Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Giật tít]Cử nhân ĐHCNTT-ĐHQGTPHCM tốt nghiệp loại GIỎI không biết cài Win và soft

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by 11520278 View Post
    gió mát thế
    Nếu cần anh có thể đưa list

Comment

Bài học rút ra từ bài báo này là: Học bằng giỏi mà không biết gì thì cũng như không ? .

Comment

1) Các môn học trong trường có môn nào thi mục "cài win" đâu ?
        2) Người ta không tìm hiểu thì không biết thôi, có gì đâu thắc mắc. Nhìn topic này nhớ lại hồi trước bị nói: "học công nghệ thông tin mà không biết sửa máy". Lạy bố, con làm gì biết sửa phần cứng.
        Nói chung, tôi không tán thành việc đem profile người ta lên cộng đồng để bàn tán. Cứ cái luận điệu "học CNTT là phải biết hết mấy cái căn bản của CNTT" thì sau này có lắm người bị hỏi sao ko biết đồ họa căn bản, sao ko biết sửa phần cứng căn bản, sao không biết lắp hệ thống mạng đơn giản,...

Comment

bác châu cho em hỏi làm thế nào mà thông tin của ai bác cũng lấy về đc thế @@

Comment

Originally posted by 11520288 View Post
            1) Các môn học trong trường có môn nào thi mục "cài win" đâu ?
            2) Người ta không tìm hiểu thì không biết thôi, có gì đâu thắc mắc. Nhìn topic này nhớ lại hồi trước bị nói: "học công nghệ thông tin mà không biết sửa máy". Lạy bố, con làm gì biết sửa phần cứng.
            Nói chung, tôi không tán thành việc đem profile người ta lên cộng đồng để bàn tán. Cứ cái luận điệu "học CNTT là phải biết hết mấy cái căn bản của CNTT" thì sau này có lắm người bị hỏi sao ko biết đồ họa căn bản, sao ko biết sửa phần cứng căn bản, sao không biết lắp hệ thống mạng đơn giản,...
            Không có cài win nhưng win hư hay virus đem ra tiệm cái bị chém 100k thích không?
            Không nhất thiết phải biết căn bản IT nhưng cái máy mình xài thì mình phải làm chủ nó, chứ mà win không cài được, phần mềm đụng vô tiếng Anh thì bó tay (vì không biết tiếng Anh) thì còn vỗ ngực tự xưng dân IT àh :beatbrick:

Comment

Mình là sinh viên K3 KHMT, đã tốt nghiệp loại khá, muốn confirm vài điều: :vip:
              - trường mình không dạy cài win, cài phần mềm hay cách sử dụng word, excel,... gì cả :sad:
              - công ty mình đang làm việc, dev không cần phải cài win, cài phần mềm, việc tương tự thế đã có người khác lo. Dev chỉ cần dev, cuối tháng lãnh lương. :salute:
              Ta đã trở lại . :choler:

Comment

vớ vẩn quá à! Giỏi thì giỏi về lập trình chứ đâu phải giỏi mấy thứ đó.Nếu nói vậy tất cả chúng ta đều thua anh thợ sửa máy hết
                Khi đã chọn công việc hay cái nghề cho mình thì nên đầu tư nhiều công sức cho nó thì sẽ thấy nó có nhiều cái hay để kiếm ra tiền lắm.Rồi cái quan trọng là có sức hay kiên trì mà làm không thôi! Đừng đứng núi này trông núi nọ thì phí hoài thời gian và tuổi trẻ thôi!

Comment

ờ, các bạn cứ tự sướng với nhau về trường đi

Nhưng thật chất em chả biết gì về công nghệ
                  Be different and always different
                  http://archlinuxvn.org/
                  http://theslinux.org
                  http://lab.infosec.xyz

Comment

Originally posted by 12520119 View Post
                    Về mấy khoản kỹ năng sử dụng Office, cài win, ... không phải ai cũng rành hết đâu, cái đó tự mình học hỏi thôi. Học xong năm nhất em có tiến bộ là biết cài win 8, office thì tự tìm hiểu, có google mà. Mà em dị ứng nhất là thể loại không biết sử dụng word, hỏi em, em không biết rồi họ bảo học CNTT mà không biết, xin lỗi cái đó là kỹ năng sử dụng phần mềm của mỗi người thôi, dùng nhiều thì biết nhiều, em lâu lâu mới đụng tới. Còn mấy kiến thức về phần cứng máy tính nữa, em vẫn còn mù mờ lắm. Không tìm hiểu, học hỏi thì người khác lại thắc mắc mình học CNTT để làm gì.
                    mình có 2 thằng bạn không học công nghệ thông tin,nói chung là 1 thằng thì mù tịt,một thằng thì biết mấy kĩ năng xài phần mêm sơ sơ.mình mà ngồi xài máy tính chung với nó thì có những cái mình làm được nó dek nói j,lâu lâu có cái mình không biết còn nó thì biết thế là nó tranh thủ chủi đểu mình nào là học cntt mà không biết.
                    nói thật là mình ghét cái thể loại ấy cực,thế thì học cntt thì cái j cũng phải biết hết à,ngành của nó nó cũng có biết hết đâu,nói mà dek biết nghĩ

Comment

Người ta có sao thì có thể xem qua rồi 2 3 lời cảm nhận, cần gì đưa profile của người đó lên đây. Mục đích nhằm để làm gì?

