung cho các ngành của trường dh cntt đó thầy.
                                Ví dụ năm 2011: - KHMT là 120
                                - KTMT là 120
                                - KTPM là 150
                                - HTTT là 120
                                - MMT và Truyền Thông là 150
                                Mong thầy xem lại dùm e và giải thích thỏa đáng. Em xin cảm ơn thầy nhiều.
                                Không lẽ ngành cntt ko tuyển mà vẫn có sv vào học :misdoubt:
                                Chào em!
                                Trường ĐH CNTT đâu chỉ có một hệ đào tạo đại học chính qui.

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X