Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xin tư vấn dùm em

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Xin tư vấn dùm em

Em là nữ nhưng đam mê CNTT , mà gia đình em thì bắt em thi Kinh tế vì nghĩ Kinh tế phù hợp với nữ hơn còn CNTT khô khan chỉ dành cho nam.:sogood:.Em làm vài bộ hồ sơ có thi Kinh tế TPHCM , và UIT.Em nộp 1 bộ vào trường Kinh tế TPHCM và nộp thi UIT em viết 3 bộ với 3 chuyên ngành khác nhau nhưng cuối cùng em chọn nộp ngành "Khoa học máy tính" , cho em hỏi ngành này có khô khan?có phù hợp với nữ không vậy?và học ra sau này làm gì vậy?Xin cám ơn ban tư vấn.
    Nỗi buồn là di sản của quá khứ ; sự nuối tiếc là nỗi đau của ký ức.:sogood:

Originally posted by titan View Post
    Em là nữ nhưng đam mê CNTT , mà gia đình em thì bắt em thi Kinh tế vì nghĩ Kinh tế phù hợp với nữ hơn còn CNTT khô khan chỉ dành cho nam.:sogood:.Em làm vài bộ hồ sơ có thi Kinh tế TPHCM , và UIT.Em nộp 1 bộ vào trường Kinh tế TPHCM và nộp thi UIT em viết 3 bộ với 3 chuyên ngành khác nhau nhưng cuối cùng em chọn nộp ngành "Khoa học máy tính" , cho em hỏi ngành này có khô khan?có phù hợp với nữ không vậy?và học ra sau này làm gì vậy?Xin cám ơn ban tư vấn.
    Nếu ngành CNTT mà chỉ dành cho nam thì làm sao trong trường có cả cô lẫn thầy được em. Ngành khô khan hay không thì cũng tùy người, tui thì tui thấy không khô, rất nhiều điều thú vị và bất ngờ tiềm ẩn. Nhưng mà trừ phi em tính thi văn hay các ngành có tính nghệ thuật chứ nếu CNTT khô khan thì Kinh tế cũng không có ướt hơn miếng nào đâu.

Khoa học máy tính là ngành có định hướng nghiên cứu. Các công việc liên quan đến nghiên cứu có thể kể đến như nghiên cứu viên ở các viện nghiên cứu, các trường đại học, vị trí R&D của các công ty công nghệ. Em cũng có thể tham gia công tác giảng dạy (dạy bậc đại học, không phải giáo viên phổ thông) làm trợ giảng, giảng viên (rồi lên hiệu phó hiệu trưởng, v.v..).
    Nếu không muốn theo đuổi con đường nghiên cứu thì với kỹ năng nghiên cứu đã học em vẫn có thể tự trang bị thêm kiến thức công nghệ để làm các công việc của ngành CNTT.

Comment

Dạ.Ba mẹ nói con gái học Kinh tế thì sau này công việc ra làm nhẹ nhàng hơn , em thích CNTT theo con đường nghiên cứu nên em sẽ chọn KHMT.

Comment

Dạ.Ba mẹ nói con gái học Kinh tế thì sau này công việc ra làm nhẹ nhàng hơn , em thích CNTT theo con đường nghiên cứu nên em sẽ chọn KHMT.
        đúng đấy!!.hãy để mình tự quyết định tương lai của mình đừng để ng khác can thiệp vào.:rap: ráng lên!! chúc pạn may mắn :happy:

Comment

Với tình hình hiện tại thì khó kiếm việc

Lê Thanh Sang
          KTMT07

0977.622.609 - 093.220.4560

facebook.com/LuxuryT

Comment

Originally posted by tamzit View Post
            đúng đấy!!.hãy để mình tự quyết định tương lai của mình đừng để ng khác can thiệp vào.:rap: ráng lên!! chúc pạn may mắn :happy:
            Sẽ cố gắng.Trước mắt là thi tốt nghiệp cho tốt.:sunglasses:

Comment

Originally posted by 12520350 View Post
              Với tình hình hiện tại thì khó kiếm việc
              Không có gì là khó cả chỉ cần bản thân có muốn hay không.^^.Nhưng vẫn chọn Khoa học máy tính vì đam mê nghiên cứu.:look_down:

Comment

Không có gì là khó cả chỉ cần bản thân có muốn hay không.^^.Nhưng vẫn chọn Khoa học máy tính vì đam mê nghiên cứu.:look_down:
                Có đam mê thì cứ tiến :byebye:

Lê Thanh Sang
                KTMT07

facebook.com/LuxuryT

Comment

cùng ngành nhé :haha: năm nay cũng đăng kí khmt :byebye:

Comment

Originally posted by ialwaysproudofyou View Post
                    Cố thi nha bạn^^
                    Last edited by titan; 07-11-2014, 10:38.