Comment

Originally posted by 11520278 View Post
                        mình có 2 thằng bạn không học công nghệ thông tin,nói chung là 1 thằng thì mù tịt,một thằng thì biết mấy kĩ năng xài phần mêm sơ sơ.mình mà ngồi xài máy tính chung với nó thì có những cái mình làm được nó dek nói j,lâu lâu có cái mình không biết còn nó thì biết thế là nó tranh thủ chủi đểu mình nào là học cntt mà không biết.
                        nói thật là mình ghét cái thể loại ấy cực,thế thì học cntt thì cái j cũng phải biết hết à,ngành của nó nó cũng có biết hết đâu,nói mà dek biết nghĩ
                        Chung quy là do đa số mọi người thường nghĩ học CNTT là PHẢI BIẾT TẤT TẬT MỌI VẤN ĐỀ liên quan đến 'MÁY TÍNH'. Mình thì thấy đa phần những đứa bạn mình (không học CNTT) rất hay hỏi về Tin học văn phòng (Word, Excel, Access, Powerpoint), mà hỏi mấy cái... rất là muốn..%#@%.. Mình chỉ tụi nó 'cách sử dụng google'. Những lần sau tụi nó chỉ việc Google là ra. Cái gì cũng hỏi, cách dòng, đánh số đề mục trong Word (mà trong khi đó đi học có bằng A tin học rồi) mà cũng phải hỏi nữa. Mình thấy hỏi nhiều nhất là Office. :baffle:.
                        Bài học đầu tiên cần dạy cho người mới/cần học sử dụng máy tính là SỬ DỤNG GOOGLE. Bạn sẽ giảm thiểu tối đa khả năng bị nhờ vả, và họ cũng sẽ có nhiều kỹ năng sử dụng máy tính hơn.
                        Cơ mà... đi cài win 'dạo' một lần cũng được 50~100k ý nhỉ :brick: Nhưng rất tiếc toàn 'bị' đi làm 'không công' cho tụi bạn :shot:.
                        Last edited by 11520269; 18-07-2013, 23:05.

Comment

Về tính năng thì cũng không có thay đổi gì nhiều. Chủ yếu là cách bố trị lại cho đúng với xu hướng phát triển giao diện đi theo Windows thôi. Nói chung dùng những bản mới về sau đâm ra thấy mấy chú <2010 (2007) chán chết đi được.
                          Chủ yếu là quen.
                          Originally posted by 12520037 View Post
                          MÌnh cũng không biết dùng >offic2007 chỉ dùng để đọc file thôi còn lâu lâu đánh máy thì phải cài thêm 2003 chứ những cái kia hiện đại nhiều chức năng quá
                          -------------------------------------
                          Đời là bể khổ.
                          Quay đầu là bờ ai ngờ là đại dương.
                          ------------------------------------------------------------------------

Comment

Theo mình thì dù sao học CNTT thì chí ít cũng biết cài win + mấy soft cơ bản; Word, excel ko phải cao thủ nhưng cũng phải ở trình độ kha khá...
                            Với lại học IT toàn xài tiếng anh, ko biết mình lên search tí dòng hướng dẫn = tiếng anh là ok thôi mà Tuy nhiên, đúng là khi tốt nghiệp ra thành kỹ sư làm việc thì việc cài win + soft, thậm chí word excel ko đến tay mình mà là của bộ phận khác (Tuy ko làm nhưng ko phải là ko biết :boss

Comment

Có huynh nào trong trường mình mà laptop or PC hỏng mà tự sửa được hoàn toàn ko ? :funny:
                              Hà Tĩnh Quê Choa:sunglasses:
                              FACEBOOK

Comment

Có, Nếu.....
                                Originally posted by 11520268 View Post
                                Có huynh nào trong trường mình mà laptop or PC hỏng mà tự sửa được hoàn toàn ko ? :funny:
                                -------------------------------------
                                Đời là bể khổ.
                                Quay đầu là bờ ai ngờ là đại dương.
                                ------------------------------------------------------------------------

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X