Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về tương lai sau khi tốt nghiệp ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi về tương lai sau khi tốt nghiệp ?

Em thích công nghê nhưng ba em thì không muốn em di theo con đường ấy.Vì ba nói học cntt khó, sau này tốt nghiệp cũng chưa chắc có được viêc làm tốt.Học khó ..làm nhiều ..lương thấp...?....Mong các anh chị cho em vài lời khuyên.!udency:
    Last edited by duc123; 07-11-2014, 10:39.

Mình có ông anh họ học cntt ra nói y cậu nói lun ,nhưng mình vẫn thi vào trường vì mình thích ,tương lai là do mình quyết định , mình nghĩ nếu làm việc mình thích thì không còn là làm việc đâu ,còn ai mà bắt mình làm điều mà mình không thích thì đó mình nghĩ họ làm chỉ để sống(ý kiến cá nhân thôi ).
    Phải vào UIT !!!

Comment

Originally posted by duc123 View Post
      Em thích công nghê nhưng ba em thì không muốn em di theo con đường ấy.Vì ba nói học cntt khó, sau này tốt nghiệp cũng chưa chắc có được viêc làm tốt.Học khó ..làm nhiều ..lương thấp...?....Mong các anh chị cho em vài lời khuyên.!udency:

bạn tham khảo topic này nhé
      Trang cá nhân của t này: ----->>>https://www.facebook.com/12520484ntt <<<-----
      Email của t này: ----->>> 12520484@gm.uit.edu.vn <<<-----
      Yahoo này: takemetoyourheart1212@yahoo.com.vn

Comment

ngành CNTT thì có 1 thực tế là đang thiếu nhân lực trầm trọng, nhưng họ đang thiếu đó là nhân lực chất lượng cao, do vậy nếu bạn cố gắng trau dồi cho bản thân kiến thức để ra trường thì mình đảm bảo là ngành CNTT không bao giờ thất nghiệp + lương ít hết, cố gắng lên nhé :dreaming:

Comment

Chưa có sinh viên nào tui quen biết mà ra trường hơn 1 năm lại chưa kiếm được việc làm. Giỏi thì có việc làm ngay, ai chưa giỏi thì tận dụng kiến thức đã học rồi ở nhà luyện thêm vài tháng về công nghệ mới rồi cũng có việc làm.
          Cá biệt một dạng nữa là đi thực tập xong công ty thấy làm được việc bèn dụ dỗ đi làm thế là bỏ học đi làm luôn, nhưng loại này không khuyến khích nên không tính.
          Có thể là do tui quen biết chưa đủ nhiều sinh viên nhưng tôi nghĩ là ra trường đúng hạn thì khó hơn là đi xin việc làm, làm được việc khó ắt việc dễ từ từ cũng sẽ xong.

Còn thế nào là việc làm tốt? Thế nào là làm nhiêu? Lương bao nhiêu là thấp? Những cái này hoàn toàn là cảm tính, việc làm ba em cho là tốt có thể em thấy không tốt. Nếu em làm một công việc em yêu thích thì làm 10 tiếng một ngày vẫn thấy thú vị, nhưng công việc nhàm chán thì ngày làm 4 tiếng là đã quá nhiều. Nếu 1 tháng em chi xài hết thoải mái hết có 4tr thì lương 5tr cũng không phải là thấp, nhưng nếu mỗi tuần em đi bar hết 2tr thì lương phải gần 20tr mới gọi là đủ. Cái này em phải xem xét lại chính con tim của mình thôi.

Lời khuyên của tôi là khi còn trẻ, còn được gia đình đùm bọc thì hãy theo đuổi đam mê trong phạm vi có thể. Ngành CNTT chính xác là khó, vậy nên đừng để đến năm 3 rồi mới nhận ra "em không hợp với ngành này, em học không hiểu, em muốn làm công việc kia, nhưng bây giờ lỡ học tới đây rồi phải ráng kiếm cái bằng". Học như vậy không hạnh phúc đâu.

Comment

ngành CNTT lương thấp? đó là quá khứ rồi
            xã hội ko ai cho ko e cái jì đâu
            Last edited by 12520909; 15-07-2013, 19:11.

Comment

:choler: Chưa biết sướng khổ thế nào. Lương bổng ra sao. Nhưng mà thấy cái cảnh thức đêm nhiều hơn ngủ đó. Bạn có đủ mạnh để thử hay không là do sự lựa chọn của bạn thôi. :kiss:
              -Trần Hữu Danh-
              -GameUIT - SE-
              ...Slowly... But Strongly...
              clbgameuit.com F/clbgameuit

Comment

chưa ra trường, mới năm nhất cũng thức khuya rồi, nào là code C,C++, nào là Facebook,yahu, haivl,.....:sogood:
                phải nói thức đêm đối với IT thì "như 1 thói quen" chứ ko hẳn vì công việc
                Originally posted by 12520054 View Post
                :choler: Chưa biết sướng khổ thế nào. Lương bổng ra sao. Nhưng mà thấy cái cảnh thức đêm nhiều hơn ngủ đó. Bạn có đủ mạnh để thử hay không là do sự lựa chọn của bạn thôi. :kiss:

Comment

IT có trình độ là k sợ thất nghiệp bạn nhé. Có cả 1 bầu trời cho các bạn đó!
                  Tôi đã chọn và tôi sẽ đi bằng mọi cách.