Comment

Originally posted by ialwaysproudofyou View Post
                      Cố thi nha bạn^^
                      Còn buổi thi cuối cùng, thi tốt nha :nosebleed:

Lê Thanh Sang
                      KTMT07

facebook.com/LuxuryT

Comment

Còn buổi thi cuối cùng, thi tốt nha :nosebleed:
                        hihi..Buổi thi kết thúc tốt đẹp.:happy:
                        Last edited by titan; 07-11-2014, 10:38.

Comment

theo a nghĩ, CNTT ngoài việc mình "thích" thì e còn phải có "đam mê" ......
                          nếu e ko "đam mê" thì e sẽ ko đủ kiên nhẫn, nghị lực, cố gắng để duy trì được việc bản thân "thích CNTT".....
                          thực tế là có nhiều anh chị học chỉ mới năm 1, năm 2 thậm chí là năm 3.... thấy mình ko hợp với ngành, ko còn hứng thú như "thuở ban đầu"

thực trạng ngành CNTT bây giờ đang cần nguồn nhân lực rất lớn, nhưng tại sao khi ra trường số sinh viên thất nghiệp vẫn là 1 con số khá lớn? dẫn tới suy nghĩ của nhiều phụ huynh cho rằng "con đừng thi CNTT, ba má nghe nói ngành này ra khó tím việc lắm"
                          Thực tế thì dù sinh viên đã được đào tạo qua trường lớp, nhưng vẫn yếu kém về "chất lượng khi làm việc" hoặc "chất lượng đầu ra ko cao", và 1 phần là:
                          - Khả năng giao tiếp, trình bày, làm việc nhóm…
                          - Ngoại ngữ: đặc biệt là tiếng Anh rất yếu dẫn đến khả năng cập nhật công nghệ mới hầu như rất kém.

a ko muốn "đạp đổ" niềm tin khi mà em chưa bước vào trường, nhưng chỉ góp ý để sau này e ko phải tốn 1 khoản thời gian, công sức để tìm 1 hướng đi khác phù hợp với bản thân
                          cũng có thể bây giờ e chỉ thích CNTT , nhưng khi bước vào môi trường Đại học , e bỗng dưng phát hiện ra niềm đam mê rồi yêu luôn CNTT thì sao?
                          e tra google tìm hiểu đi, lương ngành CNTT bây giờ cũng ko bèo đâu :shy:

Comment

Originally posted by 12520909 View Post
                            theo a nghĩ, CNTT ngoài việc mình "thích" thì e còn phải có "đam mê" ......
                            nếu e ko "đam mê" thì e sẽ ko đủ kiên nhẫn, nghị lực, cố gắng để duy trì được việc bản thân "thích CNTT".....
                            thực tế là có nhiều anh chị học chỉ mới năm 1, năm 2 thậm chí là năm 3.... thấy mình ko hợp với ngành, ko còn hứng thú như "thuở ban đầu"

thực trạng ngành CNTT bây giờ đang cần nguồn nhân lực rất lớn, nhưng tại sao khi ra trường số sinh viên thất nghiệp vẫn là 1 con số khá lớn? dẫn tới suy nghĩ của nhiều phụ huynh cho rằng "con đừng thi CNTT, ba má nghe nói ngành này ra khó tím việc lắm"
                            Thực tế thì dù sinh viên đã được đào tạo qua trường lớp, nhưng vẫn yếu kém về "chất lượng khi làm việc" hoặc "chất lượng đầu ra ko cao", và 1 phần là:
                            - Khả năng giao tiếp, trình bày, làm việc nhóm…
                            - Ngoại ngữ: đặc biệt là tiếng Anh rất yếu dẫn đến khả năng cập nhật công nghệ mới hầu như rất kém.

a ko muốn "đạp đổ" niềm tin khi mà em chưa bước vào trường, nhưng chỉ góp ý để sau này e ko phải tốn 1 khoản thời gian, công sức để tìm 1 hướng đi khác phù hợp với bản thân
                            cũng có thể bây giờ e chỉ thích CNTT , nhưng khi bước vào môi trường Đại học , e bỗng dưng phát hiện ra niềm đam mê rồi yêu luôn CNTT thì sao?
                            e tra google tìm hiểu đi, lương ngành CNTT bây giờ cũng ko bèo đâu :shy:
                            Nói ngắn gọn tí m, t lười đọc quá. Nói chung ngành nào cũng phải có đam mê thôi, nhưng với IT thì phải đặc biệt . Thực sự là số người theo được CNTT không nhiều, vì ai cũng bảo "khó". Tự hào thiệt

Lê Thanh Sang
                            KTMT07

facebook.com/LuxuryT

Comment

mạch cảm xúc mà :love:
                              Nói ngắn gọn tí m, t lười đọc quá. Nói chung ngành nào cũng phải có đam mê thôi, nhưng với IT thì phải đặc biệt . Thực sự là số người theo được CNTT không nhiều, vì ai cũng bảo "khó". Tự hào thiệt

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X