Announcement

Collapse
No announcement yet.

cách dùng máy tính bỏ túi để giải các bài toán lý và hóa

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cách dùng máy tính bỏ túi để giải các bài toán lý và hóa

chào tất cả các ah chị,hiện em đang ôn thi và trường,và đang thắc mắc về phương pháp dùng máy tính bỏ túi để giải 1 số bài toán lý và hóa.anh chị nào biết về cái này thì giúp em và các bạn với.thanks ah chị nhiều:waaaht::doubt:

Originally posted by kienhoglvd View Post
    chào tất cả các ah chị,hiện em đang ôn thi và trường,và đang thắc mắc về phương pháp dùng máy tính bỏ túi để giải 1 số bài toán lý và hóa.anh chị nào biết về cái này thì giúp em và các bạn với.thanks ah chị nhiều:waaaht::doubt:
    trước kia dùng casio fx 500MS. lý thì tận dụng số nhớ, bộ nhớ để lưu các hằng số trong vật lý. còn toán thì toàn phải nâng cấp lên để dùng các chức năng nâng cào như tính tích phân, tính nghiệm cho phương trình bậc cao để gợi ý và kiểm tra kết quả.
    trăm hay không bằng tay quen. cứ dùng cho thạo một loại đi là ổn em à
    -----------------------------
    Mai Văn Khải
    Software Engineering, University Information of Technology
    a07d26eb5cbc98f77b36a461eb629456

Comment

Dùng máy tính casio FX 570MS có thể tổng hợp đc nhiều dao động hay giải các bài toán về điện xoay chiều đó bạn.
      VD: tổng hợp 2-3 giao động có thể dùng giản đồ, chứ 6-7 dao động thì khó đó, khi đó dùng máy sẽ có cách giải khá hay
      Bạn lên google gõ cụm từ " số phức điện xoay chiều" là sẽ có ngay, rất bổ ích.Các năm trước dùng nó có thể giải ra rất nhiều bài thi ĐH mà chỉ mất 5-10 giây, bây giờ Bộ chỉnh lại đề khó hơn nên chỉ dùng đc trong các bước trung gian

Comment

Originally posted by 12520081 View Post
        Dùng máy tính casio FX 570MS có thể tổng hợp đc nhiều dao động hay giải các bài toán về điện xoay chiều đó bạn.
        VD: tổng hợp 2-3 giao động có thể dùng giản đồ, chứ 6-7 dao động thì khó đó, khi đó dùng máy sẽ có cách giải khá hay
        Bạn lên google gõ cụm từ " số phức điện xoay chiều" là sẽ có ngay, rất bổ ích.Các năm trước dùng nó có thể giải ra rất nhiều bài thi ĐH mà chỉ mất 5-10 giây, bây giờ Bộ chỉnh lại đề khó hơn nên chỉ dùng đc trong các bước trung gian
        thanks các bạn nhiều ,có còn hơn không!

Comment

Hồi trước dùng 570 ES. Chia sẻ bạn vài cách thủ công
          1) Shift mod: trong đây bạn có thể chuyển đổi giữa góc tính radian (rad) và Degree (độ) bằng chọn số 4,5; quan trọng đó nhiều người làm đúng mà tưởng sài vì quên chuyển độ và rad. Tiếp theo bấm mũi tên xuống: chọn số 3, vậy là bạn có thể test thử kết quả bài toán số phức của mình.
          2) Giải toán trắc nghiệm = phương pháp thử đáp án. Trường hợp bạn thấy câu trắc nghiệm này thử đáp só sẽ nhanh hơn. Ví dụ có phương trình 5x + 3y = 0 thì trên màn hình bạn bấm theo như sau: 5 Alpla X + 3 Alpla Y rồi bấm Calc. Bạn thế dần các đáp án A,B,C,D vào. Cái nào ra = 0 thì là nó. Tương tự bạn có thể giải ra gốc w trên phương trình dao động,...

Còn vài cái mà lâu không dùng nên không nhớ. Nếu bạn muốn làm nhanh thì nên dùng công thức tốc hành hơn là chiêu trên máy tính casio. Mà công thức thì thấy tà đạo lắm con dao 2 lưỡi đó , tốt nhất tìm phương pháp nào làm nhanh rồi thực hành cho nhuần, có kinh nghiệm ^^.

Comment

Giải mấy câu TN Vật lí mà mạch nối tiếp, song song, tính điện trở, CĐDĐ thì bạn có thể tra trên mạng cách giải nhanh dùng "số phức" nhé.
            Thân Lãng Tử Phiêu Du Theo Ngàn Gió,
            Chốn Phiêu Hồng Buông Kiếm Tựa Hồng Nhan

Đời Đạo Gian

Comment

LHQC

Collapse
            Working...
            X