Comment

Chủ yếu là do mình thích thôi bạn à. Lương cao hay thấp là ở bản thần mình xem cố gắng tới đâu, mình có 2 người anh họ đều học KTPM nhưng một nguwofi lương 20 tr một người lương có 7 triệu.

Comment

Originally posted by truonganpn View Post
                      Cá biệt một dạng nữa là đi thực tập xong công ty thấy làm được việc bèn dụ dỗ đi làm thế là bỏ học đi làm luôn, nhưng loại nà không khuyến khích nên không tính.
                      chào anh câu này nghe không được chính xác lắm! Vì khi đã có thực lực làm việc tương ứng với nhiều nổ lực cố gắng trong quá trình học tập thì tương lai họ có thể tiến xa hơn nữa, không chỉ dừng lại bằng đại học.

Trả lời cho bạn thắc mắc sau khi tốt nghiệp:
                      - Câu trả lời là chính bạn, bạn đã làm gì, bạn đã cố gắng những gì, bạn có đam mê gì và hiện tại là bạn đang nghĩ gì.

Comment

theo em nghĩ, lỡ như mình làm gì đó sơ suất, bị công ty đuổi việc,nhưng thời điểm đó mình chưa có bằng đh, vậy lấy gì qua công ty khác xin việc, tuy còn nhiều hướng để giải quyết, nhưng khá khó khăn khi trong tay ko có cái bằng đh
                        Originally posted by 09520147 View Post
                        chào anh câu này nghe không được chính xác lắm! Vì khi đã có thực lực làm việc tương ứng với nhiều nổ lực cố gắng trong quá trình học tập thì tương lai họ có thể tiến xa hơn nữa, không chỉ dừng lại bằng đại học.

Trả lời cho bạn thắc mắc sau khi tốt nghiệp:
                        - Câu trả lời là chính bạn, bạn đã làm gì, bạn đã cố gắng những gì, bạn có đam mê gì và hiện tại là bạn đang nghĩ gì.

Comment

Originally posted by 09520147 View Post
                          Ủa là sao? Tôi có nhắc gì đến việc không thể tiến xa hay buộc phải dừng lại bằng đại học à? Tôi thấy câu của em không liên quan gì câu của tôi cả.

Tôi không khuyến khích việc sinh viên bỏ học hoặc học cầm hơi để đi làm cho các công ty, dù cho là làm đúng chuyên môn. Việc đi làm toàn thời gian sẽ ngốn hết thời gian học tập, dẫn đến kết qủa sa sút, trễ hạn tốt nghiệp, không xứng đáng với năng lực thực của các bạn. Đi làm bán thời gian thì được, nhưng làm toàn thời gian thì không chắc chắn sẽ ảnh hưởng kết quả học tập. Hơn nữa việc đi làm khi chưa có bằng, chưa phát triển đầy đủ có thể sẽ khiến bạn bị lệ thuộc vào công ty và khó phát triển tiếp lên được.

Dĩ nhiên đây chỉ là ý kiến cá nhân của tôi. Nếu các bạn thấy các bạn đã đầy đủ năng lực, học đại học cũng không giúp gì thêm cho bạn được nữa và cơ hội tốt đang đến thì cứ chớp lấy. Bill Gate ngày xưa cũng từng bỏ học, nhưng người bỏ học thì nhiêu còn Bill Gate thì chỉ có 1 ông. Quyết định là ở các bạn thôi. Còn trong chủ đề "tương lai sau khi tốt nghiệp" thì chúng ta không tính trường hợp bỏ học đi làm sớm này.
                          Last edited by truonganpn; 16-07-2013, 01:23.

Comment

Tốt nghiệp nó không đồng nghĩa với có việc và lượng kiến thức nắm đầy đủ.
                            -> Tốt nghiệp chưa hẳn đã xác định được tương lai.

Nắm vững cách tư duy, nền kiến thức, năng lực bản thân và sự thể hiện đối với nơi mình làm việc thường tạo ra một hướng đi tốt trong công việc.

Theo ý kiến riêng e nhận thấy thế. Có gì mọi người chỉ bảo
                            Vừa hết năm 1 nên cũng thấy nhiều thứ hơi khó trong định hướng (chuyên ngành, công việc,...) vì chưa hẳn đam mê đã tạo nên thành công mà còn phải xét năng lực mình tới đâu nữa T_T.
                            ஐName: Lê Duy Minh
                            ஐMail: minh.le.duy@gm.uit.edu.vn

Comment

Originally posted by truonganpn View Post
                              Ủa là sao? Tôi có nhắc gì đến việc không thể tiến xa hay buộc phải dừng lại bằng đại học à? Tôi thấy câu của em không liên quan gì câu của tôi cả.
                              Anh ko hĩu rõ thôi, ý e bảo là những người có năng lực làm việc thì tương đương với những cố gắng trong học tập, những người cố gắng trong học tập thì đều mong muốn tiến xa, để mong muốn tiến xa thì họ cần bằng đại học để bước tiếp, ko dại gì bị công ty dụ dỗ. A đọc kỹ tí. Ý e vậy thôi.

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X